Rockfan 0508????

A Cường đại ca cũng nhảy vào đây à, nói trước là HIP HOP với RAP thì không thể đọ được với Beatles đâu nhá :)) :))
À nhân tiện giới thiệu với các đại gia ở đây: chỉ cần 8k là nghe thoải mái 24 album của Beatles ( kể cả những album phát hành lại của hãng Apple lúc Beatles tan rã) :1 đĩa CD THE BEATLES COLLECTIONS ( tớ đang sở hữu 1 cái :D :D)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hà Tuấn Minh đã viết:
A Cường đại ca cũng nhảy vào đây à, nói trước là HIP HOP với RAP thì không thể đọ được với Beatles đâu nhá :)) :))
À nhân tiện giới thiệu với các đại gia ở đây: chỉ cần 8k là nghe thoải mái 24 album của Beatles ( kể cả những album phát hành lại của hãng Apple lúc Beatles tan rã) :1 đĩa CD THE BEATLES COLLECTIONS ( tớ đang sở hữu 1 cái :D :D)
À,cái đấy là đương nhiên rồi.Ko CÓ THỨ ÂM NHẠC NÀO VĨ ĐẠI = BEATLES.
Đĩa MP3 tổng hợp hả,đĩa đó em cũng có,nhưng tìm mãi DVD tuyển tập các video của fab4 mà ko có:-s
Minh ơi,ông có link album Revolver ko???Gửi lên share cái nhờ!!!:))

----------

À này Minh ơi,EMI+BBC mới released Video Anthology bản 10 nói về cái chết của John và cái thằng khốn MarkDavidChapman+1 số info rõ hơn về mâu thuẫn giữa Paul vs John.Nhưng lục mãi hơn chục hàng đĩa ko có:-s

----------

@Tất cả:Chả lẽ các pác yêu ROCK mà ko quý RAP được 1 tí sao???:-s (ai ủng hộ box rap của tớ,tớ càng quý!!!!=D>

Chỉnh sửa lần cuối:
Ko CÓ THỨ ÂM NHẠC NÀO VĨ ĐẠI = BEATLES.

:eek: có quá crazy ko về lời nhận định này :)), thôi, xét về góc độ chủ quan của một fan beatles thì có thể hiệu được. ^^..chứ nhạc giao hưởng, nhạc cổ điển để đâu hả em ;;)!

@Tất cả:Chả lẽ các pác yêu ROCK mà ko quý RAP được 1 tí sao??? (ai ủng hộ box rap của tớ,tớ càng quý!!!!

[-( Căm thù rap! Ghét Rap!

ghét vì.... vì.... <.< ..>.>

.-. *cau mày, chau trán*...

vì, ...hm, ko thích

><v, bộ ghét và yêu phải có lý do sao :D?

----------

.-.

..

Chỉnh sửa lần cuối:
Giang Hương Lê đã viết:
ghét vì.... vì.... <.< ..>.>

.-. *cau mày, chau trán*...

vì, ...hm, ko thích

><v, bộ ghét và yêu phải có lý do sao :D?

----------

.-.

..
có chứ,nhất là những người "cõi trên" như bụt càng cần phải phân minh:|

:D vừa vào YM chào hỏi con để bụt con ta đỡ phải chat trong này, :)), phân minh gì con, bụt cũng có xì tai của bụt riêng, rock và nhạc ko nhời là đam mê số 1 +__+.

rap thì....con cứ thử nghe rap việt xem, có ngứa ko +_+", rap nước ngoài thì hok có giai điệu mấy, muh bụt ngu tiếng anh.

Phạm Quốc Cường đã viết:
Minh ơi,ông có link album Revolver ko???Gửi lên share cái nhờ!!!:))

đang đown :)) down xong tui up lên usendit cho :)) 50MB thôi ( sao it thế +_+ album này bao nhiêu bài ?? -- mp3 )

----------

down xong 1 / > 50 album =)) chậm vãi lúa :))

----------

thic bài này lắm ^^ yesterday

Chỉnh sửa lần cuối:
Cuồng Beatles rồi, Cuồng Beatles rồi.............., zơ`i ơi...........

Công nhận nhạc Beatles cực kỳ giản dị mộc mạc mà nghe hoài ko biết chán. Mẹ em cũng cực cuồng Beatles các bác ạ.

Nhưng theo em, em nghe Beatles thì thấy cực hay, nhưng ko "đã".

Làm sao tìm đc trong Beatles những đoạn chạy ngón "ko tưởng" đc xử lý ở tốc độ cao kiểu Children of Bodom....., hay những tiếng rú chết chóc từ cây guitar trong âm nhạc Slayer, hoặc là những câu riff rhythm dồn dập của gã James, những nhịp trống bass đôi như liên hoàn phật thủ vào tai người nghe vẫn thường thấy trong Cannibal Corpse ??????

