Origami

ới Trung dũng ơi, cho tớ mượn mấy quyển, sinh nhật bạn mà mình gấp cái này tặng thì hay lắm...

Anh thấy trên www.origami.com cũng có nhiều hình đẹp phết, mọi người chịu khó lên đấy mà load về.

Mình mê Origami từ lâu lắm rồi, nhưng mấy năm nay không có thời gian gấp nữa, mỗi con đẹp đẹp 1 tí toàn mất từ 2-3h. Ngoài cửa hàng bây giờ nhiều sách Orgami lắm nhưng không phải quyển nào cũng hay đâu. Mình không thích các hình nào phải cắt dán hay ghép nhiều mảnh lại, có 1 quyển rất hay , trong đấy có mấy con tôm hùm, cua nhện đẹp lắm (nhưng khó) có ai biết quyển này không nhỉ

Ở trên mạng không có nhiều mẫu đẹp đâu, mẫu đẹp thì mấy thằng cha nghĩ ra nó tích lại để viết sách kiếm tiền chứ không đưa lên mạng cho down free đâu. Mấy trăm mẫu ở origami.com, không biết nó phân level thế nào, nhìn qua thì hình như level C là khó nhất nhưng cũng toàn mẫu tương đối đơn giản

Có 1 số tạp chí của Nhật có cung cấp giấy... ko được nhiều but rất đẹp...

Nói chung gấp hình cũng tùy sở thích, có những hình gấp rất mất công mà gấp ra cũng chưa chắc đã đẹp. Ngược lại có nhiều hình không mất công mấy nhưng trông lại khá hay, lạ mắt hoặc có thể sử dụng được.
Anh thích nhất là Origami 3D, nhưng đáng tiếc là ở Việt Nam không thấy có sách dạy gấp loại này, mà số lượng người biết gấp cũng rất ít.

Số lượng người biết gấp đã ít,số người gấp giỏi như anh DŨng lại càng ít :D

Chỗ này không phải 9700 anh Khánh nhé :nono:
Có ai biết gấp hình khủng long không ạ :(( Em đọc sách mà gấp đến mấy chục lần không gấp được /:) Ngu quá :((

Phải gấp nhiều và gấp dần từ dễ đến khó mới giỏi được em ạ, anh biết gấp 2 con khủng long, 1 con cổ dài, 1 con ăn thịt trông khá sinh động, he he
to bác Dũng : ở VN có 3D chứ em có mua được 1 quyển có vài mẫu 3D đấy, kiểu như cái bulông với đai ốc ý, làm xong vặn vào với nhau được :D, gấp mất nguyên 1 buổi sáng, hay là con xoắn thò ra thụt vào, hay là hình 1 thằng kiếm sĩ. Công nhận là gấp 3D khó thật

hem hem tui cung biet origami nhung mo neu phai ngoi nhin quyen sach day cop de gap theo thi tui thich tu lam mot gio hoa giay hon!khong thui chot kha nang sang tao!

Có ai thích Origamic Architecture không... mà làm bằng cách cắt , rùi ghét giấy.. nói chung rất đa dạng, mình thích làm cái này hơn là ngồi gấp.. hehe, thử xem mấy cái hình nè nè

Chỉnh sửa lần cuối:
Công nhận là rất đẹp nhưng mà loại này làm khá mất công, đòi hỏi sự kiên nhẫn lẫn tập trung cao. Hồi trước anh cũng có làm một cái, cắt cắt gấp gấp nửa ngày gần xong thì.. Xoẹt... nhầm nhọt thế nào cắt phát đi luôn cả cái hình, thế là vứt :(

hehe, mấy cái này cắt theo đường thì được thế mà đến lúc gấp lại cho nó thành hình mẫu thì xấu chết... còn có kiểu ghép giấy hay lắm.. nhưng tìm trên mạng chưa có... khi nào có iem sẽ post lên...

lạc đề 1 tý: :)) đọc mãi mới hiểu chữ kí của bác... :D

Ừ hay đấy, chúc em thành công :D

Phaminhang đã viết:
Có ai thích Origamic Architecture không... mà làm bằng cách cắt , rùi ghét giấy.. nói chung rất đa dạng, mình thích làm cái này hơn là ngồi gấp.. hehe, thử xem mấy cái hình nè nè
Cái mà em nói đến không phải là Origami, người ta gọi cái này là Kirigami tức là nghệ thuật cắt giấy!
Hồi trước (cách đây khoảng hơn 10 năm gì đó có bán ở Hn một bộ dạy Origami (7 tập tất cả), nhưng giờ đã không còn bán nữa thì phải. Cách đây 2 năm mình cũng thấy có bán một cuốn dạy Origami, nhưng viết không được như bộ trước.. chẳng biết giờ còn bán không... đáng tiếc...
:( :( :(

còn đấy , muốn mua thì đến chỗ mấy hiệu sách cũ chỗ đường Lý Thường Kiệt mà mua , quyển đấy bây giờ đã rất cũ nhưng mà hôm nọ em tìm vẫn còn 2 bộ ( ko nhanh sẽ hết )

Nguyễn Kiên Cường đã viết:
Cái mà em nói đến không phải là Origami, người ta gọi cái này là Kirigami tức là nghệ thuật cắt giấy!
Hồi trước (cách đây khoảng hơn 10 năm gì đó có bán ở Hn một bộ dạy Origami (7 tập tất cả), nhưng giờ đã không còn bán nữa thì phải. Cách đây 2 năm mình cũng thấy có bán một cuốn dạy Origami, nhưng viết không được như bộ trước.. chẳng biết giờ còn bán không... đáng tiếc...
:( :( :(

Thế ạ, em chỉ biết ở HN có bạn quyển dạy cái đấy, mặt sau có mấy cúốn tương tự thấy ghi ORIGAMIC ARCHITECTURE, em có bảo nó origami đâu.. hehe, nhưng chắc có chút liên quan chứ nhỉ...

Phoenix designed by Zhou Xian Zong .Folded by Tran Ho Duy Duy from 10 pieces of uncut paper.

ChukaRyu 1. Designed by Hoang Trung Thanh .Folded by himself.This Dragon is a modification of the Chinese Dragon designed by a Taiwanese author,Zhou Xian Zong. Diagram for that Dragon can be obtained from his book, Origami Treasure which was published in Taiwan

Designed by Neil Elias.Folded by Phu Tran from one uncut rectangle

Phu Tran's modification from Kawasaki Rose

Designed by Komatsu Hideo foled by Le Hieu From 1 uncut square

Black Forest Cuckcoo Clock Desined by Robert Lang. Folded by Newspaperman from 1 uncut long strip of rectangle paper.

Back
Bên trên