Sat/satii/ssat/psat/toefl/...

Đấy là vấn đề của các vị phụ huynh, ông ko cần phải lo, cái mình cần lo là cái fin aid form, CM tài chính chỉ để xin VISA thoai, chứ apply ai cần CM tài chính làm gì :))

Các vị fu huynh cũng biết gì hơn mình đâu , tốt nhất là cứ nên tìm hỉu trước rồi bảo các vị í sau .
Counselor phải là các thầy cô trong trường à?
Có cần fai là các ông đầu to ko ? 8-|
Cm tài chính nếu parents làm nhà nước thì cần cái confirmation của ông boss , nếu làm tư nhân thì cần cái tax form . HÌnh như ngoài ngân hàng có sẵn form rồi , chỉ cần đến đấy hỏi người ta rồi điền thôi .

Counselor là 1 trong 4 đồng chí: Điện, Tuấn, Ban, Khôi
Trong đó đồng chí Tuấn là dễ xin nhất, ghét nhất đồng chí Khôi, ghét nhì đồng chí Điện (rất nguyên tắc cứng nhắc), đồng chí Ban nhìn mặt đã chạy mất dép roài
:)) có đ/c nào đọc đc đống này là ông chít :biggrin: :))
Thế counselor mình lôi GVCN ra đc ko? :p

@ em Việt Anh: Ngoài form finaid ra trường sẽ bắt em điền thêm 1 form "Certification of Finances" . Em sẽ lấy 1 giấy chứng nhận của ngân hàng ( có mấy trường ko yêu cầu,VD như Colby năm ngoái) Trong đó sốtiền cần CM=số tiền contribution/năm x 4. ( Theo như chị biết thì đa số sẽ bắt em đóng nhiều hơn, thường thì tùy thuộc vào số tiền dư ra khi lấy income trừ expenses 1 năm. Vì vậy em nên tính toán chi kĩ trứoc khi điền form ). Có gì thắc mắc em cứ hỏi, nếu trả lời đựoc chị sẽ giúp vì hồi trứoc chị cũng rất thắc mắc vấn đề này

@Thơ: Thì vice principal tiếng nói có trọng lượng hơn :D
@LA: thì các vị phụ huynh là người quản lý tiền bạc mà :D

Thế bao h bà xin VISA ? ĐỊnh xem nốt TDDH rồi hẵng đi xin huh ?
:D hôm nay vừa xin xong :D VL recommend cho tớ vài bộ KD về xem :p:)):))
Ah, ông ôn 3 môn SAT 2 trong bao lâu ? :-/ Cứ ở nhà làm tests trong sách thôi ah ? Mấy môn đấy thì mình nên viết 1 list những từ chuyên môn ra học hay là học qua làm exercises ? :D

Bà chỉ nên xem chưởng của TVB làm thoai, hay mà diễn viên ổn vãi luôn: AHXD, TDDH, TL8B, Ỷ thiên :D có mỗi 4 bộ ý :D
Tôi ôn 3 môn trong 1,5 tháng, toàn ở nhà + lên IIE làm test thoai, ít test quá toàn phải làm đi làm lại, bà sang bên ý sách tha hồ :D
Từ thì cứ làm nhiều exercises là quen dần, vả lại sau mỗi quyển sách đều có phần index: các phrase cần nhớ, giông kiểu little chem dictionary ý :D Nếu làm bài mà có cái gì ko hiểu cứ giở cái đó ra tra là có ngay :D
Mà bà đi 2 năm đúng ko:D, thế là bị già roài :))

Lê Ngọc Ly đã viết:
@ em Việt Anh: Ngoài form finaid ra trường sẽ bắt em điền thêm 1 form "Certification of Finances" . Em sẽ lấy 1 giấy chứng nhận của ngân hàng ( có mấy trường ko yêu cầu,VD như Colby năm ngoái) Trong đó sốtiền cần CM=số tiền contribution/năm x 4. ( Theo như chị biết thì đa số sẽ bắt em đóng nhiều hơn, thường thì tùy thuộc vào số tiền dư ra khi lấy income trừ expenses 1 năm. Vì vậy em nên tính toán chi kĩ trứoc khi điền form ). Có gì thắc mắc em cứ hỏi, nếu trả lời đựoc chị sẽ giúp vì hồi trứoc chị cũng rất thắc mắc vấn đề này

