Nếu là bộ trưởng bộ giáo dục, bạn sẽ làm gì?

Ậy, để ra cái topic này để mày còn có chỗ câu bài chứ Cường :))

đừng cố câu làm gì , không đuổi đc tao đâu Đỏ ạ :D

Tao ko đuổi được mày nhưng chắc với mod thì được hén :))

Bạn Đỏ làm cộng tác viên tích cực của mod đấy à?Nói tốt cho tui cái ,hậu tạ sau nhé

Mọi ngừoi ui là mọi người, ko hiểu trong HAO này đã có bao nhiêu topic như thế này rùi, bàn luận tới lui mà có được cái gì đâu
Có nhiều giải pháp rất hay nhưng có nên bàn đi bàn lại mãi ko??

Bạn Đỏ không thấy có lỗi với vợ bạn à?
Vợ bạn lập ra cái topic này cho bạn có chỗ thể hiện khả năng câu bài đấy hả?
Bạn làm thế vợ bạn đau lòng lắm đấy!
...............................
Nếu tôi là bộ trưởng bộ giáo dục, tôi chấm điểm dựa vào điểm chất lượng trên 4rum của trường đó và sẽ cho những đứa nào thích câu bài điểm kém (thậm chí đuổi học đấy)

Hơ topic này nhí nhảnh quá!
Nếu làm bộ trưởng bộ GD thì tớ cho học sinh đi học chủ nhật và nghỉ các ngày còn lại!
To Hoa: làm bộ trưởng mà quấn xiền quanh người thía thì dân người ta vác gậy oánh chết luôn, ăn gì thì ăn kín thoai, toàn máu và nước mắt của nhân dân của đảng!

làm bộ trưởng bộ gd , tui sẽ cho mỗi môn chỉ học 1 tiết 1 tuần.

Trần Hoàng Ngân đã viết:
Nếu tôi là bộ trưởng bộ giáo dục, tôi chấm điểm dựa vào điểm chất lượng trên 4rum của trường đó và sẽ cho những đứa nào thích câu bài điểm kém (thậm chí đuổi học đấy)
Thôi, chị Ngân ạ!
Nói làm gì, em chẳng đau lòng đâu, chỉ xót ruột tí thôi ;)
Còn cái khoản mà cho những đứa thích câu bài điểm kém thì hơi khó đấy, bộ trưởng có chấm bài bao giờ đâu. :>
@WC: không vào thì thôi, đừng có mà chê bai, mất hứng người ta lập topic để làm cái việc mà ai cũng biết là việc gì rùi đấy.
@my husband: câu ít thôi, cái này mà bị lock là vợ không chơi với chồng nữa đâu.

Mọi ngừoi ui là mọi người, ko hiểu trong HAO này đã có bao nhiêu topic như thế này rùi, bàn luận tới lui mà có được cái gì đâu
Có nhiều giải pháp rất hay nhưng có nên bàn đi bàn lại mãi ko??
ai cũng tư tưởng tiến bộ như mày thì đã không có cái này
báo cáo cho mod thôi , còn đc cộng đ? chất lượng >:)

HÌnh như lần trước cũng có 1 cái topic như thía này và hình như xóa roài thì phải , có cần nói đi nói lại thía ko ?

Vũ Minh Tân đã viết:
Trần Hoàng Ngân đã viết:
Thôi, chị Ngân ạ!
Nói làm gì, em chẳng đau lòng đâu, chỉ xót ruột tí thôi ;)
Còn cái khoản mà cho những đứa thích câu bài điểm kém thì hơi khó đấy, bộ trưởng có chấm bài bao giờ đâu. :>
@WC: không vào thì thôi, đừng có mà chê bai, mất hứng người ta lập topic để làm cái việc mà ai cũng biết là việc gì rùi đấy.
@my husband: câu ít thôi, cái này mà bị lock là vợ không chơi với chồng nữa đâu.
Oài, vợ ơi chồng hứa ko vào đây câu bài nữa đâu, chồng chỉ ... :))

Nếu tớ nhớ ko nhầm thì topic cùng tên đã bị xóa do bạn QTrang Toán1 lập :D

hehe, nếu là bộ trưởng tui sẽ cho thi đại học chỉ thi 3 môn : Nhạc , Họa và thể dục
( tất cả các khoa + khối ).
Và tất nhiên là sẽ giảm bớt chương trình học.
hehe, nếu nó là sự thật thì sao nhẩy???

Tớ tưởng cái topic này nằm trogn fan thảo luận nghiêm túc chứ?
Mà nếu dc làm bộ trưởng bộ GD tui sẽ quy định số ngày nghỉ của hs cấp III nhìu hơn của hs cấp I :D (cho bõ những bọn nó nghỉ còn mình thì đi học )

Nguyen Quang Minh đã viết:
Nếu tớ nhớ ko nhầm thì topic cùng tên đã bị xóa do bạn QTrang Toán1 lập :D
Thì ra có nhiều người phản đối topic đầy thiện chí của mình thì phải.
Thôi, để tớ nhờ bạn Thư lock nó vào, hết chỗ fishing.
Và đương nhiên, có cái cũng sẽ được lock đồng thời.
Sướng nhá!

