Sat/satii/ssat/psat/toefl/...

Long đã viết:
Em thấy trong sách có hướng dẫn cách dùng graph calculator nhưng em lại ko có cái thể loại ý, liệu có phải là bất lợi ko anh Toàn
KHông vấn đề, cái đấy chỉ có 1,2 câu là cùng, không có máy tính thì sketch cũng được, lâu hơn mấy phút thoai :D
Hic, anh cũng xem qua quyển Hóa của Princeton, toàn kt Lý lớp 12 trộn vào :(

Ôi trời ơi mọi người ơi
Hôm nay vừa biết điểm TOEFL
TOEFL 643 nhưng TWE có mỗi 4.5
ANh Toàn bảo có nên thi lại ko ?

Hồ Lê Việt Long đã viết:
Ôi trời ơi mọi người ơi
Hôm nay vừa biết điểm TOEFL
TOEFL 643 nhưng TWE có mỗi 4.5
ANh Toàn bảo có nên thi lại ko ?
Vãi hàng, 03-06 bây giờ toàn 643, sợ :-s 1 tháng nữa mới thi :|

Anyway, nếu mà apply fall thì tôi nghĩ là nên thi lại ngay.

Ặc ặc, điểm TOEFL tuy vậy nhưng cái điểm viết làm mình thất vọng thật sự
TOEFL đã thế thì SAT writing thảm đến mức nào đây :(
@HN: tui phải gọi điện hỏi mất $10 :(

Chúc mừng chú Long cái đã :D
Giờ anh xin góp ý vài câu về chuyện chú lo lắng về điểm viết. Nói chung anh thấy thi Toefl cái nó nhìn vào duy nhất là điểm nghe, nếu em đã có SAT roài. Bởi vì các phần còn lại (writing,reading, gramma) thì SAT ăn đứt Toefl nên nó sẽ nhìn điểm SAT. 4.5 không phải là một điểm tồi, và thi lại sẽ mất thời gian+money+ chưa chắc sẽ có lại cái điểm 643 thế đâu. Giờ nên tập trung ôn thi viết của SAT I, nếu được khoảng 4-4,5 của SAT thì an tâm khỏi phải lo gì nữa.
MỘt điểm nữa: cố gắng viết bài personal statement cho tốt, cái đấy rất quan trọng đấy.

Hehe, thanks anh Toàn vì đã góp ý như trên
Bây h phải tập trung vào SAT II cho qua cái đợt tháng 6, sau đó sẽ tập trung vào SAT để chiến tiếp vậy:D
SAT essays của nhiều topics như TOEFL ko ạ ? Nếu muốn practise thì kiếm topics ở đâu ạ :-? Hình như trong quyển SAT II writing ko có :-?

Essay SAT đẳng cấp pro mà :(( phải luyện crictical thinking là chính!!!! Tớ nghĩ luyện các đề đã ra để xem xem mình có figure out cái gì trong 25' không thôi :D:D (đề vừa rồi majority rules [-o<).............
Hay hè này HAO tụ tập học nhóm mấy môn kiểu Chem, Phys đi :">

Oops, thế này thì mệt đấy
To những ai thi tháng 5: đừng nên viết theo hướng đi trái với tự nhiên, dễ bị điểm kém lắm, cái gì tốt thì support chứ đừng oppose, ko nên viết trái khoắy -> dễ bị trù lắm :(
@bẹn QP: học nhóm làm gì, cá 10 ăn 1 là chả học được thêm cái gì, chỉ toàn chat thoai

thế em Long viết trái khoáy à:p

643:eek: congrat em nhé =D> =D> :)>- làm mình tự dưng nhụt chí quá:D:p hix bây h suốt ngày ngồi tụng Sử chả còn trong đầu chữ TA nào:(

Chỉnh sửa lần cuối:
Em Long 643 TOEFL rồi còn thi lại làm gì nữa em . Chừng ấy là đủ dùng rùi :D (Ngày xưa cả lớp chị không ai được điểm cao như thế). Tiền & thời gian ôn thi TOEFL ấy nên để dành học SAT thì hơn. TWE không cao lắm thì còn SAT II writing với essays gỡ lại. Đừng lo.

Congrats!

Chúc mừng Việt Long,điểm của cậu đáng ghen tị thật,chẳng kém gì chuyên Anh,không biết đời nào tớ mới được đến số điểm đấy,sướng nhé. :)

To những ai thi tháng 5: đừng nên viết theo hướng đi trái với tự nhiên, dễ bị điểm kém lắm, cái gì tốt thì support chứ đừng oppose, ko nên viết trái khoắy -> dễ bị trù lắm
Mày nói rõ ra hơn đi, lần đấy mày oppose cái gì mà bị trù?

Nói chung em viết essays thì thấy phải link các ý lại với nhau để một cái paragraph có tính unity và lập luận dù chặt chẽ hay ko cũng phải nói rõ được cái point of view của mình :D :p Tất nhiên supporting ideas cho cái câu topic sentence cũng rất quan trọng :) :D
Đấy là em tự thấy thế còn ko biết mọi người có mẹo gì khi viết ko, chứ chắc mấy cái trên thì phổ biến rồi :mrgreen:
Mà VL, mày oppose cái gì thế :-/

Chỉnh sửa lần cuối:
@chị Zz: em viết trái khoáy nên mới khổ thế này
@ Thơ:
Đề là: gần nhà bạn sắp có movie theatre, support hay oppose ?
Tao viết oppose với các lý do: rất ồn, dân cư tứ xứ tụ tập về -> mất an ninh trật tự, traffic jam, rồi từ khi xây dựng đến khi hoàn thành đều rất chi là ồn ào, con cái chúng ta ko thể học hành được vì bị các movies attract và xung quanh ồn ào -> 3 paragraphs
Đáng nhẽ ra viết support thì có lẽ sẽ có được cảm tình của người chấm, vì thể mọi người đừng nên viết trái khoáy :( khổ lắm :(

Cảm ơn mọi người vì đã chúc mừng:D, mặc dù mình vẫn cứ thấy buồn buồn :(

Chú Long tập viết PE (personal essay) roài post len VA mọi người xem cho, hoặc đưa private cũng được.
Với lại SAT II writing có một cái tip quan trọng là phải biết narrow topic tới mức hẹp nhất có thể, và nên viết thoáng và càng khác người càng tốt :D

Back
Bên trên