Nhăn

Mấy mẹ con nhà Hoa đã hạ cánh an toàn ở HN rồi cơ à. Nhanh thế. Tranh thủ nghỉ ngơi, đi off ẹp với các bạn lấy lại tinh thần.

Xem tivi hàng ngày thương dân Nhật quá. Và hơn thế nữa là cảm phục với sự dũng cảm, kiên cường, tính kỷ luật và tinh thần cộng đồng của họ. Đúng là một dân tộc kiên cường. Trông người lại ngẫm đến ta, VN mình nhìn vào đó thì biết tại sao chả khá lên được.

công nhận người Nhật kiên cường hơn con Hoa vịt, chả thấy ai cởi cả quần ra mà chạy như nó.

Hoa ơi hôm qua cởi truồng đi sang nhà Nga Cáo có bị bác sĩ bắt lên xe chở sang chỗ gì mà Quỳ Quỳ gì gì ko.

Hoa ơi hồi nọ nhá, hồi tao học cấp 2 ở TN nhá, :D , nhá

Mấy mẹ con nhà Hoa đã hạ cánh an toàn ở HN rồi cơ à. Nhanh thế. Tranh thủ nghỉ ngơi, đi off ẹp với các bạn lấy lại tinh thần.

Xem tivi hàng ngày thương dân Nhật quá. Và hơn thế nữa là cảm phục với sự dũng cảm, kiên cường, tính kỷ luật và tinh thần cộng đồng của họ. Đúng là một dân tộc kiên cường. Trông người lại ngẫm đến ta, VN mình nhìn vào đó thì biết tại sao chả khá lên được.

Hôm nay tớ óp được một buổi rồi nhá Kiều Anh nhá, mai óp tiếp. Tuần sau có khi óp cả tuần, khéo không những lấy lại được tinh thần mà lại còn hưng phấn quá :D.

Người Việt mình thì kém người Nhật một số mặt là rõ rồi. Thôi thì ai có cái gì hay ta cố gắng học lấy được ít nhiều, và cố giữ lấy cái tốt của ta. Tớ là tớ chỉ mong hoàn thiện chính cái thân tớ thôi, mà mãi chả được. VN mình muốn khá thì phải có nhiều gương tốt để inspire mọi người, ví dụ như gương Kiều Anh chả hạn :D.

công nhận người Nhật kiên cường hơn con Hoa vịt, chả thấy ai cởi cả quần ra mà chạy như nó.

Hoa ơi hôm qua cởi truồng đi sang nhà Nga Cáo có bị bác sĩ bắt lên xe chở sang chỗ gì mà Quỳ Quỳ gì gì ko.

Hoa ơi hồi nọ nhá, hồi tao học cấp 2 ở TN nhá, :D , nhá

Hẹ hẹ, đúng quả là tao hèn thật, chạy tụt cả quần :D. Đã thế lại còn hèn rất nhanh chóng kịp thời nên giờ mới ở nhà, chứ mà lại hèn một cách phân vân thì là bây giờ vẫn còn là mối lo của chúng mày đới :D.

Thôi chúng mày cùng ước với tao cho mấy cái trạm phát điện không làm sao đi, để tao còn có cơ quay về cùng các bạn Nhật chiến đấu kiên cường, lấy công chuộc tội.

Hoa ơi, mừng mày về Việt Nam, mừng là mày có nhà ở Việt Nam mà về. Tao sau hôm nói chuyện với mày đang định gọi điện lại bảo hay chạy sang Úc với nhà tao một thời gian, nhưng mày nhanh quá đã chạy tuột về Hà Nội rồi.

Tao một phần mong Nhật sớm hết hạn nọ hạn kia. Một phần lại mong cơ quan mày đóng cửa lâu để mày ở nhà đến giữa tháng 4 để còn gặp tao. Không thì tao tiếc ngẩn ngơ

Hôm nay tớ óp được một buổi rồi nhá Kiều Anh nhá, mai óp tiếp. Tuần sau có khi óp cả tuần, khéo không những lấy lại được tinh thần mà lại còn hưng phấn quá :D.

Người Việt mình thì kém người Nhật một số mặt là rõ rồi. Thôi thì ai có cái gì hay ta cố gắng học lấy được ít nhiều, và cố giữ lấy cái tốt của ta. Tớ là tớ chỉ mong hoàn thiện chính cái thân tớ thôi, mà mãi chả được. VN mình muốn khá thì phải có nhiều gương tốt để inspire mọi người, ví dụ như gương Kiều Anh chả hạn :D.

