Mọi người năm nay apply vào đâu thế ^_^?

Anh Hưng đang học ở Colby ạ???/ có vẻ bênh trường này quá nhẩy :D:D:D:D

đâu anh ý học ở Colgate :D :D cho răng chắc khoẻ và tự nhiên.

ps: cái colby university có phải là trường trong phim New Best Friend ko? Nếu đúng thì ai định apply nên xem phim đấy. Fun, sex, alcohol, .... có tuốt :)) ;;)

Phaminhang đã viết:
đâu anh ý học ở Colgate :D :D cho răng chắc khoẻ và tự nhiên.

ps: cái colby university có phải là trường trong phim New Best Friend ko? Nếu đúng thì ai định apply nên xem phim đấy. Fun, sex, alcohol, .... có tuốt :)) ;;)

Em ơi, làm gì có Colby Uni, chỉ có Colby College thôi :D . Ở Maine cảnh rất đẹp, nhưng ko có local bus nên nếu ko có xe, mình chẳng đi đâu được.

Khám răng bác hưng thử cái nhẩy :D :D :D
Btw, đây là list trường mình định apply năm nay:
Uni: Dartmouth, Tufts, Rice, MIT, IIT (Illinois institute), Virginia Tech, MIT, Richmond Uni
LACs: Swarthmore, Trinity, Laffayete, Uni of south, Conn, Wabash, Reed, Lake forest, Washington...
Các bác xem hộ cái nhá, thấy có vấn đề gì hông... thanks in advance

Mọi người thấy Tufts thế nào ạ? Em cũng interested in trường này lắm nhưng không biết aid ở đây thế nào :p!
May quá chắc là không đụng mấy cái LACs với bạn Hiếu (có cũng chút ít ở Lafayette, Trinity, Washington hoặc Swarthmore thôi). Bạn Hiếu muốn vào Wabash à?

trùng với anh Hiếu 1 uni (cái này ko chắc apply lắm) và 2 LACs.

Wabash và Tufts đều khá nhưng nghe tin hành lang chưa được kiểm chứng thì hai trường này không được rộng rãi về int'l aid cho lắm. Tufts thì hình như max là full tuition, mà chi phí ở khu Boston/Medford này thì mắc dã man. Cho nên nếu ai 'hiến máu' được chừng 10k mỗi năm thì hai trường này cũng không phải bad choice cho lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:
Wabash ha....:D :D :D bị ấn tượng bởi Single sẽ... mà chưa học Single sẽ bao giờ thế nên thấy tò mò .... chưa biết có vào được ko nên ko dám nói trước...
TUfts: qua kiểm chứng từ website và mấy cái thông tin từ scholarship sources thì bọn này cũng khá là generous... mỗi tội khu Boston... ở đắt chẳng kém center london
@Khoa: cho em hỏi lại Trinity nhá... bọn này có vẻ không khoái VN.
@Minh: trùng với anh trường nào thế

Anh Bình cho em hỏi UWC của anh nhận hs QT theo kiểu need blind ạ ? Trong cái prospetus em nhận được ghi là " admission despite financial status "?

to anh Hiếu: trùng với anh University of Richmond (nhưng cái này em ko thích lắm), Reed và Lake Forest.

hey.... moi người apply trường nào thì cũng lên tiếng cai cho bà con biết mà liệu.
@Minh: Richmond đang có chị Lan Anh bạn anh học, LF thì hôm qua chat với chị KT thì chị ý bảo highly not recommended :( .Reed quá ổn nhưng application bắt có một bài viết gì đó... mà cái đống course work lẫn essay vứt hết ở bên anh... bây giờ phải ngồi type lại bài khác..ặc ặc

To Hà Phương: em đang học ở đâu thế? Admission vào UWC 2004-2006 đã kết thúc rồi (vào hai trường thui: Pearson ở Canada là một em gái ở trường cũ của anh (Thọai Ngọc Hầu - An Giang), MUWCI trường anh cũng là một em gái nhưng từ Chuyên ngữ Hà Nội) -> admission năm sau thì đến tháng 1-2 gì mới có lận. Anh thi lấy học bổng qua National Commitee của Việt Nam -> các UWCs đều nhờ người ở National Commitee chọn. Tuy nhiên, anh cũng có nghe nói là có một chị từng tự mình đăng ký vào trường luôn (UWC của UK í) -> còn lại tính đến giờ 6 người Việt Nam ở các UWCs đều phải thi qua National Commitee.
Học bổng của UWC là merit-based -> tài chính của em mạnh hay yếu không thành vấn đề. Có điều chỉ có UWC của Italy là cho em học bổng toàn phần thôi -> các UWC còn lại em đều phải tự mình lo chi phí đi lại (còn lại thì free hết :D). Có điều người tài trợ của UWC Ý (bộ ngoại giao Ý) nghe nói là không còn tài trợ trường nữa -> không chừng tương lai sẽ bắt tự trả cái khoản đi lại đó luôn. Xí quên, UWC của Sin limits scholarship for inter' nhá -> có điều trường này không đúng chất UWC (đông lắm, trường khác có 200 -> nó đến 2000) -> không nên xin vào làm gì!

