Lớp Toán 1 thân yêu !

Thực ra thì cái gì hoàn hảo quá cũng ko hay, tớ thấy đọc bài bạn Tùng thỉnh thoảng thấy vài lỗi chính tả cũng thú vị lắm ( gọi nó là tiếng địa phương được ko nhỉ :)) ). Văn hay chữ tốt như bạn Hưng còn suốt ngày lẫn lộn dấu hỏi với dấu ngã kia mà :D

Năm nào ko lạnh thì cuối tháng 10, đầu tháng 11 nắng vàng đẹp lắm, nhất là từ tầm 9h sáng đến 3 giờ chiều. Buổi tối thì hơi lạnh, đêm nằm phải đắp chăn mỏng rồi :)

Hê hê,hai bạn NA và ATú châm biếm tớ ghê quá đấy.Tội nghiệp Tèo này quá.
Tớ phải công nhận 1 điều là do hồi cấp 1 học hành ko đến nơi đến chốn nên bây giờ lỗi chính tả vẫn thỉnh thoảng gặp phải các cậu ạ.
Hôm viết bài này lúc đó là do có cảm hứng,viết xong lại có việc phải đi làm ngay nên post lên ko kịp đọc lại và sửa chữa lại.
Còn về chuyện viết thư cho bạn gái mà có lỗi sai thì tớ nghĩ điều đó chưa chắc đã là đáng lo ngại.Đôi khi viết sai chính tả hóa lại hay.Chu đề này khi nào có thời gian tớ sẽ nói rõ suy nghĩ của mình hơn.Dạo này phải làm Bài Tập Lớn môn học nên hơi bận và hơi ngại viết nhiều.

hê hê,Quang Tèo cũng sắp thi rồi à,không nói riêng gì cậu nhầm lỗi chính tả,tớ bi giờ cũng toàn nhầm s với x,ch với tr mà,haha

Minh Anh nói hay vãi.Ít ra cũng còn có chiến hữu bên cạnh mình.Hêhê,phân biệt s với x là khó nhất đấy MA ạ.

To: bạn nào đang ở châu Âu(Anh,Pháp,Thụy Sĩ)
Tớ nghĩ là Christmas năm này hay năm sau sẽ cố gắng tụ tập tất cả vào một lúc nào đó.
Thời gian: Christmas hoặc Easter(tức là đợt nghỉ tầm tháng 3, tháng 4)
(hè cũng có khi là được nhưng cái đấy xa quá không tính được)
Tại:Anh hoặc Thụy Sĩ hoặc Pháp hoặc...

Bây giờ trước mắt là Christmas này có ai sang được Anh không?
Hoàng Minh bảo là để đến dịp tháng 3 hoặc tháng 4 nhưng tớ nghĩ là thích Christmas hơn vì
Tầm tháng 3,4: đợt nghỉ của mọi người có thể lệch nhau, và lúc đấy gần thi cử không biết có ai phải ôn không?
Christmas vốn là dịp để tụ tập nên có rất nhiều hoạt động, ví dụ năm ngoái đến Pháp vào dịp Giáng Sinh có khá nhiều cái hay. Tháng 3,4 tất nhiên được cái là ấm hơn.

Bây giờ hay là mỗi người post một cái nói xem:
-Nếu là Christmas thì đi được vào dịp nào, nếu là Easter thì đi được vào lúc nào. Và thích đi lúc nào hơn.
-Thích tụ tập ở đâu, và ở chỗ mình có thể tụ tập đươc không và trong khoảng bao lâu?
-Quan trọng nhất là bàn về Christmas này. Nếu nhiều người bận quá thì chắc là thôi. Hoặc nếu để đến thang 3,4 tụ tập đông đủ hơn thì hoãn đến lúc đây.Các bạn ở Pháp chắc là bận nhưng nếu chỉ đi 1 tuần trong khoảng từ 23/12 đến 1/1 hoặc sớm hơn, muộn hơn gì đó có được không?