He he, đúng là bạn mình về chén chú chén anh chắc hưng phấn quá nên phát biểu hơi bị loạn ngôn. Mang tớ ra làm gương thì chắc không ai buồn soi gương nữa đâu >:)

Hôm nay thấy tv bảo là trong nước ở Tokyo cũng đo được phóng xạ thì lo thật sự cho Japan. Đấy là lo gần, còn lo xa hơn nữa là cái dự án điện hạt nhân ở Ninh Thuận, chả biết nhân dịp này các bác có mở mắt ra không hay là kế hoạch duyệt rồi thì vẫn cứ làm thôi...

Hoa ơi, mừng mày về Việt Nam, mừng là mày có nhà ở Việt Nam mà về. Tao sau hôm nói chuyện với mày đang định gọi điện lại bảo hay chạy sang Úc với nhà tao một thời gian, nhưng mày nhanh quá đã chạy tuột về Hà Nội rồi.

Tao một phần mong Nhật sớm hết hạn nọ hạn kia. Một phần lại mong cơ quan mày đóng cửa lâu để mày ở nhà đến giữa tháng 4 để còn gặp tao. Không thì tao tiếc ngẩn ngơ

Phí thế Nhung ơi sao không nói sớm, chứ tao mà được lời là tao sang ăn bám mày luôn rồi đấy, nếu mà thế có khi bây giờ bạn Chấy bạn Bem đang vật nhau, còn mày thì lườm tao "khiếp con này ăn vịt quay khỏe thế!" :D

Giữa tháng 4 thì tao muốn gặp mày lắm mà cũng chưa biết thế nào, còn công việc, học hành, mọi thứ cứ gián đoạn làm tao cũng sốt ruột. Hôm qua gặp, Hiệp hất hàm, còn Mai và Nga nheo mắt hỏi "mày còn về lại Nhật làm cái xxx gì?". Tao ngớ ra, xong cười "hị hị, ừ nhỉ tao cũng chả biết tao về đấy làm gì", nhưng vẫn cứ bần thần lắm.

À nói cho Hiệp biết tác hại, là thằng Bem cháu Hiệp từ hồi gặp Hiệp, nó chỉ toàn đòi di chuyển bằng công kênh thôi. Hai chú cháu có mấy cái ảnh rất đáng yêu, nhưng máy hết pin chưa đổ ra được, sẽ gửi sau nhé.

Kiều Anh ơi, mấy cái lò phản ứng phần nào đã có tiến triển tốt. Lượng phóng xạ ở Tokyo hiện đang ở mức thấp, nghe nói chưa ảnh hưởng đến sức khỏe. Tớ vẫn đang nghe ngóng tiếp.

Phí thế Nhung ơi sao không nói sớm, chứ tao mà được lời là tao sang ăn bám mày luôn rồi đấy, nếu mà thế có khi bây giờ bạn Chấy bạn Bem đang vật nhau, còn mày thì lườm tao "khiếp con này ăn vịt quay khỏe thế!" :D

Giữa tháng 4 thì tao muốn gặp mày lắm mà cũng chưa biết thế nào, còn công việc, học hành, mọi thứ cứ gián đoạn làm tao cũng sốt ruột. Hôm qua gặp, Hiệp hất hàm, còn Mai và Nga nheo mắt hỏi "mày còn về lại Nhật làm cái xxx gì?". Tao ngớ ra, xong cười "hị hị, ừ nhỉ tao cũng chả biết tao về đấy làm gì", nhưng vẫn cứ bần thần lắm.

À nói cho Hiệp biết tác hại, là thằng Bem cháu Hiệp từ hồi gặp Hiệp, nó chỉ toàn đòi di chuyển bằng công kênh thôi. Hai chú cháu có mấy cái ảnh rất đáng yêu, nhưng máy hết pin chưa đổ ra được, sẽ gửi sau nhé.

Kiều Anh ơi, mấy cái lò phản ứng phần nào đã có tiến triển tốt. Lượng phóng xạ ở Tokyo hiện đang ở mức thấp, nghe nói chưa ảnh hưởng đến sức khỏe. Tớ vẫn đang nghe ngóng tiếp.