Chị Ly ơi, cứ ví dụ em apply vào 1 trường và phải đóng 25k/1 năm, như vậy thì khi chứng minh mình sẽ cần phải có 100k trong sổ tiết kiệm ?? Thế có nhiều quá không ạ vì em thấy nhiều người bảo chỉ cần 35k - 40k là đủ???
@VL: Ông có định thanh lí mấy quyển SAT II của ông ko?? Tôi đang cần mua quyển SAT II math của Kaplan.

Chỉnh sửa lần cuối:
chị Ly cho em hỏi tí, có phải tháng 9 này chị nhập học ở Lafayette phải kô ạ?

Đúng rùi em ạ :D (trả lời thay chị Ly) :D
@VA: mấy quyển SAT 2 của tôi tưởng ông photo hết roài :-?
Bây h tui chưa thanh lý đâu :D, mà tui cũng ko có ý định thanh lý :D
Giữ lại có việc :p

Tôi chưa có quyển math IC và IIC của kaplan, mới chỉ co của barron, ở ngoài có quyển này không nhỉ?? Với cả ai có quyển physics của barron và có lòng hảo tâm xin cho tớ mượn đi photo :D:D

Khóa mình có ai interview ko, tớ vừa đăng kí xong, liều 1 phen cho xong :D:D:D

Nguyễn Việt Anh đã viết:
Chị Ly ơi, cứ ví dụ em apply vào 1 trường và phải đóng 25k/1 năm, như vậy thì khi chứng minh mình sẽ cần phải có 100k trong sổ tiết kiệm ?? Thế có nhiều quá không ạ vì em thấy nhiều người bảo chỉ cần 35k - 40k là đủ???

Case này thì chị không rõ lắm vi chị không đóng nhiều như ví dụ :D. Chị thấy trong 1 bài nào đấy về visa người ta bảo phải CM mình có đủ tiền trang trải trong vòng 4 năm em ạ. VAnh cứ nghiên cứu kĩ đi nhá :)

thấy có ai so sánh về PBT, CBT & iBT, cho em linh tinh một tý :D

- CBT sẽ không được tổ chức nữa:D đợt tháng 9 này sẽ là đợt cuối cùng
- so sánh giữa PBT & iBT, actually em thích iBT hơn :D ít ra đỡ được phần structure và có phần speaking. theo như quảng cáo, iBT cũng sát với những tiêu chuẩn đòi hỏi ở trường đại học hơn nên chắc sẽ được đánh giá cao hơn.

thực tế thì em đã đăng ký thi TOEFL vào cuối năm nay (tháng 10), PBT. có lẽ đầu năm sau nếu thấy cần sẽ thi cả iBT nữa, còn nếu không cần thì để đến sát khi vào đại học em sẽ thi lại iBT. đợt này cũng không ôn mấy (~không ôn tí nào :))) actually em cũng chẳng cần đến 550 điểm TOEFL để được nhận vào boarding highschool. hy vọng là sẽ pass :D

thông tin thêm: phần speaking sẽ kéo dài trong vòng 60s, mình có 30s chuẩn bị sau khi đọc câu hỏi. câu hỏi sẽ có 3 dạng: tell/describe hoặc convince/please hoặc cả 2 :D

về chuyện CMTC xin Visa, actually là không phải bắt buộc :D đó chỉ là một điều kiện mà nếu mình có thì khả năng mình được cấp Visa cao hơn.
một điều này nữa. thường thì giấy twof chứng minh thu nhập cao ổn định được đánh giá cao hơn giấy tờ chứng mình khoản tài chính tích trữ không ổn định.

