Những thay đổi trong box 04-07 (thông báo, giải đáp thắc mắc)

Tât cả chú ý!!!!!!!!
Quy chế chấm điểm chất lượng:

Sau một thời gian thử nghiệm và tiếp nhận ý kiến của thành viên HAO, BQL DD xin thông báo cụ thể về quy chế chấm diểm chất lượng:

Những bài viết được cộng điểm

1. Bài viết thể hiện sự tìm tòi và/hoặc sáng tạo của người viết, có thể là (nhưng không giới hạn ở) bài thảo luận, văn thơ, ...

Ví dụ:

Trích dẫn:
Thứ nhất, trong bối cảnh thế giới ngày nay, thao túng hay uy hiếp Việt Nam, Trung Quốc được lợi thì ít mà hại thì nhiều. Cái lợi là gì? Là mở mang thêm bờ cõi ư? Là để nhổ đi một cái gai trong mắt ư? Gây thanh thế với các quốc gia trong khu vực để kết nạp đồng minh, tăng sức cạnh tranh trên thế giới ư? Liệu TQ có cần mở mang thêm bờ cõi khi quy mô lãnh thổ và vùng biển hiện nay đã đủ gây khó khăn cho nhà cầm quyền TQ? Và cớ gì TQ lại muốn ôm vào mình một mảnh đất đông dân, nghèo đói, ngày càng kiệt quệ tài nguyên như VN ta? Vì mấy mỏ dầu ngoài khơi ư? Vì mấy khu vực đánh bắt tôm cá ư? Xét về toàn cục, làm vậy có đáng không? Liệu VN có phải là một "cái gai" khó chịu đến mức TQ phải bằng mọi giá loại bỏ? Liệu TQ tỏ ra hung hãn và nguy hiểm có phải là phương pháp duy nhất và hiệu quả nhất để khiến các quốc gia trong khu vực nể phục và theo gót? Liệu như vậy có làm TQ mạnh lên trong mắt các cường quốc khác? Hoàn toàn không. Thao túng VN, TQ sẽ chỉ đeo thêm gánh nặng vào mình: vừa phải nuôi thêm vài chục triệu cái tàu há mồm vừa ít học, vừa lắm bệnh tật, vừa phải tốn sức đối phó với những phần tử VN yêu nước cứng đầu... Thêm vào đó, TQ sẽ mất đi lòng tin, chuốc lấy thái độ thù địch từ các quốc gia lân cận, mất đi nhiều đối tác thông thương... Hơn nữa, muốn thâu tóm VN đâu dễ dàng gì: Bao cường quốc trước đây đã từng bó tay trước dân tộc không ngại hi sinh xương máu vì độc lập tự do của tổ quốc này. Huống chi, nay TQ là thành viên mới của cộng đồng quốc tế, còn đang chật vật để gây dựng uy tín, nhất cử nhất động đều bị săm soi, phê bình. Mặc dù dư luận quốc tế đang bận tâm với nồi lửa Trung Đông, điều này không có nghĩa là thế giới có thể thờ ơ trước những diễn biến ở khu vực Đông & Đông Nam Á , nơi tập trung vốn liếng của không biết bao tập đoàn khổng lồ, bên cạnh ngòi nổ thứ hai là Bắc Triều Tiên, để TQ tự do lũng đoạn…

hoặc

Trích dẫn:
Nhưng vẫn có một Hà Nội khác. Hà Nội của những mẹ, những bà... một Hà Nội chịu thương chịu khó, một Hà Nội dịu dàng và đảm đang, một Hà Nội mà mọi người vẫn tự hào gọi bằng cái tên "Con gái Hà Nội gốc". Hầu hết họ đã ở lứa tuổi 50,-60, thậm chí còn nhiều hơn thế. Sáng sáng, họ dậy sớm, nấu cho chồng bát phở, cho con ít mỳ, hay quả trứng ốp la, hoặc ra phố mua về món bánh cuốn mỏng tang, chính gốc Thanh Trì thơm mùi Cà cuống. Rồi khi chồng, con lên xe đi làm, cũng là lúc họ thong thả xách chiếc làn ra chợ chuẩn bị bữa cơm trưa và chiều cho gia đình. Khác hẳn với các cô gái thế hệ mới, tranh thủ thời gian chạy ù ra chợ chọn cho nhanh, mua cho "no con mắt" hơn là theo nhu cầu ăn uống. Những chiếc làn của "con gái Hà Nội gốc" ấy thường ít mà tinh. Chọn con cá chép thật béo, rán lên phải thơm phức, chọn con ốc cũng đúng là ốc mít Hồ Tây, luộc lên chấm mắm gừng thì ngon phải biết ...Mùa nào thức nấy, cứ khi những hạt mưa cuối thu rơi lắc rắc là lúc trên bàn nhà họ có món chả rươi thơm lừng, vàng ruộm. Khi gió heo may bắt đầu se se đường phố cũng là lúc trên bàn thờ không thể thiếu hương cốm xanh thoang thoảng và đĩa hồng chín đỏ au.