Ừ, tin tức nói mấy cái lò hiện tại đang dần được kiểm soát tốt hơn. Bọn Nhật vốn cẩn thận trong tính toán đo đạc, không bưng bít thông tin, chứ nhiều khi, bọn mình ở HN sống ngay gần, ngay trong vùng nguy hiểm bởi dịch bệnh, bởi thực phẩm nguy hại, bởi ô nhiễm môi trường, cả ô nhiễm từ... mà không được thông tin, không hề biết, mà mọi người cũng không quan tâm.
Tao hoàn toàn hiểu sự bần thần của Hoa. Nhưng anh nhà mày có phải là về VN hẳn đâu, đúng không? Đi đi về về kinh doanh giữa 2 nơi phải không? Bọn tao bảo mày ở lại đây là ở thêm thôi, để đàn đúm đi chơi :) chứ mày làm sao đã về hẳn được, phải không?

Hoa ơi, thế là vụ quần giải quyết xong rồi à? Ra được đường gặp gỡ Mai Hiệp Nga rồi à? Mừng quá. Tao lại đang định gửi viện trợ khẩn cấp mấy cái quần tao mặc hồi cấp 2 về cho mày mặc tạm (chứ quần tao mặc bây giờ mày lại phải sửa bụng sửa mông sửa đùi cho nhỏ lại mới mặc vừa thì vất vả quá).

Tao đợt này mà không bị vướng cái seminar tao tổ chức thì cũng đổi vé về sớm rồi, vừa được gặp mày, vừa gặp thằng cháu lâu lắm không gặp. Nhưng thôi, đã trót nhận nời với sếp từ 6 tháng lay nà iem sẽ no vụ sề-min-ná này chu đáo rồi iem mới nghỉ phép về quê, giờ mà về Việt nam thì sếp cho về hẳn luôn, đỡ phải quay lại làm việc nữa.

Thôi về gặp được nhau thì quý, không thì ta lại hẹn dịp khác vậy. Còn mày còn tao còn vịt quay, Hoa nhỉ.

Mai ơi, tao chỉ lo mày ở Việt Nam thông tin không đầy đủ, ở ngủ ngay cạnh cái lò rượu mà không biết, ảnh hưởng đến tinh thần lắm. Gọi là secondary alcohol influence ấy. Vì cái lò rượu đấy hôm nào mà chẳng may ngốn nhiều rượu vào người, rổi hả ra hơi rượu, mày mà hít vào một cái là vớ vẩn cũng lăn quay ra say luôn. Tao ở gần lò rượu nhà tao, tao biết lắm :D

----------

À, Hoa Mai Hiệp ơi, họp trù bị họp chính thức đón tao thế nào đấy? Đợt nghỉ Hùng Vương gì đấy là ngày nào đấy?

Mai ơi, tao chỉ lo mày ở Việt Nam thông tin không đầy đủ, ở ngủ ngay cạnh cái lò rượu mà không biết, ảnh hưởng đến tinh thần lắm. Gọi là secondary alcohol influence ấy. Vì cái lò rượu đấy hôm nào mà chẳng may ngốn nhiều rượu vào người, rổi hả ra hơi rượu, mày mà hít vào một cái là vớ vẩn cũng lăn quay ra say luôn. Tao ở gần lò rượu nhà tao, tao biết lắm :D

----------

À, Hoa Mai Hiệp ơi, họp trù bị họp chính thức đón tao thế nào đấy? Đợt nghỉ Hùng Vương gì đấy là ngày nào đấy?

Nghỉ ngày 10/3 âm lịch là 12/4 dương lịch. Thế mày về chính thức hôm nào? Ở bao nhiêu lâu? Ở đâu? Bọn tao ra tết đã đi chơi đâu đâu, đợi mày về mới đi đấy.
Mày về rồi bọn mình còn tổ chức hội thảo secondary alcohol influence :) Mấy đứa đăng ký tham gia đấy.

Tao 9/4 thì về đến Sài Gòn. Nhưng nể anh Ni có bạn ở trỏng nên phải ở HCMC 2ngày, đến trưa 11/4 mới ra Hà Nội. Thằng Thắng (aka nhạc sĩ Trí Minh) bạn tao tổ chức Hanoi Sound Stuff, nghe có vẻ international music festival vui lắm, vào tối 15-16/4 , rủ các bạn đi nhảy múa nghiêng sườn tây uốn sườn đông cho vui.

