Rock Nhật - Ủng hộ các bạn cùng màu da cái nhỉ !!!!

Vũ Minh
(minhtallica)

Member
Ở Châu Á mình thấy có mỗi bọn Nhật là phong trào Rock lên cao và vươn ra ngoài khu vực nội địa. Điều này cũng dễ hiểu bởi chỉ có chúng nó mới đủ tiền để đú với EU, US về cái khoản này >:)
Mình lập topic này để bạn nào có ý kiến hay thông tin gì về Rock Nhật tự do trình bày :D

Đâu tiên, nói về Rock Nhật thì không thể nào bỏ qua phong trào Visual KEI mà đầu trò là 1 band hát sến rất hay mà đánh metal cũng rất trâu: X JAPAN.

Các cụ đã dạy " Trăm nghe không bằng 1 thấy". Mình xin mở hàng bằng vài tấm hình mang tính chất tiếp thị:

=> thủ lĩnh vừa đẹp trai, vừa xinh gái lại đàn hay, trống giỏi, sáng tác tốt của X JAPAN: Yoshiki Hayashi

=> Cũng Là 1 đại gia cùng thời với Yoshiki: Anh là lead guitarist kiêm thủ lĩnh nhóm MALICE MIZER, thường đc bạn bè đồng nghiệp gọi với cái tên MANA. MANA chả bao h nói trước đám đông. Kể cả khi đc phỏng vấn, anh chỉ nói thầm vào tai Gackt, vocalist của band rồi nhờ gackt truyền đạt lại.

=> Một cơn bão metal u tối và nặng nề: DIR EN GREY. Nhưng mà cái "chị" ngoài cùng bên trái xinh thật >:)

Sau đây là một vài kẻ hậu bối của Visual Kei

=> Gazette, những kẻ đc coi là những con mọi con, kế thừa gần như hoàn toàn sự mọi rợ của đàn anh DIR EN GREY. Gazzete đánh thứ nhạc rất khủng bố đáng nghe nhưng vẻ ngoài thì rất nữ tính, đáng để ngắm >:)

=> Satsuki, vocalist của RENTRER EN SOI. Thú thực lúc đầu nhìn thằng này, mặc dù kinh nghiệm ngắm các Jrockers của mình đã khá tốt nhưng mình cũng phải công nhận nó là không những là 1 đứa con gái bthg` mà là 1 đứa con gái cực xinh. Cho đến lúc nghe cái giọng hát manly quằn quại kiểu tán gái của nó thì 8-}

Thế thôi đã nhỉ :D Mọi người có gì cứ comment hay đóng góp thoải mái nhé ;)
(CHÚ Ý: CÁC NHÂN VẬT ĐÃ ĐC ĐỀ CẬP Ở TRÊN ĐỀU LÀ ĐÀN ÔNG BÌNH THƯỜNG, KHÔNG CÓ VẤN ĐỀ GÌ VỀ MẶT TÂM SINH LÝ GIỚI TÍNH)

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ hồi đầu cũng định thử tìm hiểu về Rock Nhật, nhưng về sau thì .. hơi hãi :p tế là thôi, dừng lại ở mức mù mờ :"> Tớ cũng không thích kiểu nhạc của bọn nó lắm :p Được cái là các chú này ( hay anh nhỉ :| ) ai cũng xinh dã man ^^
Cái ảnh thứ 2 ở trên kia trông đẹp :D cho tớ cop về máy nhá :D

Oài, Minh đã nói là CÁC NHÂN VẬT ĐÃ ĐC ĐỀ CẬP Ở TRÊN ĐỀU LÀ ĐÀN ÔNG BÌNH THƯỜNG, KHÔNG CÓ VẤN ĐỀ GÌ VỀ MẶT TÂM SINH LÝ GIỚI TÍNH rồi cơ mà

Yoshiki nhìn ở ngoài,cả trai cả gái cả nam cả nữ đều đẹp vãi cả ý :x :x :x
Mà thiếu em hide rồi :-? trông em ý đánh guit feminist vãi ra ý :x :x

