Nếu là bộ trưởng bộ giáo dục, bạn sẽ làm gì?

Nền giáo dục của nước mình chưa phát triển được là vì còn quá nhiều điều bất cập như bạn Phong đã diễn thuyết ở trên , Nhưng không thể ngay một lúc dồn cho ngành giáo dục được bởi vì còn có ngành y tế , giao thông , ngành nông nghiệp , thủy sản , thương mại , ... bao nhiêu ngành , ngành nào cũng cần có nhiều tiền để cải tiến này nọ , làm sao mà lo cho ngành giáo dục hết được , với lại một lần cải cách , chỉ sách giáo khoa thôi , các vị có biết là tốn bao nhiêu tiền ko ? Các nước mọi người nhắc đến không phải là cải cách giáo dục trong ngày 1 , ngày 2 được mà trải qua thời gian lâu dài , trình độ kĩ thuật của nước người ta cũng hơn nước mình nhiều nên có nhiều điều kiện hơn , cải tiến được là chuyện tất yếu
Nói được những bất cập là điều tất yếu , đề ra giải pháp để cải tiến nó mới là điều khó , thực hiện được nó cò khó hơn !

Các nước mọi người nhắc đến không phải là cải cách giáo dục trong ngày 1 , ngày 2 được mà trải qua thời gian lâu dài , trình độ kĩ thuật của nước người ta cũng hơn nước mình nhiều nên có nhiều điều kiện hơn , cải tiến được là chuyện tất yếu
Thực sự là tớ vẫn chưa hiểu trong vụ cải cách gd thì các cụ đã làm được gì?
Đổi từ A->E, hay bảo giảm tải thì chương trình lớp 8 đổi xuống chương trình lớp 7.
Đội ngũ các cụ được gửi đi tìm hiểu về sgk các nước khác thì mấy ai là có tâm huyết đi tìm hiểu thực sự?So với số tiền mà nhà nước bỏ ra thì bao nhiêu đi vào cải cách, còn bao nhiêu đi ra chỗ khác, có thực sự là vào hết cải cách ko?
Theo tớ bất kể cái gì thì chính sách con người luôn là chính sách quan trọng nhất.
Thử nhìn những nước có thể gọi là nghèo hơn chúng ta về mặt tài nguyên thiên nhiên nhưng vẫn đứng cao hơn chúng ta như Nhật, Singapore xem.Họ nghèo về tài nguyên nhưng con người họ giỏi.
Tớ bây h chỉ có 1 giải pháp duy nhất là thế hệ chúng ta phải làm sao vượt khó mà xây dựng tổ quôc thôi, làm sao cho TQ, Mĩ, Nhật...phải nể phục.
Vậy thì hãy làm đi, hãy cố gắng đi, hãy nhớ rằng chúng ta là NGƯỜI VIỆT, thế hệ đi trước của chúng ta có rất nhiều người giỏi, ko nói đâu xa, lấy hãng cafe Trung Nguyên làm ví dụ, các cậu có biết đây là hãng cafe lớn thứ 2 của thế giới, được mệnh danh là Star Buck của châu Á ko?Giám đốc công ty là Đặng Lê Nguyên Vũ là nhà doanh nghiệp trẻ xuất sắc nhất của ASEAN ko?
Chúng ta hãy làm sao để xứng đáng với cái tên NGƯỜI VIỆT.

Hehe, cải cách linh tinh chỉ tốn tiền nhà nước :mad: . Còn học sinh, ko những ko giỏi lên, lại còn bị áp lực nặng nề :???: . Nên cũng chẳng hiểu mấy cái ông này muốn gì, có giỏi thì xuống đây mà học hộ học sinh này :angry: . Nhà nước stupid quá trời [-( !!

Học như bình thường đến Tết, cho nghỉ một tháng.... đi học một ngày ...còn sau đó là nghỉ hè.... he he he:D
Hay không? Ủng hộ không? Đúng quá đi ấy chứ

tớ nghĩ,. nếu là bộ trưởng tớ sẽ cải chính lại chương trình học của VN, dưới 10 độ C là nghỉ. học sinh sẽ được nghỉ đông (hs miền Bắc)

tớ nghĩ,. nếu là bộ trưởng tớ sẽ cải chính lại chương trình học của VN, dưới 10 độ C là nghỉ. học sinh sẽ được nghỉ đông (hs miền Bắc). trời rét đi học là cả một vấn đề
Có lẽ hs nên nghỉ Thứ 7 cùng bố mẹ thì tốt hơn

chẳng cần phải 10 độ đâu, cứ mùa đông là có kì nghỉ đông như bên Tây là được rùi

Nếu tớ là bộ trưởng bộ giáo dục thì chắc là cái đất nước này loạn mất vì tớ sẽ cho học sinh nghỉ học suốt ngày. Nhưng mà dù có thế nào đi chăng nữa thì cũng không nên bắt học sinh học quá nhiều, học những môn không hiểu được, ví dụ như tin chẳng hạn.

chẳng cần phải 10 độ đâu, cứ mùa đông là có kì nghỉ đông như bên Tây là được rùi

Đúng roài, ở nước ngoài tuyết rơi, nhiệt độ âm còn đi học được, nhưng cái chính là bọn nó học + nghỉ hợp lý, có khoa học. VN thì học một mạch 9 tháng, được cái kỳ nghỉ tết 1 tuần... xong rồi nghỉ 3 tháng liên --> học được gì cũng ra bằng hết. Thời buổi bây giờ ít nhất những ngày như X'mas, tết tây cũng phải được nghỉ tầm 2,3 ngày gì đấy. Nên có nghỉ đông dài khoảng 2 tuần sau thi học kỳ nữa, mịa, thi hk xong đã lại lao luôn vào hk2, chán...