Mọi người ơi -> nếu mọi người chọn đế apply (chỉ chọn apply thui nhá -> em không nói chuyện được hay không được) thì Yale, Columbia và Penn mọi người sẽ chọn cái nào? -> cái nào đáng để làm liều hơn?

Anh Bình: em đang xem xét :United World College of the Atlantic ,Lester B. Pearson United World College of the Pacific ,Armand Hammer United World College of the American West . EM sẽ apply tháng 2 năm sau theo kiểu nộp thẳng đến trường, không qua committee của VN ( vì apply qua committee bị giới hạn số trường được chọn ).Có bắt buộc phải qua national committee không ạ?. Anh khuyên em chọn trường nào ạ ?Em xin YM của anh để có gì em tham khảo ý kiến anh được không ạ ?À ,bạn gái vào trường anh năm nay học lớp em đấy ạ :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh nghĩ em không có cơ hội ở Pearson đâu -> Pearson đã nhận người rồi -> hơn nữa người trong National Commitee chẳng đâu xa là sứ quán Canada -> người nào muốn sang Pearson ở Canada (và cả trường MUWCI của anh) đều phải thông qua National Commitee!
Chuyện apply directly đến các trường khác thì anh không biết -> em cứ thử :D -> miễn ý kiến (anh chưa làm -> cho ý kiến tầm bậy thì chết :p)! Em Hà sang bên anh là bạn em à?

Xí quên -> nguyên nhân thông qua National Commitee thì bị giới hạn số trường được chọn: các trường em được apply là những trường trích quỹ để cho em học bổng. Đối với các trường khác (không thông qua National Commitee ở Việt Nam mình nhưng ở các nước khác, mỗi lần tuyển sinh đều đưa ra list 10 trường hết -> tất cả đều phải thông qua National Commitee), học bổng của học sinh là do chính National Commitee làm fundraising từ nhiều nguồn khác nhau -> em apply directly vào các trường đó không chừng không được scholarship đấy (ở Việt Nam gọi chính xác thì cái đó là Selection Commitee làm việc theo thời vụ thui :D -> họ không hoạt động thường xuyên như liên lạc học sinh hay gây quỹ này kia). Năm sau em lên 12 rùi -> apply học IB có sợ bị lỗ 2 năm không đấy?
Liên lạc: danghaquocbinh (YM)

Anh Hiếu ơi, em thấy cái Reed yêu cầu 1 cái essay viết ở trường nhưng đọc đến phần International Students thì nó miễn cho cái đấy mà, chỉ phải cái essay trong Common Application với cái Supplement của nó thôi đấy chứ :-/ Phải xem lại mới được, ko thì cứ viết đại 1 bài ra vậy, hichic. Anh đã viết hết app essay chưa anh?

Em nói thật hay đùa đấy để anh vào xem lại cái nào.... Essay thì sản xuất sòn sòn... nhưng càng viết thấy càng chán... vẫn chưa có ý tưởng gì hay bao giờ có post cho bà con xem sau. :D :D

Hồ Lê Việt Hưng đã viết:
Phạm Ngọc Diệp đã viết:
To Binh: If you want to HAVE FUN in those 4 years, I don't recommend Colby cuz they virtually don't have social life. I spent 5 weeks on Colby campus in a summer program. It's very green and beautiful but boring!

What do you expect from a liberal arts college in the summer? :-/ The students are gone, no activities on campus. Moreover, you were in just a summer program. I believe that most schools are boring in the summer, or even the semester if you don't "get out of the box". Make careful judment please :)

Well, I was totally aware that it was only summer time and there weren't many students. I'm sorry I wasn't clear in my comment. What I referred to is more Waterville than Colby itself.
If you smoke, drink or use drugs, there'll often be a bunch of parties on campus you can go to ;) . But if you don't, I don't think you can do much in the town.
We were given a Waterville map at the beginning to see what we could do. The nearest movie theatre shows one movie at a time /:) . You may have to go to Augusta - about an hour drive - to have more choices. I went to a so-called Teen Dance at some point and what people did was not dancing but kissing :kiss2: , smoking :smoking: and drinking :beerchug: at the same time. We were bored so we left the dance to walk around but all the shops were closed :eek: (It was only 10-11 pm). Even if they had been open, I doubt that we could have had much fun shopping anyways.
I also talked to some Colby students staying on campus during the summer and they all think Colby is quite isolated.
So it's just my own opinion about Waterville (the town of Colby). If you can drive a bit farther, I guess you can find cool stuff. Otherwise, you can shop at K-mart, Walmart or eat out at McDonald, Subway... or some Chinese, Thai restaurants. If any of you attend Colby, I recommend Pad Thai. It's a very delicious and spicy! Yummy! =P~

Anh Hiếu ơi, em xem lại rùi, công nhận là trong cái phần Supplemental của bọn Reed nó có require 1 writing sample, nhưng trong phần checklist cho Intl student thì chỉ cần
1. personal statement
2. Why Reed?

thôi mà? Thế này là thế nào nhỉ? gửi email hỏi lại bọn này mới được.

Back
Bên trên