Sat/satii/ssat/psat/toefl/...

Ơ chị thấy những chủ đề mở thế bọn nó vẫn viết oppose ầm ầm mà điểm vẫn cao đấy chứ nhỉ:| với cả mấy cái đấy oppose có nhiều cái để viết hơn:|

What's up ??/Anh VL thì Toefl 643 á ???Crazy rồi ,sao anh cao thía ???
À mà mọi người ơi viết cái personal statement như thế nào ???I have no idea!!!

@chị Zz: Em cũng chẳng biết, nếu thế thì có lẽ do em viết chán quá :(
Công nhận là oppose đôi khi dễ viết hơn, nhưng dễ gây ra negative effect:(
@chị MY: chị bảo điểm em có đủ dùng cho Swarthmore ko ạ :D
@anh Toàn: narrow topic tới mực hẹp nhất nghĩa là thế nào ạ :-? Có phải là viết về topic đó dưới nhiều perspectives ko ạ :-?
Hehe, cái forum VA em cũng có reg nhung em thay tren day moi nguoi co ve ko enthusiastic cho lam ah, vi co le it thanh vien ma nhieu box -> co bai hoi ca thang chua thay tra loi :-?
Con PE em co viet hoi apply Taft ko biet co hay ko :-?

Để tao bảo mày nhớ , narrow topic là thế này , ví dụ có cái topic là "X on Y" đấy, chỉ thế thôi, rõ là quá chẳng hiểu gì :)) Bi h cụ thể hóa nó lại thành woman on man or sth (j/k :D )

Ặc ặc mày nói thía thì :)) bo ai ma hiu duoc :))
Hinh nhu la chi dc viet ve 1 perspective cua topic do :-?

VA là cái forum nào vậy?? Mọi người cho em cái link.

Hồ Lê Việt Long đã viết:
@chị Zz: em viết trái khoáy nên mới khổ thế này
@ Thơ:
Đề là: gần nhà bạn sắp có movie theatre, support hay oppose ?
Tao viết oppose với các lý do: rất ồn, dân cư tứ xứ tụ tập về -> mất an ninh trật tự, traffic jam, rồi từ khi xây dựng đến khi hoàn thành đều rất chi là ồn ào, con cái chúng ta ko thể học hành được vì bị các movies attract và xung quanh ồn ào -> 3 paragraphs
Đáng nhẽ ra viết support thì có lẽ sẽ có được cảm tình của người chấm, vì thể mọi người đừng nên viết trái khoáy :( khổ lắm :(

Cảm ơn mọi người vì đã chúc mừng:D, mặc dù mình vẫn cứ thấy buồn buồn :(
Việt Long ơi 1 cái movie theater đâu có làm dân tứ xứ tập trung về community của mày :)) ng ta đi xem fim rồi đi về ấy chứ ai ở quanh cái cinema làm gì :D

Tình hình là viết essay toàn bị bí từ ...hôm nay viết thử cái oppose the idea of living in a small town thấy diễn đạt cái ý dull and slow life nó cứ khó khó :(

Ui ai mà giống mình thía !!!Viết essay là hay cóp cái trò bị bí từ dã man ý !!!Ko phải là ko biết mà là lúc đó bao nhiêu từ hay cứ bay hết đi !!!Có ai biết cách khắc phục ko ???
À mọi người ơi trong cái application essay thì mình viết những gì ???

@ +: 1 cái movie theater sao lại ko làm dân cư tụ tập về chứ :D Người ta muốn xem film thì đâu có ai cấm đấu, mày nghĩ trong 1 vùng có nhiều movie theater đến thế ư :-? Đúng là người ta đến xem film roài về nhưng cứ thử xem vào rush hour mà coi, ô tô tụ tập chả traffic jam cho 1 phát thì...
@Em Khoa: mục đích của app essay là để cho adcom biết rõ hơn về bản thân em, vì thế em viết thế nào cho nó nổi bật rằng em rất unique là được, còn viết thế nào thì còn tùy topic, chứ cái Personal Statement thì là đề tự chọn, tùy em thoai :D

bạn Toàn cho mình cái link personal statement của bạn bên VA nhỉ:D

Hay nhể !!!Anh Long vui nhấy !!!Hôm thầy thấy thầy bảo là năm nay bọn nó thi điểm Toefl cao lém ,chắc anh Long vui lắm nhấy !!!
À cái essay đấy nọi thế chứ khó lém đấy
@ANH Toàn : cái essay của anh bên VA là viết để làm gì đấy ???Nếu em ko nhầm đấy ko phải là application essay đúng ko ???