@hà:nghe thử cía này :x:x
[youtube]YmDHEjjWGvk[/youtube]
Cái này là một projext riêng của Yoshiki :D không liên quan gì đến cái trò Visual kei này :D nhưng mà hay vãi ạh :x

>:) Đã lăng xê thì phải lăng xê đến nơi đến chốn chứ >:)
Sau đây là tác phẩm đc dánh giá cao nhất của Violet UK - Solo Project của cựu thủ lĩnh X Japan:Yoshiki Hayashi

[youtube]VhnToJFyaNo[/youtube]

Bài Hát có tên "I'll Be Your Love"
Ca sĩ thể Hiện: Nicole Scherzinger (The Pussycat Dolls)
Piano: Yoshiki Hayashi
cùng với sự tham gia của dàn nhạc giao hưởng Tokyo

tao vẫn chưa hiểu j` về Rock Nhật cả :) đề nghị các bạn đưa thêm thông tin,dòng nhạc của các band trên chẳng hạn ;) Mà sao trông thằng nào cũng đáng sợ thế :| Chẳng có tí cảm tình nào cả :))

I'll be your love hay quá : x thanh thoát ..nhẹ nhàng và ấm áp ... : x

Sao "thằng" nào cũng như con gái thế 8-}

Là con hay thằng đây :|

Sao lại có vụ PCD đi hát rock =)) nghe hay nhỉ =))

Sao "thằng" nào cũng như con gái thế 8-}

Là con hay thằng đây :|

Sao lại có vụ PCD đi hát rock =)) nghe hay nhỉ =))

THằng!!!!!!!!chỉ cải trang con gái thoai=)) =)) !
bạn VŨ MINH do quá hâm mộ rock NHẬT nên mỗi lần đi đánh đều đòi cả band mặc váy & cải trang thành con gái--------->bị chửi suốt>:/ >:/
nghe thì cứ nghe chứ đừng ai bị lây cái trò thik làm con gái=)) =))

@Hà: :D bài đấy tớ còn bản demo tiếng Nhật, ấy thích thì tớ send cho nhưng chắc là không hay bằng đâu :D ID: [email protected]

Mà cái band Pussy Cat Dolls có bà chị đẳng cấp thế mà không nổi tiếng nhỉ :D

@NSND Trung Kiên: Thưa Nghệ sĩ, theo tôi một con người hoàn hảo phải là một con người có cả nam tính lẫn nữ tính trong người >:) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Vâng, tiếp tục câu truyện thôi, các Visual rockers đã....quán triệt tinh thần đó và kết quả là càng ngày họ càng trở nên nữ tính và ảo hơn. Xin tiếp tuc tra tấn thị giác mọi người tiếp bằng loạt ảnh về các Visual rockers đương đại (CHÚ Ý: ĐÂY LÀ NHỮNG LOẠT ẢNH MANG TC TIẾP THỊ CUỐI CÙNG, MÌNH SẼ DẦN DẦN GIỚI THIỆU NHỮNG TÁC PHẨM ĐẾN TỪ CÁC JROCK BAND QUA HÌNH THỨC YOUTUBE NHƯ Ở TRÊN, OK :D CÁC BẠN CÓ GÌ CỨ SHARE THOẢI MÁI NHÉ, NẾU LÀ FULL ALBUM THÌ LÀM ƠN POST RA "ALBUM DOWNLOAD" CHO ĐỠ PHÍ ;) )

Đầu tiên là Guitarist và vocalist đến từ band ANTIQUE CAFE:

Tiếp đến là IROKUI

Và Bergerac :D

Syndrome:

Nightmare:

D'espairay:

Rentrer en soi:

Phantasmagoria:

=> đây là tay bass KISAKI đã bị sa thải khỏi DIR EN GREY, tức khí đi lập band mới giống đồng chí Dave Mustain - Megadeth bên Us :D

(Chú Ý: Vẫn như bài post đầu topic, các nhân vật trên đều là đàn ông bình thường về cả 2 mặt tâm sinh lý)