HANOI SOUND STUFF FESTIVAL 2011 will be held on April 15 and 16 at Van Ho Exhibition Center, #2 Hoa Lu Street, Hanoi
http://www.facebook.com/group.php?gid=64604785164

Tao ở nhà đến 25/4 thì lại phải quay lại Sydney. Ở nhà 2 tuần. Đợt này tao về chính là để chăm sóc chị Minh tao nên không biết có bỏ nhà đi trại Xuân qua đêm được không. Nhưng mà đi chơi tối thì thoải mái.

Nhưng nói như thế nếu chúng mày thấy có cơ hội đú đởn qua đêm nào vui, cứ đề xuất, tao sẽ thủ thỉ với anh Ni.

Tao hốt lắm rồi. :(( Tao hốt thằng Vinh lắm rồi. Bây giờ nghĩ lại vẫn kinh hoàng. :-j

Trích lời Hiệp:
Tao hốt lắm rồi. Tao hốt thằng Vinh lắm rồi. Bây giờ nghĩ lại vẫn kinh hoàng.
Hiệp ơi, mày viết thế này là bởi vì
1. Hoa xui Mai, Mai xui Hiệp, Hiệp chửi Vinh cho ngoại giao yên ổn cả nhà.
2. Một thằng làm chó cún chê thằng mèo lắm lông, thằng Chí chửi thằng Phèo lắm rượu
3. Hay là hốt xong, kinh xong, lại cầm cành phong lan tát nhẹ vào má thằng Vinh: "Cơ mà vẫn nhớ nhau lắm ấy, vẫn muốn gặp nhau lắm ấy"

Phương án nào hả Hiệp? ;))

Mai ơi anh Châu đang bảo "em về lần này nhốt lại luôn, không cho lênh phênh nữa". Tin tức thì cứ chao đảo, một ngày tốt lại một ngày xấu, chỉ lo cho bọn trẻ con bị phóng xạ phóng xiếc, vì con bạn tao ở Rumani bảo hồi Checnobyl ảnh hưởng sang cả đến Ru, giờ vẫn còn nhiều người phải chịu di chứng. Tao sốt ruột kinh khủng mà vẫn chưa dám về. Thôi cố gắng đổi vé muộn lại một tuần xem sao.

Nhung ơi, hôm nọ anh Châu bảo nhìn thấy chị Minh mày trong viện V-P đấy, thế là tao mừng quá. Mày nhắn hộ tao là tao chúc chị Minh mẹ tròn con vuông nhé.

Hiệp với Vinh rõ nỡm. "Ôi ông hốt mày quá, ôi ông hốt mày quá! Ông hốt quá vì ông không thể sống thiếu mày! :D"

2. Một thằng làm chó cún chê thằng mèo lắm lông, thằng Chí chửi thằng Phèo lắm rượu
đấy, Nở iem ạ, anh là anh chọn phương án lày. Cơ mà thằng Hiệp thì chó cún gì. Chó thật, chó như hết thảy bọn Thường Minh Híp Hà Kều Ngọc Cáo chứ cún kiếc gì. Bọn nghiện ngập bê tha thật là đáng chê! Khiếp! Kinh!

Hiệp với Vinh rõ nỡm. "Ôi ông hốt mày quá, ôi ông hốt mày quá! Ông hốt quá vì ông không thể sống thiếu mày! "
con vịt Hoa rõ nỡm.
ôi bà hốt mày quá, ôi bà hốt mày quá! ......

Mai ơi anh Châu đang bảo "em về lần này nhốt lại luôn, không cho lênh phênh nữa". Tin tức thì cứ chao đảo, một ngày tốt lại một ngày xấu, chỉ lo cho bọn trẻ con bị phóng xạ phóng xiếc, vì con bạn tao ở Rumani bảo hồi Checnobyl ảnh hưởng sang cả đến Ru, giờ vẫn còn nhiều người phải chịu di chứng. Tao sốt ruột kinh khủng mà vẫn chưa dám về. Thôi cố gắng đổi vé muộn lại một tuần xem sao.

Mày mà lênh phênh? Tao chưa thấy ai ổn định như mày. Không dùng đt ri động là biết rồi đấy. Mày ở chỗ nào lúc nào ai cũng biết thì mới thế chứ :) tao phục mày lắm.