2. Bài viết mang tính gợi mở, tranh cãi, không nhất thiết phải dài nhưng cần phải độc đáo và thú vị:

Trích dẫn bài viết của Hoàng Thùy Linh:
Cuộc sống không bao giờ được bảo đảm, nó quá bí ẩn, hầu như trong chúng ta chẳng ai biết trước điều gì sẽ xảy ra. Quan niệm sống có nhiều, nhưng phải chăng, cách sống tối ưu nhất (mà các cách sống khác đều hướng tới) là phải ''sống hết mình''? Nếu vậy, tức là chúng ta không nên quá lo sợ những gì thuộc về tương lai, chúng ta nhìn nhận sự rủi ro và sẵn sàng chấp nhận chúng.

Vậy cần gì hôn nhân nữa-một sự đảm bảo đầy ảo tưởng cho con người ?

3. Bài viết thể hiện cảm xúc chân thành của người viết

Trích dẫn:
Chớm đông nhưng đã lạnh lắm rồi anh ạ, sao em lại yêu mùa đông đến thế nhỉ? Cả mùa đông của xứ người cũng mê hoặc được em... mùa đông, em thích được đi dạo một mình trên những con fố đầy ánh đèn đường nhộn nhịp, ngắm người qua lại.. Lúc đó em cảm thấy thật yên bình và thật hạnh phúc .
Hôm nay cũng thế , rảo bước trên con đường, tự nhiên em nhận ra , cái lạnh nơi đây cũng kô khác gì cái lạnh của Hn cả , rồi tự nhiên em cười , đây kô fải lần đầu tiên em nhận ra ở cái nơi cách xa đến nửa vòng trái đất này, 1 cái gì đó giống HN thân yêu. Em thật ngốc nghếch fai kô anh? Có fai vì thế kô mà dường như xa nhà gần 2 năm rồi , em hầu như kô khóc !

4. Ý kiến đóng góp tích cực cho HAO:

Trích dẫn:
Nhưng ở đây, tôi thấy Thảo Luận Nghiêm Túc đang làm 1 cách hỗn độn : số bài viết thiếu đóng góp mang tính chất chat chit thì vẫn tăng lên (cụ thể là của 1 số các thành viên ban diễn đàn, ban điều hành, và các bạn của mình), trong khi chính những người này vẫn áp dụng hình thức trừ điểm bài các thành viên khác. Còn khi đó phần chat chit của mình thì để kệ đó, có người động vào là kêu oai oái.
Có oan quá không khi nói rằng các thành viên được khoán điểm chất lượng và những người có quyền chấm điểm chất lượng đang thực hiện công việc 1 cách chủ quan theo cảm tính, bằng việc ấn tượng tích cực hay tiêu cực mà cộng điểm hay trừ điểm, và xét theo cả mối quan hệ thân thuộc hay xa lạ nữa?

Riêng với hành lang học đường, ngoài những tiêu chí trên, những bài viết thể hiện công sức cũng như sự hăng hái tích cực của thành viên cũng sẽ được cân nhắc cộng. Ngoài ra những thành viên có chủ đề hay phù hợp với board thu hút nhiều thành viên cũng có thể được cộng điểm.

Lưu ý những bài viết sau sẽ không được cộng điểm:

1. Bài viết sưu tầm từ nguồn khác với mục đích cung cấp thêm thông tin chứ không phải gợi mở cho thảo luận.
2. Truyện cười không do người viết tự sáng tạo

Những bài viết bị trừ điểm

Lưu ý chỉ trừ điểm những bài viết sau:

1. Lấy bài từ nơi khác không ghi rõ nguồn hoặc không ghi chú là sưu tầm (tạm không áp dụng với vườn cười).
2. Câu bài một cách trắng trợn và lộ liễu (chỉ khi thành viên viết 1 loạt bài liền nhau với 1,2 câu cụt lủn)

Trong các trường hợp khác khi bài viết có vấn đề, các bạn có thể thông báo cho BQL DD để xử lý.
ĐỌc đi nhé. Tớ rất tự hào khi mà bài viết lấy ra làm thí dụ là của 0407. Mong mọi người tích cực phát huy!!!
Yêu mọi người:x

trang ui, trong cái bài bà trích ở trên, có chỗ trích dẫn nào trong đó có nằm trong phần hành lang học đường ko, tôi ko nghĩ là có

To Trang: Tớ vẫn chưa được giải đáp thắc mắc.

