Liệu mình có thể thay đổi 1 ai đó?

Nguyễn Thị Kiều Minh
(kieuminh)

Active Member
Mọi người này,
Mình có chuyện này muốn kể mọi người nghe.

Nếu có 1 XY rất thích trêu chọc 1 XX. Chẳng hiểu vì lí do gì mà 2 người hay bị gán ghép với nhau.8-} Tất cả đều rất bình thường./:) Và mặc dù XX đã nói với XY đó "Tớ không thích đùa như vậy đâu" nhưng XY đó không thèm quan tâm cứ trêu. XX chán, không thèm chấp, chỉ cười khuẩy khi bị XY trêu. XX biết, XY thực ra rất tốt, chỉ phải cái thích đi trêu chọc mọi người thôi.

Rồi đến 1 ngày, XY đùa quá đà và chạm đến lòng tự trọng của XX. XX giận, không thèm nói chuyện với XY nữa. (Sau khi đã "nhẹ nhàng" nói với XY:
-Ấy nên học cách để trở thành 1 người đàn ông đoàng hoàng đi. Như thế không hay đâu! Tớ thấy ấy chẳng đáng mặt nam nhi tí nào cả.

XY xin lỗi XX. XY hứa sẽ sửa đổi. XY nói con người ai cũng có lòng tự trọng, XY đã hứa thì chắc chắn sẽ thực hiện. XY muốn mời XX đi uống cà phê để... chuộc tội nhưng... XX không thèm.:p XX lịch sự từ chối.

Từ đó, XY đối xử với XX tử tế hẳn. XY không trêu chọc XX nữa... Nhưng mà thỉnh thoảng vẫn tái phạm với mức độ nhẹ. XX bực lắm, mắng XY, XY lại cười cười: "Tớ nhỡ mồm."

Rồi 1 hôm, XX mail cho XY, XX viết cái mail ấy với giọng khá gay gắt, nói rằng XY là cái đồ không đứng đắn, vô duyên, bất lịch sự. XX bảo XY phải sửa đi, không thì không ai ưa đâu. Đúng thế thật. XY giỏi giao tiếp nhưng rất kém về chuyện đối xử với bạn bè, cộng thêm việc suy nghĩ hơi thoáng nữa. Nhưng đó không phải bản chất của XY.

XY viết mail trả lời, nói rằng cảm ơn XX đã nói ra sự thật. XY còn bảo bây giờ XY đã hoàn toàn hiểu những gì mẹ XY nói. XY hứa sẽ sửa đổi. XY bảo, XX là người bạn đầu tiên nói với XY như vậy.

1 lần XX online, có 1 nick lạ nhảy vào chat với XX. XX hỏi người kia tại sao biết nick XX. Người kia bảo lên room thấy nick. Hê, XX chẳng bao giờ lên room Vietnam cả, XX chỉ lên room nước ngoài thôi. Chứng tỏ người kia... bịa.

Tạm gọi cái nick lạ kia là ZZ. ZZ bảo ZZ là đang có chuyện buồn, muốn lên mạng tìm bạn tâm sự. XX hỏi han, bảo ZZ kể. Chuyện buồn của ZZ là thế này: ZZ lỡ mồm trêu chọc, làm chạm đến lòng tự trọng của 1 người bạn. ZZ hỏi XX rằng: "Nếu như ZZ thay đổi và thay đổi được thì XX có tha thứ cho ZZ không, giả sử XX là người bạn ý của ZZ." XX bảo có. Là con người thì nên tha thứ cho lỗi lầm của nhau. Không nên để bụng.

XX cũng thấy lạ, sao ZZ và XY lại giống nhau đến thế. XY và ZZ đều nhỡ mồm nói linh tinh. XX nói với ZZ như vậy. ZZ hỏi XX "bạn thấy người bạn của bạn có tốt không?". XX trả lời: "Đôi lúc mình thấy vậy. Nhưng đôi lúc mình thấy bạn ý rất quá đáng"...

Rồi đến cuối cuộc chat, ZZ nhận mình chính là XY. XY xin lỗi XX vì đã mượn nick người khác để chat với XX thế này. XY cảm ơn XX vì đã cho XY biết suy nghĩ của XX để XY còn điều chỉnh bản thân mình...

----------------------------------------------
Mình đọc được ở đâu đó rằng:

-Bạn đừng hi vọng thay đổi được 1 ai đó. Vì... điều đó không thể thực hiện được. Điều bạn nên làm là tự thay đổi mình và chấp nhận. Nếu bạn không làm được điều đó nữa thì... hãy đi tìm 1 người khác phù hợp với mình hơn.