Nói thế thôi, chứ chính sự mộc mạc đó mới tạo nên nét riêng hấp dẫn cho Beat.

Thử tưởng tượng Ringo Starr mà sắm bộ bass đôi, giã kiểu như Lars trong One, Geogre mà cắm 1 đống phơ xịn, lead ầm ầm, John dùng Phơ giọng gào giọng Death ồm ồm như đúng rồi thì bảo đảm Beat chả có những Fan "điên khùng" như anh Tùng John nhà ta.

Mà nói chung nghe Rock đâu cần "đã" mới hay ;) ;)

tao đâu cuồng +_+ tao chỉ nghe theo thôi +_+

----------

đoạn chạy ngón "ko tưởng" đc xử lý ở tốc độ cao kiểu Children of Bodom là sao ?? ko hiểu :| tòa mòa :))

;) ;) Đây nè, xem thử tab nhé:

------------------------------|--8-12-8---------8-12-10-14-10----------10-14-|
--------------13r-13----------|---------10---10---------------12----12-------|
--14--------------------14----|------------9---------------------11----------|
------13----------------------|----------------------------------------------|
----------12------------------|----------------------------------------------|
------------------------------|----------------------------------------------|

--12-17-12----------12-17-24----5/-17--|----17------17------17------17--|
-----------15----15--------------------|--------20b-----20b-----20b-----|
--------------14-----------------------|--------------------------------|
---------------------------------------|--------------------------------|

--20b---20--20r-----5/-12--|--13-12-10----------------10-12-13-15-13-12-10----|
---------------------------|-----------13-12-10-12-13----------------------13-|
---------------------------|--------------------------------------------------|

--------------10-12-13-12/---------|------------------------------|
--12-10-12-13----------------------|--------------12/-13--13--15--|
-----------------------------------|--------7/-9------------------|
-----------------------------------|-----7------------------------|
--------------------------------5/-|--7---------------------------|
-----------------------------------|------------------------------|

----------------------------|--------------------------------------------------|
--15--15--13--12--13r-------|--------------------------------------------------|
----------------------------|-----------------------------------------------14-|
----------------------------|--------------------------14----------14-15-17----|
----------------------------|-----------------13-15-17----17-15-17-------------|
----------------------------|--17-15-13-15-17----------------------------------|

-----------------------------------15-17-19-20-22-|--24--------24~-------|
-----------------------15-18-17-18----------------|----------------------|
--16-14----14-17-16-17----------------------------|----------------------|
--------17----------------------------------------|----------------------|
--------------------------------------------------|----------------------|
--------------------------------------------------|----------------------|

--22b-20----------------------|--15----14--12--15----14----12----|
---------22-------------------|--18----17--15--18----17----15----|
-------------20--17b----------|----------------------------------|
------------------------------|----------------------------------|
------------------------------|----------------------------------|
---------------------15/------|----------------------------------|

Đấy, sơ sơ là thế. Đánh hầu hết là nốt móc đôi, tempo tầm 190-210 j` đấy.

Anh giai Alexei đánh sweep cực kỳ............

đọc cái này như thế nào :)) ko hiểu tab loại này :)) , giải thic đi :)) mà hiện tại ko có đàn

tempo nhanh nhỉ :| 210 1 giây mấy nốt +_+ ?? 4 hoặc 5 thì còn chịu được +_+

* từ trái sang phải , theo từng dòng á ?? viết tab kiểu này là cho guitar điện ( trước nghịc 1 cái soft, chép i nguyên đoạn tab trên vào là nó đánh )

Chỉnh sửa lần cuối:
cái này guitar điện mà
đọc như bt thôi

Cái này đọc từ trái qua phải, trên xuống dưới

ơ`, mới lại tôi nói nhầm. Tempo tầm 210, 230 thì đánh chùm 3 nốt, còn móc đôi đánh khoảng tempo 160-180 là vừa. Mà cũng tùy bài thôi, ko có công thức nhất định. 1s tầm độ 6,7 nốt là hết cỡ. Nhưng ko phải 6,7 nốt đó đều phải gảy dây. Có nốt có thể đc tạo bởi các kỹ thuật như hammer on, pulling off.....