Nếu là bộ trưởng bộ GD thì tớ sẽ làm sao để loại bỏ 2 cái
-Những cuốn sách có nội dung từ năm 80
-Khái niệm học vẹt
Tớ không hiểu học vẹt để được cái gì? Nhiều khi học mà ko hiểu mình đang học cái gì, học xong, dùng xong (kiểm tra) thì quên sạch sẽ.Học như vậy đâu có lợi gì, học mà ko hiểu, ko dùng, phí thời gian thì thà đừng học còn hơn.Có những khái niệm mà khi tớ học, tớ ko hề hiểu, nhưng vẫn phải tụng, phái ghi nhớ, phải NHÉT vào đầu.Vậy mà bây h chúng ta vẫn phải học vẹt, học ĐỂ KIỂM TRA. Tớ ko hề nghĩ học như thế này là có lợi, vì ngoài việc kiểm tra kĩ năng nhồi nhét ra thì nó chẳng kiểm tra thứ gì cả.
Đã bao h bạn tự hỏi mình "học" để làm gì chưa?Khi chúng ta học, ít nhất chúng ta cũng có thể biết thêm, ứng dụng vào cuộc sống, nhưng bây h, cái cách mà chúng ta đang học ko giúp chúng ta thu thêm một chút kiến thức nào cả.Chính cái này đã gây ra nhiều tệ nạn trong thi cử như quay cóp chẳng hạn.

Còn nữa, tớ ko cho rằng chương trình chúng ta đang học còn phù hợp nữa.Tớ nghĩ, chương trình học phải update thường xuyên, phải được đổi mới, theo kịp sự phát triển của thế giới.Chúng ta là ai, chúng ta là người Việt Nam, chúng ta là hi vọng, là tương lai của đất nước.Chúng ta là những người đưa Việt Nam lên thành một trong những nước đứng đầu thế giới, vậy mà nền GD của chúng ta lại tụt hậu so với thế giới gần 3 thập kỉ.Để rồi, khi học sinh các nước khác biết quy trình hoạt động của tàu ngầm,nhà máy điện nguyên tử ra làm sao, , thì chúng ta mới chỉ biết xe đạp có những bộ phận gì, hay động cơ của những chiếc xe gắn máy cổ lỗ chạy bằng phương thức nào.Đáng nhẽ chúng ta phải hòa mình vào sự phát triển chung của thế giới thì chúng ta lại tự tách mình ra, học theo những thứ đã lỗi thời.
Có lẽ sẽ là khập khiễng nếu so sánh nên GD của nước ta với những nước khác, nhưng tớ ko khỏi cảm thấy ghen tị, khi mà trong đề thi của học sinh Nhật Bản và Singapore có những câu hỏi về một vài nguyên tố mới chỉ được phát hiện chưa đầy 2 năm, hay trong bài giảng có lấy ví dụ và tranh luận về sóng thần, sự việc vừa mới xảy ra 3 ngày trước.

Một vấn đề nữa, chúng ta có lẽ đã quá tập trung vào lý thuyết mà quên đi thực hành, cái mà đáng lẽ ra cần phải được chú trọng.Có những học sinh lý thuyết thì thuộc làu làu, nhưng khi sờ vào cái máy thì chẳng biết làm ra sao.Học sinh VN đi thi quốc tế, chẳng phải mất điểm thực hành là chính sao?Chúng ta cần đào tạo ra những con người tài giỏi, năng động, tháo vát, chứ ko chỉ là những con vẹt, chỉ biết nói mà ko biết làm.Đôi khi, học phải thực dụng , chứ ko phải theo phong cách hàn lâm, chỉ biết ngồi nói mà thôi.
(To be continnued...)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cách học của Việt Nam bây giờ khó có thể diễn tả nổi, chỉ có thể dùng đúng một từ:
"Buồn cười".
Nhưng cười thì cũng có trăm nghìn kiểu, tỉ tỉ lí do mà.
Và cười ở đây thì đau lém, vừa đau vừa xấu hổ.

Cách học của Việt Nam bây giờ khó có thể diễn tả nổi, chỉ có thể dùng đúng một từ:
"Buồn cười".
Nhưng cười thì cũng có trăm nghìn kiểu, tỉ tỉ lí do mà.
Và cười ở đây thì đau lém, vừa đau vừa xấu hổ.
Cũng ko hẳn, Toán Lý Hóa của VN thì phải nói là một trong những đỉnh của thế giới.
Hôm trước ngồi nghe bà giáo dạy Hóa kể, trong số các hs được học bổng thì bọn fantastic nhất là bọn Việt Nam, nghe mà sướng.

Back
Bên trên