NHỮNG TRƯỜNG CÓ TRUYỀN THỐNG LÂU NĂM Ở TPHCM

Lâm Ngọc Hoài Thương
(mellisa)

Thành viên (sai email)
Trường PTTH Lê Quý Đôn (xưa là Chasseloup Laubat) được xây dựng từ năm 1874, đã qua 129 năm và được xem là ngôi trường cổ kính nhất của thành phố.
Trường PTTH Nguyễn Thị Minh Khai (trước 1975 là Trường Nữ sinh Gia Long ) xây dựng từ năm 1913, nay đã qua 90 năm.
Nhiều trường PTTH khác cũng có bề dày về thời gian như:
Marie Curie-85 năm
Lê Hồng Phong (xưa là Petrus Ký)-76 năm
Trưng Vương – 46 năm...

Với bề dày về thời gian, các trường trên cũng đánh giá sự trưởng thành của thành phố. Hai mươi năm qua, trường PTTH Lê Quý Đôn luôn là “Lá cờ đầu thành phố” về bậc PTTH, được chọn thí điểm trung học chuyên ban. Các trường Lê Hồng Phong, Lê Quý Đôn, Nguyễn Thị Minh Khai đều được Hội đồng Nhà nước tặng Huân chương Lao đông hạng ba. Riêng trường PTTH Lê Hồng Phong được chính phủ chuyển thành Trung tâm chất lượng cao của khu vực phía Nam.
(NHÀ XUẤT BẢN TPHCM-BÁO SÀI GÒN GIẢI PHÓNG)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
:D

hehehehe ... LEQUIDON RULEZ ...... :D

Các bạn ở TP HCM cho hỏi: Trong đó có trường cấp ba nào tên là Nguyễn Thương Hiền (hay là Nguyễn Thượng Hiền gì đó, quên mất rồi) mà là trường chuyên ko ? Nhung cứ thắc mắc mãi .

Cho hỏi nốt những ai biết nhiều về các trường ở cả Hà Nội + TP HCM: Theo như giới thiệu của bạn Hoài Thương trên kia thì có fải Lê Hồng Phong + Nguyễn Thị Minh Khai giống như Chu Văn An, Kim Liên .. còn Lê Quý Đôn thì giống trường Ams của miền Bắc?!

Hì, thế mà từ trước đến nay cứ nghĩ đến TP HCM thì chỉ biết trường Lê Hồng Phong là cùng :") Hoan hô các bạn trường Minh Khai + Lê Quý Đôn dạo này campaign rầm rộ thế này cho bọn tớ bớt mù tịt.

Còn trường Năng Khiếu ở trong TP.HCM thì có lẽ giống trường Chuyên Ngữ và Tổng hợp ở miền Bắc? :)

Hồng Nhung đã viết:
Các bạn ở TP HCM cho hỏi: Trong đó có trường cấp ba nào tên là Nguyễn Thương Hiền (hay là Nguyễn Thượng Hiền gì đó, quên mất rồi) mà là trường chuyên ko ? Nhung cứ thắc mắc mãi .
Trong tp HCM có trường cấp 3 tên là Nguyễn Thượng Hiền đấy.Trường này từ năm 2001-2002 cũng bắt đầu trở thành trường chuyện ban giống như Lê Quý Đôn vậy.Tuy nhiên cùng vói Minh Khai, Lê Quý Đôn,Nguyễn Thượng cũng xét tuyển thông qua điểm tốt nghiệp(đây là 3 trường có điểm xét tuyển cao nhất trong thành phố) chứ không như LHP,PTNK hay Trần Đại Nghĩa là thông qua thi tuyển.

Lâm Ngọc Hoài Thương đã viết:
Hồng Nhung đã viết:
Trong tp HCM có trường cấp 3 tên là Nguyễn Thượng Hiền đấy.Trường này từ năm 2001-2002 cũng bắt đầu trở thành trường chuyện ban giống như Lê Quý Đôn vậy.Tuy nhiên cùng vói Minh Khai, Lê Quý Đôn,Nguyễn Thượng cũng xét tuyển thông qua điểm tốt nghiệp(đây là 3 trường có điểm xét tuyển cao nhất trong thành phố) chứ không như LHP,PTNK hay Trần Đại Nghĩa là thông qua thi tuyển.
Thương nghe nói là LHP và Chu Văn An là Trung tâm chất lượng cao của cả nước.
Còn Trường Ams thì có lẽ giống Trần Đại Nghĩa hơn đấy(trường này được thành lập vào năm 2000),nhưng mà có khác là học sinh vào trường này sẽ thi anh văn và cộng điểm tốt nghiệp để xét tuyển,nên học sinh trường nói chung là học anh văn hơi bị suya,và cũng có nhiều lớp chuyên như ams vậy.
Thương tuy sinh ra và lớn lên ở thành phố HCM nhưng bố mẹ Thương đều là người Bắc nên Thương cũng hay về quê chơi và có lên Hà Nội vài lần cũng biết về trường của các bạn đôi chút.