Trong cuốn luyện Rock Guitar (guitar điện, chơi bằng PICK (MÓNG GẢY)) của Troy Stetina_ ấn phẩm thành công nhất về luyện Rock Guitar_nói rất nhiều về tốc độ và cách để tăng tốc độ trong các câu solo( cuốn này tớ lấy đc mấy phần trong Vietguitar cũ). Sau đây là 1 chút lý thuyết, các bạn xem thử nhé. Đảm bảo cái này khối ng` chưa biết:

Đây là phần lý thuyết về TRANSITION TIME ( tạm dịch là thời gian chuyển từ nốt này sang nốt khác, hay thời gian giữa 2 nốt liên tiếp). Khi ta chơi 1 đoạn nhạc bình thường, ta có sơ đồ sau:

___1st note___IIIII___2nd note___IIIII___3rd note___IIIII

Phần IIIII chính là thời gian giữa 2 nốt liên tiếp, còn ____ là độ ngân của các nốt nhạc. Khi các bạn đánh "nhanh" lên sẽ xảy ra tình trạng này:

_1stnote_IIIII_2ndnote_IIIII_3rdnote_IIIII

có nghĩa là độ ngân của các nốt bị rút ngắn lại, trong khi khoảng thời gian giữa các nốt lại ko hề đổi. Cái bạn được sẽ là 1 đoạn nhạc nghe có vẻ nhanh hơn, nhưng các nốt ko liền mạch..v..v.. nghe sẽ ngượng nghịu, cụt lủn, ko tự nhiên, nói chung là ko hay. Và quan trọng nhất, tốc độ của bạn ko được đẩy lên tối đa.

Cái Transition time đúng ra phải như thế này khi bạn chơi nhanh hơn:

_1stnote_III_2ndnote_III_3rdnote_III

Bạn vừa giảm độ ngân, đồng thời giảm cả TRansition time thì tự nhiên câu solo của bạn nghe rất "hợp lý". Nó cũng giống như chân to đi giầy to, chân nhỏ đi giầy nhỏ trông mới hài hòa cân đối.

Điều này rất quan trọng nếu bạn muốn tăng tốc độ câu solo của mình

Vậy cách giải quyết là gì???
Chúng ta nên làm như thế này: chơi các nốt thật chậm nhưng khi bạn gảy một nốt nào đó bạn phải gảy thật nhanh va dứt khoát, sau đó để nốt ngân như bình thường và đến lúc phải đánh nốt tiếp theo thì bạn phải gảy càng nhanh càng tốt. Các nốt dường như sẽ liền với nhau hơn . Càng đánh nhanh các bạn sẽ càng thấy được sự trôi chảy.Đừng cố chơi quá nhanh vì như thế khi chưa quen các bạn sẽ cảm thấy khó kết hợp chuẩn với các ngón tay trái ==> còn mất thêm thời gian điều chỉnh cho chúng khớp với nhau và sẽ dẫn đến sự mất trôi chảy trong đoạn nhạc. Hãy làm từ từ và hãy biến nó thanh một thói quen bất cứ khi nào bạn chơi những đoạn chậm rãi. Thêm một lời khuyên nũa là các bạn nên chuẩn bị ngón ấn tiếp theo khi nốt trước còn đang ngân, đừng để khi nó ngân xong rồi mới chuẩn bị vì như thế sé làm tăng cái transition time lên.

Vũ Minh đã viết:
Vậy cách giải quyết là gì???
Chúng ta nên làm như thế này: chơi các nốt thật chậm nhưng khi bạn gảy một nốt nào đó bạn phải gảy thật nhanh va dứt khoát, sau đó để nốt ngân như bình thường và đến lúc phải đánh nốt tiếp theo thì bạn phải gảy càng nhanh càng tốt. Các nốt dường như sẽ liền với nhau hơn . Càng đánh nhanh các bạn sẽ càng thấy được sự trôi chảy.Đừng cố chơi quá nhanh vì như thế khi chưa quen các bạn sẽ cảm thấy khó kết hợp chuẩn với các ngón tay trái ==> còn mất thêm thời gian điều chỉnh cho chúng khớp với nhau và sẽ dẫn đến sự mất trôi chảy trong đoạn nhạc. Hãy làm từ từ và hãy biến nó thanh một thói quen bất cứ khi nào bạn chơi những đoạn chậm rãi. Thêm một lời khuyên nũa là các bạn nên chuẩn bị ngón ấn tiếp theo khi nốt trước còn đang ngân, đừng để khi nó ngân xong rồi mới chuẩn bị vì như thế sé làm tăng cái transition time lên.