Nếu tớ là bộ trưởng bộ giáo dục thì chắc là cái đất nước này loạn mất vì tớ sẽ cho học sinh nghỉ học suốt ngày. Nhưng mà dù có thế nào đi chăng nữa thì cũng không nên bắt học sinh học quá nhiều, học những môn không hiểu được, ví dụ như tin chẳng hạn.

Hì, hoan hô lớp trưởng phát, công nhận tin ức chế thật, lớp mình bao nhiêu đứa mất hsg vì tin... bất công vãi, học thì khó hiểu, sau này cũng chẳng dùng để làm gì. Những đứa nào lên ĐH học về IT hay computer science, programming thì kiểu gì nó chẳng dạy lại những cái cơ bản.

Tiếp thu kinh nghiệm nếu sau này tớ có là bộ trưởng bộ giáo dục thì trước mặt tớ sẽ gần với dân để khỏi bị nói xấu còn sau lưng thì theo ý của bộ :))
Cứ cho là được làm bộ trưởng đi nhưng đâu chỉ một mình mình có thể thay đổi được dù chỉ là một điều???

Ui chà ui, thế có ai thực sự muốn trở thành bộ trưởng bộ giáo dục thế ?
Mà topic này quả là một ước mơ viển vông, nhưng không sao vì không ai đánh thuế ước mơ.
Cái tớ thắc mắc là sao không ai muốn làm chủ tịch nước nhỉ
Nếu làm chủ tịch nước or tổng bí thở, tớ sẽ cho Thế Phong làm bộ trưởng bộ phàn nàn đấy. Tớ nghĩ cải cách giáo dục là một sự tiến bộ, tuy có những mặt tiêu cực, nhưng ối người chúng ta còn ghen với bọn lớp dưới vì chúng được học những gì mà hồi ấy mình chưa được học ----->>>>> Dù sao chương trình cải cách ổn gấp mấy lần sgk của tụi mình ngày xưa

tớ có ý kiến:tốt nhất là nên học 3 tháng nghỉ 1 tháng chứ ko nên nghỉ 3 tháng liền tù tì

không có 3 tháng nghỉ liền tù tì thì còn đâu thời gian để bù khú bạn bè

nói như các bác thì thà nghỉ hết luôn có phải nhanh nhẹn ko?:))

Nếu làm chủ tịch nước or tổng bí thở, tớ sẽ cho Thế Phong làm bộ trưởng bộ phàn nàn đấy. Tớ nghĩ cải cách giáo dục là một sự tiến bộ, tuy có những mặt tiêu cực, nhưng ối người chúng ta còn ghen với bọn lớp dưới vì chúng được học những gì mà hồi ấy mình chưa được học ----->>>>> Dù sao chương trình cải cách ổn gấp mấy lần sgk của tụi mình ngày xưa
Cám ơn rất nhiều vì chức vụ mà bạn Quân đã đưa ra :D.
Có 2 điều tớ rất thích của nền gd VN, đó là cách đào tạo ra những người rất giỏi, quen làm việc với sức ép.Nói một cách nghiêm túc thì nền GD Việt Nam đã là một cái lò đào tạo nhân tài.Rất nhiều hs VN ra nước ngoài, học rất giỏi vì so với giáo trình lý thuyết của nước ngoài và cường độ học ko thể so sánh với ở VN.
Thứ 2, trình độ toán lý hóa của HỌC SINH VN (về mặt lý thuyết) có thể nói là một trong những nước đứng đầu thế giới.Học sinh học chuyên Toán, Lý , Hóa của Tổng Hợp, Ams, Sư Phạm, Lê Hồng Phong... có thể ăn đứt học sinh cùng tuổi ở các nước khác.
Những gì mà tớ nói thì có thể chưa hoàn toàn đúng và cần thời gian, nhưng mong sao, thế hệ người VN chúng ta có thể giúp đất nước đi lên.

he he he
nếu em mà là Bộ Trưởng thì em bỏ cái thi đại học đi rùi khóa chặt đường ra khỏi cổng đại học có phải hay ko nào?

sau 1 hồi vắng bóng cái topic này lại đc vớt lên với những gì đã nói trc đấy
có gì hay ho không ? bàn đi bàn lại , rak ruột
đi học cái kiểu 10 TIN : cứ đến là không br thì bb ,net ,.... vân vân những trò vui khác :))
vào sổ đầu bài ngồi như điên cả lũ
bùng tiết thì toàn bùng tập thể , thế mới 1 phong cách 10 tin
thử hỏi các bác thé có con là đi học hay không ?

Thôi , nếu iem làm bộ trưởng bộ giáo dục phải cho lớp 10 tin vào ... tù mất , học thế ko được , bộ phải chi cho giáo viên dạy , cho cơ sở , cho trường lớp ..mà thế này thì....Luật mới : học sinh nào nghĩ học 1 buổi ( học thêm hay học chính ) mà không giấy phép thì sẽ ngồi tù với số thời gian tương ứng với số buổi , okie ?

:)):)):)) sướng wé còn zề , vào kho , không làm mà cũng có ăn đấy :D

nói chung là nền giáo dục ***** kỳ là củ chuối..a kay ko chịu mà vẫn phải chịu
nói chung tao mà là bộ trưởng thì cho bọn học sinh ngứa 1 thế..giáo là phải dục tận nơi
nói chung nà rất chi nà chờ uôi chuôi sắc chuối

Back
Bên trên