Le Hoang Hai đã viết:
hê hê ... hay quá ... em chả biết gì về các bạn HCM cả :D
Lạ nhỉ vì bọn mình ở trong này thì biết rất nhiều về các bạn đấy,thấy tên web của các bạn được giới thiệu trên báo mình mới đăng ký vào thử. Ở đây vui thật

Hi các bạn trường Ams! Mình là 1 alumnus của trường Nguyễn Thượng Hiền, TPHCM, mới register HAO có mấy ngày thôi. Mình thấy trong forum này có nói đến trường mình, please let me join this forum.

To Hoài Thương : Năm học 01-02 anh còn học ở trường mà, đâu thấy ai nói Nguyễn Thượng Hiền là trường chuyên đâu!!! Nguyễn Thượng Hiền chỉ có một vài lớp chọn thôi.Đến khóa 01-04, anh cũng thấy có nói là phân ban, nhưng thực sự thì việc dạy và học cũng không khác các khóa trước lắm. Mà việc phân lớp chọn cũng tương đối thôi, anh học lớp Toán- Lý mà học Văn, Sử, Địa còn nặng hơn lớp Văn nữa.

To Hồng Nhung : Nguyễn Thượng Hiền cũng giống như Kim Liên ở Hà Nội thôi.Có điều mấy năm trước, sau khi thầy hiệu trưởng đi công tác ở US về, nhà trường update lại, từ khóa 00-03 trở đi là học ngày 2 buổi. Nhà trường nói là thực nghiệm theo mô hình của US, nhưng mà anh thấy chúng nó rên rỉ lắm. Em có vào TPHCM thì đến trường anh chơi.

Welcome anh gia nhập forum Ams. Mà khi nhắc đến các trường ở HCM, em thường chỉ nghe danh LHP là cùng chứ còn nhiều trường đỉnh phết nhỉ. Mà em còn thấy bảo trường NGuyễn Du, học sinh siêu sến đúng kô ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Học sinh trường Nguyễn Du cũng bình thường chứ có sến đâu em à!

Sao tên bác Tùng nghe quen thế nhỉ? Hồi cấp 3 bác có trong đội tuyển Toán cấp thành phố hay cấp quốc gia không?

Thương học trường nào hả em? ;)

To Bác Hòang Việt Tùng:Có phải bác từng đi thi HSG môn Toán Thái Bình Dương phải không ạ?(Nếu XA nhớ không nhầm)

TO bác Lê Chi:Bác biết rồi mà cứ giả bộ,em nó học Minh Khai bác ạ. Bác có vào Sài Gòn thì ghé sang trường em nó chơi

Chỉnh sửa lần cuối:
Ơ biết thế nào được hehe, dù sao cũng cám ơn .. Chẳng hiểu khi nào mới có dịp vào HCM chơi nữa..

Xin chào các bạn!
Tui tên ..................Hiện là học sinh trường Lê Hồng Phong.Rất hân hạnh làm wen cùng các bạn AMS.Ở khu vực phía Bắc thì mình chỉ có nghe nói đến mỗi Ams và Chu VĂn An thôi.Thế còn các tru6ồng khác thì sao?

Hồi đó mình học ở LQĐ trong Saigon. Theo mình biết, LHP thường được xem như Ams trong Saigon, còn PTNK trong Saigon thì giống như Tổng hợp ngoài HN. Lúc mà còn chuyên ban thì LQĐ cũng có một vài stars nổi lên, nhưng không hiểu sao từ khi bỏ chuyên ban thì có academic rigor có vẻ như decline a bit

To Tùng: Có phải bạn học cấp 2 ở Nguyễn Gia Thiều ko nhỉ? Nhìn bạn quen lắm, hy vọng là không nhớ nhầm hihi

Back
Bên trên