Liệu XX có nên tin XY không nhỉ?/:)

Chỉnh sửa lần cuối:
chị à , em thấy là chuyện vừa rồi của chị dừng lại ở vấn đề tình bạn thôi , nhưng chưa thấy đề cập đến tình yêu , đấy là điều mà có lẽ em thấy thiêu thiếu .
Thay đổi hay ko thay đổi đc , em nghĩ rằng nó chỉ phụ thuộc vào quyết tâm của mình có muốn thay đổi hay ko mà thôi ,
Chẳng hạn như phong trào " đôi bạn cùng tiến " hồi cấp 2 đã giúp rất nhiều người học yếu phấn đấu vươn lên để đạt đc 1 điều gì đó ,
Còn trong chuyện tình yêu lại càng rõ hơn vì sức mạnh tình yêu là 1 thứ sức mạnh rất lớn lao và nó có thể thay đổi đc nhiêu điều .

Phạm Trí Hiếu đã viết:
chị à , em thấy là chuyện vừa rồi của chị dừng lại ở vấn đề tình bạn thôi , nhưng chưa thấy đề cập đến tình yêu , đấy là điều mà có lẽ em thấy thiêu thiếu .
Thay đổi hay ko thay đổi đc , em nghĩ rằng nó chỉ phụ thuộc vào quyết tâm của mình có muốn thay đổi hay ko mà thôi ,
Chẳng hạn như phong trào " đôi bạn cùng tiến " hồi cấp 2 đã giúp rất nhiều người học yếu phấn đấu vươn lên để đạt đc 1 điều gì đó ,
Còn trong chuyện tình yêu lại càng rõ hơn vì sức mạnh tình yêu là 1 thứ sức mạnh rất lớn lao và nó có thể thay đổi đc nhiêu điều .
-----------------------

Chết , chưa đọc dòng cuối , em nghĩ là ko đâu chị ạ
Có thể XX là người bạn tốt nhất đối với XY
Và trong trường hợp này thì đôi khi lời nói của 1 người bạn tốt lại rất có trọng lượng .

Phạm Trí Hiếu đã viết:

Hehe. Đúng thật. Đây chỉ là 1 mẩu chuyện rất nhỏ thôi. ;) :D Nên em chưa thấy gì là phải./:) 8-}

Phạm Trí Hiếu đã viết:
Chết , chưa đọc dòng cuối , em nghĩ là ko đâu chị ạ
Có thể XX là người bạn tốt nhất đối với XY
Và trong trường hợp này thì đôi khi lời nói của 1 người bạn tốt lại rất có trọng lượng .

:)) Đúng là chưa có gì chắc chắn cả. Nhưng chẳng hiểu sao ở lớp bọn nó cứ...8-| Hay chúng nó phát hiện ra điều gì mà mình không bít? :-? :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Phát hiện ra điều gì là điều gì huh chị ?

Chẳng hạn ở lớp em thân với 3 bạn nữ

Đơn giản là nói chuyện hợp nhau và em thấy có cùng quan điểm trong 1 số vấn đề

thế mà cuối cùng em lần lượt bị gán ghép với 3 bạn đấy

tất nhiên là chúng em chỉ là bạn thui .

Vì thế em thấy là họ có thể là bạn tốt thì đấy cũng là nền tảng cho 1 tình yêu đẹp , sao mình ko chúc cho họ trở thành 1 đôi .

Còn về topic , em thấy là sao ko bàn về " liệu mình có thể thay đổi đc 1 ai đó " thay vì bàn luận về 1 câu chuyện hả chị ?

Phát hiện ra điều gì là điều gì huh chị ?

Phát hiện ra rằng: "2 đứa này chúng nó thích nhau mà không công khai quách đi cho rồi. Mệt quá!:))"

Đây là chuyện của 2 người ở lớp chị ý mà. :D 2 người quen bít nhau được hơn gần 2 năm học nhưng mới bắt đầu nói chuyện nhiều với nhau được có khoảng 4 hay 5 tháng gì đó. Mới thế sao đã thân được nhỉ?:-? Thế mà... :x

Sinh viên không khoái gán ghép nhau như học sinh đâu. Vì lên ĐH, iu là chuyện thường tình.;)

Ờ, mình đi lạc đề mất roài. :)) Liệu XY có thay đổi vì XX không nhỉ?:-? Quan hệ giữa 2 người vẫn chỉ là bạn bình thường. Ngay cả 1 người bạn thân lâu năm cũng chắc gì đã thay đổi được bạn mình.:-?