To vân anh: tớ ko rõ đâu,cậu nên gửi PM cho Thư, vì tớ ko lock box của cậu:)

Giải đáp câu đố của VA, hình như lần trước cái Chung Thùy Trang nó dùng nick của tớ và chuyển vào phần Đố vui hay sao ý, chứ chưa bị xóa :D

Nguyễn Hoàng Hà đã viết:
hey man, cái cách xem post bài mới, khó chịu quá đấy :(, có cách nào chuyển về như cũ ko

Tớ ko hỉu câu hỏi của cậu :-?

hey man, cái cách xem post bài mới, khó chịu quá đấy , có cách nào chuyển về như cũ ko
ở đây cấm câu nhưng mà tao hỏi cái cách post bài mới gì thế ? tao thấy có gì thay đổi đâu

Nguyễn Trang Thư đã viết:
Giải đáp câu đố của VA, hình như lần trước cái Chung Thùy Trang nó dùng nick của tớ và chuyển vào phần Đố vui hay sao ý, chứ chưa bị xóa :D
Ấy.. đừng đổ lỗi cho Chung Trang chứ.. Đấy là do MOD Thư bảo Chung Trang làm mà...:D
To MOD: Sao topic lớp em (Welcome to 10 Nga ý) không được chấm điểm như các topic lớp khác...:(

Ko, tớ đâu có đổ lỗi cho ấy đâu, chỉ là nói thế để cho bạn ý biết tình hình thui, việc này ấy ko có lỗi :D
To VVC : đọc kĩ lí do xóa bài của bạn Hà :D

À, cho tớ hỏi, hình như trước đây tớ có mở 1 cái box mang tên Sĩ tử mùa thi, đang post dở dang nửa bài viết, bây h quay lại tìm ko thấy đâu nữa, đề nghị được xem xét.

Hay là có lỗi gì đó, chứ tớ chưa nghe thấy tên bài đấy bao h cả :D

Ê Mod à, tớ có mấy thắc mắc:
- Về việc chấm điểm * cho các topic thì tớ thấy là đâu cần thiết đúng không, kiểu như 1 thằng chấm cho lớp mình 5* còn chấm cho lớp khác 1* chẳng hạn (như tớ chẳng hạn, thử thôi :D). Nói chung cái đấy không quan trọng gì đùng không :D
- Về cái điểm chất lượng, tớ thấy là theo như cái gì mà ông Hồ Lê Việt Hưng nói thì chẳng có cái quái gì là có thể lên * trong HLHD cả, còn mấy cái dẫn chứng ông í nêu ra thì hiếm lắm, 04-07 khó mà làm được. Cho nên tớ thấy là muốn lên điểm thì đành phải ra ngoài mà chiến đấu, hoặc là viết dài ngoằng ngoẵng như tớ chẳng hạn, rồi réo tên các Mod lên mà nhờ cộng. Mod thấy sao??
- Cái mục lục do Mod Trang Thư lập ra có đến 2 đường link dẫn đến topic lớp Nga, đề nghị Mod xóa bớt 1 cái cho đỡ rối mắt, và thêm màu mè phóng to phóng nhỏ đậm nhạt cho nó dễ nhìn :D

Các Mod nên thấy bài nào góp ý được thì cộng cho nó hăng máu chứ nhỉ (bài tớ nè :D)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn bạn Hiếu rất nhiều, nhg hiện tại tớ ko có time sửa lại cái mục lục, vậy bạn Hiếu có thể giúp tớ = cách copy + sửa chữa lại nó, dù gì tên các topic đã thay đổi và có rất nhiều topic mới đã xuất hiện. Tất nhiên, tớ sẽ cộng cho bạn Hiếu 4 điểm (2 của tớ, và 2 của mod Mực) và 1 lời cảm ơn rất to trên phần mục lục.
Được ko Hiếu? :D

hehe, mệt thế, cái mục lục đấy, hiện có được 290 người vào xem roài :)):)) đáng cộng điểm đáng cộng điểm :))

Ơ mods ui ,sao tự nhiên tao có phần thay đổi điểm ,cái cột bị chuyển màu tím là sao:-/ Mà điểm chẳng thay đổi chút nào:-/

Tớ chưa hiểu ý cậu là thế nào Mai ạ?
To Hà: Mày muốn gì? Mục lục gần như là 1 topic quan trọng mà box nào cũng cần có. Nó ko nói lên cái yếu tố có cần tích cực hay ko?

Ơ mods ui ,sao tự nhiên tao có phần thay đổi điểm ,cái cột bị chuyển màu tím là sao Mà điểm chẳng thay đổi chút nào
Có nghĩa là các cột của tao có 1 cái màu tím ,thế có nghĩa là bị trừ điểm đúng k? Thế mà d? k thay đổi j`:-/ Hay lại thằng hâm nào thử trừ điểm xem có dc k:-/
Ày ,kệ,k bị trừ là may:D

góc phải bên trên topic, phần đánh giá chủ đề
Bạn Hiếu chưa làm đã đòi cộng điểm
còn bạn Mai, màu tím ... cái này ấy phải xem lại thôi, ở phần điểm chất lượng ấy, tớ được biết màu xanh là cộng, ghi là trừ, chưa gặp trường hợp này bao h :D

Nguyễn Trang Thư đã viết:
Tớ chưa hiểu ý cậu là thế nào Mai ạ?
To Hà: Mày muốn gì? Mục lục gần như là 1 topic quan trọng mà box nào cũng cần có. Nó ko nói lên cái yếu tố có cần tích cực hay ko?
ừa roài, quan trọng nhỉ ;;), hí hí

Back
Bên trên