Em chào mọi người! :)
Em đang định đi học Toefl ,nhg ng thì bảo học thày Nghiêm ,ng bảo học thày Mạnh.Ko biết học thày nào tốt hơn các anh chị nhỉ,nghe nói thày Nghiêm ko tỉ mỉ như thày Mạnh fải ko ạ ?Có ng bảo em điểm của hs thày Mạnh bao h cũng cao,nhg lại có chị bảo em là thấp lắm toàn 500-600 :((
Học Toefl và Sat mất bao nhiêu lâu ạ ?(Bao h cũng học Toefl trc Sat ?) Nếu thi thì phải học trc bao lâu ạ ?

Em chào mọi người! :)
Em đang định đi học Toefl ,nhg ng thì bảo học thày Nghiêm ,ng bảo học thày Mạnh.Ko biết học thày nào tốt hơn các anh chị nhỉ,nghe nói thày Nghiêm ko tỉ mỉ như thày Mạnh fải ko ạ ?Có ng bảo em điểm của hs thày Mạnh bao h cũng cao,nhg lại có chị bảo em là thấp lắm toàn 500-600 :((
Học Toefl và Sat mất bao nhiêu lâu ạ ?(Bao h cũng học Toefl trc Sat ?) Nếu thi thì phải học trc bao lâu ạ ?
Nếu nhg câu hỏi này đã có ở trc phiền mọi trả lời lại cho em hoặc dẫn cho em 1 đường link vì em đang rất gấp ko cóTG quay lại và tìm (nhiều trang quá).
Em cảm ơn mọi ng nhiều :)
Minh Trang

@Em Trang: Em à em nên học thầy Nghiêm thôi chứ đừng học Mạnh hỏng người em ạ. Mr Mạnh là biểu trưng cho dictatorship và arbitrariness, nói gì là học sinh phải làm nấy, vả lại đồng chí này dạy từ đầu, tốt cho beginner chứ chuyên Anh thì khó chịu lắm
Mr Nghiêm thì dạy theo kiểu: đứa khôn thì đến lớp học tử tế, đứa dốt thì kệ nó, tức là ko gò ép bắt buộc. Còn Mr Mạnh đến lớp mà lằng nhằng là đuổi học luôn :D
Em bây h còn trẻ chứ các anh chị bây h già roài :D, chỉ tập trung vào SAT thoai:D Em nên học SAT trước vì học từ khó -> dễ thì có vẻ hiệu quả hơn :-?
Còn học mất bao lâu thì còn tùy trình độ của em, anh ko thể nói trước được. Còn bao h nên học thì anh khuyên em hay học ngay bây h :D
Như anh Toàn học SAT có 1 tháng mà điểm vẫn cao đó thoai :D

@em Nga: lên ETS mà xem em ạ, nó so sánh chi tiết luôn :D, mà em nói "đỡ" được structure đúng là dại quá, cái đấy là cái nâng điểm của dân VN mình đó :D, nếu ko mọi người đã ko ngại thì New TOEFL roài :D

@VA: đăng ký Lafay thì tôi nghĩ chắc ai cũng muốn thử, nhưng chỉ sợ nó hỏi nếu được học bổng có chắc chắn đi ko thì sẽ khá khó nghĩ đấy :D

Hồ Lê Việt Long đã viết:
@VA: đăng ký Lafay thì tôi nghĩ chắc ai cũng muốn thử, nhưng chỉ sợ nó hỏi nếu được học bổng có chắc chắn đi ko thì sẽ khá khó nghĩ đấy :D

Hehe cái này tôi nghĩ nên trả lời 1 cách practical, đó là it depends on the amount of financial aid that you would be able to offfer :D:D, mình người VN, lương bố mẹ ít thì chắc họ cũng hiểu cho mình :D:D

Ý tôi ko phải thế :))
Fin aid thì chắc chắn là full rồi, nhưng nhỡ sau này ông được vào Harvard thì sao :))

Back
Bên trên