Hehehe. Còn chị thì... đến chính bản thân mình cũng không tự thay đổi được. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
*Kiều Minh! chuyện Em kể rất thường hay xẩy ra ở lứa tuổi học trò, những chuyện như thế này nếu chỉ dừng lại ở đây hoặc nếu tiếp tục hai người có thể tâm sự, khuyên bảo nhau... thì rất tuyệt. Những chuyện này là những kỷ niệm đẹp khó quên lắm. Anh ngày xưa cũng vậy, đến bây giờ ngồi nghĩ lại chỉ buồn cười thôi, tình bạn đẹp và trong sáng.

*Còn chuyện muốn thay đổi 1 ai đó thì đó là việc lớn và sâu sắc rồi. Còn chỉ xác định dừng lại ở mức bạn bè thì hằng ngày cứ sống đúng với bản chất thật của mình thôi.

Chào Minh!

:D Thế 2 người không tiến xa hơn được nữa ạ?:-? Em thấy có gì cản trở đâu nhỉ? Mối quan hệ ngày càng tốt đẹp. Tình bạn càng vững chắc, càng có cơ sở để... thăng hoa.:)>- ;;) =D>

Thay đổi 1 ai đó... Công nhận là chuyện rất lớn thật!:-? Nhưng mà... điều đó vẫn có thể thực hiện được chứ ạ?;;)

Chào thân ái & Quyết thắng!:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Kiều Minh:Thế 2 người không tiến xa hơn được nữa ạ?:-? Em thấy có gì cản trở đâu nhỉ? Mối quan hệ ngày càng tốt đẹp. Tình bạn càng vững chắc, càng có cơ sở để... thăng hoa. Thay đổi 1 ai đó... Công nhận là chuyện rất lớn thật!:-? Nhưng mà... điều đó vẫn có thể thực hiện được chứ ạ?;;)

* Dĩ nhiên là vẫn liên tục phát triển, thăng hoa nếu muốn tiến xa hơn nữa.

* Nhưng nếu dừng ở tình Bạn thì không có thời gian, và.... để có kế hoạch thay đổi mà mình cứ sống, cư xử... hằng ngày với Bạn ấy thế nào cho đúng mực, đúng bản chất của mình rồi "gần đèn thì sáng", Bạn ấy sẽ hiểu ra và thay đổi... Mà biết đâu khi 1 người cố thay đổi 1 người tốt hơn thì người đó lại không còn chơi với mình nữa (vui 1 chút)

* Còn muốn thay đổi cũng khó lắm. Ví dụ hai vợ chồng sống với nhau mà còn không thay đổi được nữa, lúc đó hai người phải tự chấp nhận nhau để sống hòa thuận, vui vẻ hơn.

Thay đổi 1 ít, chấp nhận 1 ít :)
Cái gì thuộc về sở thích thì không thể bắt ng ta sửa đc. Sở thích ng ta, bản chất ng ta mình phải chấp nhận thôi.
Chỉ có thói quen mới sửa đc :D
Và mình thay đổi ng ta cũng nhẹ nhàng và dần dần thôi :p

tự dưng tìm đc cái topic hợp tâm trạng mình quá :)

Em nghĩ XX nên tin lời XY. Vì ko phải 1 lần XY đã xin lỗi XX. Em đã từng gặp phải trường hợp ấy, nhưng vì em nghĩ: người con trai ấy hiểu em hơn bất cứ đứa con gái nào và em đã tha thứ. Do XY mà XX phải như thế nên XY cần phải sửa đổi. Sở thích của mỗi người thì có vẻ ko dễ thay đổi, nhưng vì cái sở thích ấy mà mất đi những gì quý giá hơn thì bắt buộc phải sửa chữa