Hú em đọc bài anh Toàn rồi !!!Cũng hay lém ,thế bài đấy anh đc mấy điểm hả anh ???Mà anh cõ biết cách nào chữa bệnh bí từ khi viết ko hả anh ???

@em Khoa: Dĩ nhiên là khó rồi, mà em bảo bệnh bí từ khi viết là thế nào cơ :-? Hay em xài từ điển synonym của Microsoft Word ý, hoặc dịch từ Tiếng Việt ra chứ sao :-?
Còn cái personal statement là essay trong common application, còn application essay là trong phần supplement của từng trường, vì thế personal statement cũng chẳng khác app essay là mấy
@anh Toàn: ủa thế này thì nó cứ phiến diện thế nào ý đại ca ơi :-?

Việt Long ơi,quyển SAT II Chem còn thừa hồi trước đã có chủ chưa?

Hì ,bệnh bí từ là như thế này nhé : ví duk anh đang cần một từ gì đó nhưng anh ko nhớ ra hoặc có nhớ thì chỉ nhớ được những cái từ đơn giản ,ko hay nhất thôi chứ anh ko nhớ ra đc những từ hay hơn khác mặc dù có thể mình đã biết
VD : như chiều nay em vừa viết xong một bài ,cần từ nhớ nhà nhưng lúc nào cũng chit homesick mà còn mấy từ khác hay hơn nhưng ko nhớ --> bằng chứng
Anh chưa bao giờ bị à ???

Hix, sao khi làm reading mấy cái câu tìm topic của đoạn văn trước sau cứ thấy dễ nhầm lẫn thế nào ý :( Em thấy cái nào cũng có lí :)) Nhiều khi mất điểm oan :( Có ai có tip gì ko ạ :D

:D đọc kĩ câu đầu tiên và câu cuối cùng :D cứ dựa vào 2 câu này để tìm đoạn trc, sau thôi :D (cái này chắc cũng common rồi :biggrin: )

@em Khoa: anh viết trên máy tính dùng microsoft word nên xài từ điển synonym của nó rất hay
Nếu em chưa biết thì làm thế này này: em cứ viết cái từ đơn giản nhất mà em nhớ, click chuột trái vào nó, sẽ thấy có dòng synonym, chỉ vào đấy thì vô số từ, nhưng khuyến cáo khi dùng với những từ nhiều nghĩa thì khá nguy hiểm, nhất là với những từ có 2 nghĩa trái ngược nhau như virtually chẳng hạn
CÒn khi viết TOEFL essay thì em đừng mất quá nhiều thời gian vào việc nghĩ ra những từ phức tạp hoặc thay đổi mẫu câu hay polish vì nó rất mất thời gian, trừ khi đấy là bản năng của em, chỉ có 30 phút thôi, bọn TOEFL chấm ý đầu tiên, ý tốt là đủ 5 điểm rồi, còn việc polish mới quyết định 5.5 hay 6

@Thắng đú: trong 4 đáp án bao h cũng có 1 cái quá specific, 1 cái quá general, 2 cái còn lại na ná nhau, nên đọc kỹ đáp án ko thì dễ bị lừa, nhớ là ĐỌC KỸ đáp án nhá, vì nhiều lúc nhìn qua tưởng dễ nhưng lại bị lừa đấy
Còn cái câu topic bao h tao cũng làm cuối cùng, khi đọc cả bài xong rồi mình mới cảm nhận được nó viết cái gì, làm thế có vẻ an toàn hơn :-?

Back
Bên trên