Cái vụ Checnobyl thì kinh khủng hơn Nhật nhiều, vì toàn bộ phóng xạ của nó bị hất tung lên trời, mức độ phát tán khủng khiếp. Tao xem có ct Discovery, đến hôm nay khu vực bán kính 1km quanh đó vẫn có nồng độ phóng xạ cao, ảnh hưởng đến sức khỏe con người. Phóng viên vào bên trong, thì khu tập thể hồi xưa của nhân viên nhà máy đã để hoang hết, còn một số đồ đạc hỏng gẫy vứt lại, cỏ mọc trong nhà, có 1 con búp bê đen xì nằm trên sàn 1 căn phòng. Thế mà đi quanh quanh 1 lát, phóng viên gặp 1 bà già to béo đang phơi quần áo. Bà ấy sống 1 mình, và chẳng hề có nhu cầu rời đi. Có 1 con mèo đi lại trước cửa nhà bà ấy nữa.

Nhật thì có kết cấu bê tông cốt thép che chắn, rò rỉ phóng xạ không ảnh hưởng tầm quá rộng như Checnobyl.

Nhưng tin tức thì bảo nước máy ở Tokyo đã bị nhiễm phóng xạ, có thể ảnh hưởng tới trẻ sơ sinh. Cũng sợ. Ít nhất mày cứ để Bi Bem ở nhà đã nhỉ.

Bà con nhà ta cũng đang toáng lên vì kêu là mây phóng xạ 3 ngày nữa sẽ tới VN.

Nhung ơi, hôm nọ anh Châu bảo nhìn thấy chị Minh mày trong viện V-P đấy, thế là tao mừng quá. Mày nhắn hộ tao là tao chúc chị Minh mẹ tròn con vuông nhé.

A, thế là Nhung về chăm chị và cháu nhỉ? Tuyệt quá! Chúc mừng chị Minh! Con trai hay con gái hả mày?

Chỉnh sửa lần cuối:
Trích lời Hiệp:

Hiệp ơi, mày viết thế này là bởi vì
1. Hoa xui Mai, Mai xui Hiệp, Hiệp chửi Vinh cho ngoại giao yên ổn cả nhà.
3. Hay là hốt xong, kinh xong, lại cầm cành phong lan tát nhẹ vào má thằng Vinh: "Cơ mà vẫn nhớ nhau lắm ấy, vẫn muốn gặp nhau lắm ấy"

Phương án nào hả Hiệp? ;))

Cả ba phương án, Nhung Xù ạ. :)

Chúng mày à, hôm nay tao mới vào được đây để hóng hớt. Máy notebook của tao mấy hôm có vấn đề. À hôm trước nhà tao mò lên được trang trại Ba Vì mà chung mày đi đấy. Các cháu sung sướng đê mê vì được cho gà lợn ăn và được lội ruộng. Cả 10 ngày được có mối ngày cuối cùng là không mưa thôi nên tranh thủ đi luôn. Về đến nhà lại phải lao hùng hục vào hầu hạ chồng con nữa chứ.

Thế Hoa có định quay lại Nhật không hả Hoa ơi? Chông tao thì đầu tháng 4 sẽ đi Nhật đấy. Về nhà xem bà già thế nào. Tao cũng chả muốn cho đi đâu nhưng chồng tao bảo là không sao cả vì vẫn theo dõi tin tức Nhật hàng giờ và phải về xem mẹ ra sao. Tao nghĩ cũng phải thôi chứ nếu phải trường hợp là mình thì mình cũng lao về ngay xem bố mẹ mình thế nào. Kiểu gì cũng là quê hương mình mà. Bọn Nhật ở khu nha tao lạc quan lắm, khu này có đến 1/3 dân số là Nhật nhé. Chúng nó bảo la phóng xạ như thế chả an thua gì đâu. Ở đâu mà chả có phóng xạ. Dùng lò vi sóng hàng ngày thì độ phóng xạ còn cao ho'n. Nhà tao la ko dùng lò vi sóng tý nào cả, chỉ thỉnh thoảng rã đông thức ăn thôi. Rau spinach và sữa có phóng xạ thì thấy bảo la phải ăn một năm liền thì mới ảnh hưởng đến sức khỏe. Tao đi tích một số gia vị của Nhật làm chồng tao cười rất khinh bỉ bảo là "đúng là đầu óc nghĩ giống dân các nước châu Á". Tao cũng chả biết bọn Nhật công bố thông tin thực đến mức nào để bảo vệ xuất khẩu của Nhật nhưng mà thấy dân tình làm thế thi cứ làm theo. Ít ra bây giờ sẽ mua ít rau hoa quả tươi của Nhật hơn.

Back
Bên trên