Em đã từng tin tưởng rằng mình sẽ thay đổi đc con bạn như em thay đổi đc những thứ khác mà em động đến ....
Nó là đứa , đau lòng mà nói , hư hỏng thực sự , chưa có cái gì nó chưa từng làm : uống rượu , hút thuốc , đánh nhau , cờ bạc thậm chí cả sex
có thể bạn bè trong lớp nhìn nó bằng con mắt ko mấy thiện cảm nhưng em thì khác , hay là nó đối với em thực sự tốt hơn những đứa khác rất nhiều .
Em với nó đc phân công là đôi bạn cùng tiến , em tin rằng em sẽ làm đc nhiều thứ để thay đổi đc nó . Và để khuyên nó bỏ thuốc lá , em đã chứng minh cho nó tác hại của thuốc là bằng cách lấy em làm chuột thí nghiệm .
Có lẽ nó cũng ngộ ra đc nhiều điều ,nhưng tiếc là em đã sai lầm .
Em đã thất bại .
Năm ấy nó ko đc thi tốt nghiệp .
Vì thế em thấy là ko phải lúc nào mình có thể thay đổi đc người khác dù mình quyết tâm đến thế nào .

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì, nhưng mà không phải là không thay đổi được. :D

Chị thấy em là người bạn tốt hiếm có đấy, lấy mình làm vật thí nghiệm để khuyên bạn mình bỏ thuốc. Để bạn em, 1 đứa mà theo như em nói là hư hỏng thực sự, thay đổi quả thật là 1 điều khó khăn. Theo chị, 1 điều khó khăn không phải là điều không thể làm được. Cứ từ từ, dần dần. Thế bây giờ nó thế nào rồi? Mà tại sao nó lại thành như thế được nhỉ? Lúc em khuyên can nó, nó có hiểu ra điều gì không?

Còn XY trong câu chuyện của chị chỉ là thay đổi 1 thói quen.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em ko còn kiểm soát nổi nó nữa .
Kết quả học hành tệ hại của nó + 1 lần lấy trộm xe của mẹ bỏ học thêm đi chơi đã khiến nó ko đc thi tốt nghiệp nữa .
Hôm tổng kết lớp nó ko đến , cô chủ nhiệm nhờ em mang phần thưởng đến cho nó , suy nghĩ đắn đo 1 lúc thế nào , cô lấy lại cái tượng cử nhân rồi đưa cho em mấy thứ còn lại .Còn như thế nào thì chị biết rồi đấy , nó chúc em rồi từ đấy ko gặp nhau đc nữa .
Em cũng nhận ra là nó đã chuyển nhà và chuyển số điện thoại ....

Còn về chuyện tại sao nó lại như thế là bởi vì bố mẹ nó bận buôn bán , ko có thời gian chăm lo việc học hành của nó .Nó cùng ông anh sống ở nhà khác , thỉnh thoảng bố mẹ nó mới qua xem xét thế nào .Và quá trình tha hóa diễn ra như 1 điều ko thể tránh đc .

Từ bấy h trở đi , em ko còn tin tưởng lắm vào chuyện mình có thế thay đổi người khác đc nữa ,,,,,

Ko tin tưởng lắm chứ ko phải ko tin tưởng. Em nghĩ rồi sẽ có lúc chị ý nhận ra thôi. Con người đâu thể mãi thế được?

-Bạn đừng hi vọng thay đổi được 1 ai đó. Vì... điều đó không thể thực hiện được. Điều bạn nên làm là tự thay đổi mình và chấp nhận. Nếu bạn không làm được điều đó nữa thì... hãy đi tìm 1 người khác phù hợp với mình hơn.
CÁi này ko phải lúc nào cũng đúng nhưng phần lớn là đúng ! Con người khó thay đổi lắm...nhưng sẽ có điều kì diệu xảy ra khi tìm được đúng người cho mình thì mới thay đổi được . Ai cũng thế mà thui ! Nếu có thể thay đổi do người khác thì chỉ có thể là 1 người :D

Nhưng mà chị ơi , nhiều khi em thấy muốn thay đổi 1 đứa nào đấy

Và em nhận ra răng em chẳng phải thay đổi cái gì cả ?

Ko phải là do em có suy nghĩ ko tốt về nó thì em ko hiểu là mình nên thay đổi thế nào ạ ?

Nhiều khi vì vô tình thôi, 1 người đã làm 1 người thay đổi...

Chị bây giờ so với chị cách đây vài 3 tháng khác nhau nhiều lắm. Chị biết, vì thích người đó nên chị đã thay đổi, không còn trẻ con nữa. Người lớn hơn, suy nghĩ chín chắn hơn rất nhiều... Tính tình hình như dịu dàng, nữ tính hơn. ^^

:p Giống em thế :p
Từ lúc thik 1 bạn khác, thấy nhiều cái trong mình tự dưng thay đổi 8-| Chẳng cần ng ta tác động gì 8-|

Back
Bên trên