để ngân như bình thường rồi gảy càng nhanh càng tốt ko tốt đâu :)) vẫn có thể tạo sự giật cục ( có bị giật ko ?? ở đàn thùng dễ giật lắm ^^ ) :)) theo tui thì khi tập cứ tập thật chậm , làm quen với bản nhạc, rồi tăng dần speed lên thôi :))với nhưng đoạn khó, cứ tâp với tem bô nông dân ( 1s 2 nốt chẳng hạn ) ( đau tay ?? ) rồi tăng dần lên, trong lúc tăng tay mình sẽ làm quen được và dần bắt được vào nhịp, lúc đó đánh với speed nào thì nó cũng chuẩn, ko phải vồ nốt :)) cố gắng để nốt ngân đủ nữa :|

các nốt có liền với là do sự quen, ăn nhập của cả 2 tay chứ ko phải do nhanh hay chậm :|

tui học classic nên chả biết guitar điện nó hoạt động ra sao đâu :p, có gì sai bỏ qua nhé :))

đánh nhanh ta thấy trôi chảy là đúng rồi vì các lỗi xảy ra quá nhanh , khó thấy :)) đánh chậm đi ;)

done revolver >:)

----------

bài này nghe vui phết :))

drive my car

Chỉnh sửa lần cuối:
Thôi ông Vũ minh ơi, ông stop hộ cái kỹ thuật chạy ngón cho tôi nhờ :)) :)). Mà tập tành gì chưa đấy, Nắng mới nắng cũ thế nào rồi, nói trước là bài này tôi không chắc oánh ngon đâu.
À mà các anh chị làm gì phải khổ thế nhỉ, lên mạng down Beatles thì đến Tết à :)) :)) Đã bảo là ra ngoài hàng làm 1 đĩa CD 8k thui : đầy đủ 24 album, bài nào cũng có lyric đàng hoàng, đây có phải là mp3 đâu mà :D :D

Chỉnh sửa lần cuối:
@ cả nhà:trong những bài của beatles,mọi người thik những bài nào nhất???

Giang Hương Lê đã viết:
:D vừa vào YM chào hỏi con để bụt con ta đỡ phải chat trong này, :)), phân minh gì con, bụt cũng có xì tai của bụt riêng, rock và nhạc ko nhời là đam mê số 1 +__+.

rap thì....con cứ thử nghe rap việt xem, có ngứa ko +_+", rap nước ngoài thì hok có giai điệu mấy, muh bụt ngu tiếng anh.
À ko,ý con nói là rap US,nó hay và có giai điệu chứ ko như mấy thằng rap VN,vừa bệnh hoạn,vừa ăn cắp beat của người khác=>cáu tiết.Bụt cứ vào YAN đi,box R&B,soul,hip hop thì biết ngay con có thik rap việt hay ko mà.nik con:tennis912!

Hà Tuấn Minh đã viết:
Thôi ông Vũ minh ơi, ông stop hộ cái kỹ thuật chạy ngón cho tôi nhờ :)) :)). Mà tập tành gì chưa đấy, Nắng mới nắng cũ thế nào rồi, nói trước là bài này tôi không chắc oánh ngon đâu.
À mà các anh chị làm gì phải khổ thế nhỉ, lên mạng down Beatles thì đến Tết à :)) :)) Đã bảo là ra ngoài hàng làm 1 đĩa CD 8k thui : đầy đủ 24 album, bài nào cũng có lyric đàng hoàng, đây có phải là mp3 đâu mà :D :D
Thế là CD data à???Làm gì có CD nào chứa được hơn trăm bài hát,chỉ sợ 8000,nó nhồi 24 albums thì nhạc chất lượng ko cao thôi:|

@Hoàng: Cái cụm từ "để ngân như bình thường" là tôi dịch từ trong sách ra. Theo tôi thì cụm từ đấy có ý khuyên chúng ta ý thức một chút về cái Transition Time thôi. Thực ra trong các câu solo bằng guitar điện (có Phơ đàng hoàng) có rất nhiều các nôt là "nốt ảo" (ghost note). Các nốt này ko cần tay phải gảy vào dây mới có, mà chỉ cần tay trái ấn Hammer on, Pulling off là đc vì Guitar điện cực nhạy, tay trái chỉ cần ấn nhẹ là kêu rồi:D
Còn đứa nào tập lúc đầu chả phải đánh chậm rồi tăng tốc dần hả ông:))

@HT Minh: Hè rảnh rỗi, ngày dài, mày về học thêm nhạc lý đê. Ai đời Guitar điện đánh ầm ầm mà đọc bản nhạc Chính Quy ko ra hồn[-x [-x

Mà Nắng Mới tao ngon rồi:D

Mọi người có vẻ ko hoan nghênh lý thuyết lắm nhỉ:-? :-? Beatles vậy. Bài tôi thích nhất của Beat là AND I LOVE HER, LET IT BE, A HARD DAY'S NIGHTS :D, COME TOGETHER, HELP,............zơ`i ơi, nhiều lắm, kể ra bao h mới xong:))

Back
Bên trên