Hồi trước Minh cho tôi nghe mấy bài của X Japan, nghe thì đc đấy, đánh rất khá. Nhưng nếu rocker nhật mà lại là đàn ông, trông như thế này, tớ thấy ko thích cái phong cách của bọn này lắm, chẳng thấy có net gì gọi là rock ở đây cả

Tao thề là nhìn bọn này đã thấy tởm lắm lắm rồi,chả dám nghe nhạc nữa :| Minh biết tại sao Rock nhật lại có xu hướng thế này hok???;;)

Đúng! Tớ đồng ý với bạn Thảo. Trang phục đầu tóc trông cứ lòe xòe phức tạp, chẳng đúng với phong cách rock tí nào cả. Rock không cần phải phô trương đến cái nỗi như thế.

:"> có rock hay hok thì tớ chẳng dám bàn,nhưng mà nhìn hãm quá :| Sao tự nhiên mấy band này cứ thik xi` tai kiểu đấy nhỉ 8->

Tớ nghe rock nhật trước khi nhìn thấy rocker nhật :| Tớ mà nhìn thấy bọn này trc thì chắc chẳng dám nghe.

Làm sao để phân biệt mấy người này vs nhau nhỉ :|
Tớ nghĩ phong cách thể hiện phần nào âm nhạc .... pămpăm :D
Công nhận là các chú này điệu nhờ b-)

@Các bạn: Tớ mới chỉ đang bàn về các jRocker thuộc phong trào Visual Kei tại Nhật Bản thôi :)
Ngoài Visual kei thì Rock Nhật còn các band khác nữa không theo cái style này đâu. Vì trang này nh` ảnh quá nên ảnh các band Non-Visual kei tớ sẽ post và giới thiệu sau :D

Còn về Visual Kei, đây là 1 cuộc cách mạng trong nhạc Rock Nhật Bản đc X japan bắt đầu. Cụ thể diễn ra thế nào thì bọn ấy vào YAN rồi Wikipedia là ra ngay mà :) Tớ chỉ có mấy điều muốn nói này thôi:

-Thứ nhất, từ xa xưa, nc' Nhật đã có truyền thống trong việc hóa trang đàn ông thành đàn bà vì các đoàn kịch thời đấy không cho phụ nữ tham gia. Lý do thì cũng giống như việc các thái giám trong cung bị "ấy" :Sợ những phụ nữ trong đoàn ấy abc abc với đàn ông trong đoàn. Vì vậy nên cai nữ thường do các nam thanh thiếu niên chưa vỡ giọng đảm nhận. Chính vì thế cái nghề hóa trang nam thành nữ ở Nhật là có truyền thống lâu đời :D

-Thứ hai, Nhật Bản là 1 nước hết sức đề cao lòng tự tôn dân tộc. Chúng ta có thể thấy thủ tg' Koizumi đã bất chấp tranh cãi đến viếng đền thờ "tội phạm chiến tranh nhân loại" để giáo dục thanh niên biết uống nc nhớ nguồn. Thế nên chúng ta có thể hiểu việc hóa trang giúp các Rocker Nhật tự tin hơn trong việc dấn thân vào âm nhạc rock Tây phương đồng thời nó cũng thể hiện lòng tự tôn dân tộc của họ, có ý thức giữ gìn những nét văn hóa đặc trưng dân tộc

-Đồng thời việc hóa trang đấy cũng đã tạo cho các j rocker một phong cách riêng biệt cũng khá thú vị đấy chứ :D

-Thứ tư, các Jrocker nhờ hóa trang như vậy nên không ai biết gì về đời tư của họ ngoài những gì họ muốn nói

-Cuối cùng, các Jrocker đấy khi ký hợp đồng với các hãng ghi âm "Major" (Major record label) - những hãng ghi âm thuộc quản lý của nhóm "Big Four" :Emi, sony,.... (sorry, 2 cái nữa quên rồi :) ) - thì thường bỏ đi lớp hóa trang kỳ dị khi còn là Indie kia, cắt tóc mặc vest đàng hoàng (X JAPAN, Kagrra, Luna Sea, Dir En Grey...) Cái này, tớ sẽ post ảnh so sánh ở các trang sau :D

Back
Bên trên