Tớ đi đầu nhé:
Christmas: lúc nào cũng được
Easter: nghỉ từ 16/3 đến giữa tháng 4, nếu tụ tập thì càng sớm càng tốt(trong khoảng tháng 3) để còn về nhà đi học

Pháp:hay đấy nhưng qua rồi, nhưng nếu mọi người thích thì cũng không sao.
Cambridge:Ở đây chắc có thể chứa chấp mọi người được trong khoảng 1 tuần (nếu mà 10 người thì hơi đông nhưng chắc có thể xoay xở thêm giúp đỡ được). Lâu hơn thì sợ bảo vệ chú ý.
Thụy Sĩ: hay đấy.

Ở Pháp bọn tớ được nghỉ Easter 2 tuần đầu tháng 4 ( khoảng 1/4 đến 15/4 )

Tớ thì như thế này :
Noel : ko đi được vì tớ vẫn chưa có titre -> ko xin được visa
Easter : nếu đi đầu tháng 4 thì chắc là được đấy.

Năm nay hội họp ở Anh đi, ở Pháp chán lắm :D. Còn Thụy Sĩ thì sang sau, vì chỗ nào đẹp nhất phải để dành sau cùng, nhỉ ;)

Hê lô mọi người! Hỏi thăm sức khỏe mọi người cái, khỏe cả chứ?
Trước hôm bay tớ cũng đã qua thăm thầy Khải rồi, hi vọng thầy sẽ sớm khỏe lại. Đợt này vừa vào năm học nên bọn tớ khá bận nên không lên forum được nhiều, bọn ấy thông cảm.
Cái vụ tụ tập Giáng sinh thì tớ có lẽ hơi khó. Tớ còn phải hỏi lại xem từ chỗ tớ sang Anh, Pháp hay Đức có cần visa hay không (nếu có thì thôi vì chắc tớ không kịp làm). Còn Phục sinh thì bọn tớ chỉ được nghỉ có 5 ngày từ 5-9/4 thôi (sao bên Anh với Pháp được nghỉ nhiều thế?). Nếu bọn ấy muốn sang chỗ tớ thì báo cho tớ sớm để tớ còn chuẩn bị.

@Moi nguoi:
Noel nay so khong xin kip Visa roi.The nen chac to chi di duoc Thuy Si thoi.Neu ben Tam(ma ru ca thang Quoc nua nhi) xin dc VISA duoc thi co le sang day la hop ly nhat day.Vi dot day Minh Tu chac cung duoc nghi nua.(Tam mua dong dang co tuyet ma sang Thuy Si to thay chuan nhat roi).

Con neu moi nguoi muon sang Anh trc thi chac phai doi tam thang 4 roi.Nhung ma nghe noi ben day tam day la dang on thi roi thi phai.Chi so khong co thoi gian choi boi tu tap duoc thoi.

@MTu:
Chuc mung may chuyen thi cu nhe.(Co le chuc hoi muon chut :p).Sang Anh thi tao khong biet,chu tao nghi sang Phap thi chac ko can VISA dau.It nhat la tu Phap sang Thuy Si la khong can.

@Hung:
Hehe,may dinh sang day chinh xac la khoang nao cua thang 1 the.Bao trc cho anh em cai nhi.Neu may sang khoang dau nam( tuan dau thang 1) thi la luc bon tao van dang dc nghi,ma co khi ben Anh cung the.Nhu the co khi tu tap dc dong hon day.
Dac biet la neu di cung em (hay ban) gai nao thi lai cang phai bao som,de tao voi thang Minh don phong...cho em(ban) y :d.

Chỉnh sửa lần cuối:
Chỉ mang tính chất thông tin: Noel hay Easter tao đều free. Chơi bời tụ tập lúc nào cũng được. Tụ điểm thì chỗ nào cũng được, miễn là xin visa đi được. Tóm lại là Bộ cứ giật dây, tao múa may :p

Nếu Hưng sang Pháp đầu tháng 1 thì tụ tập được đấy. Cuối tháng 1 thì bọn tớ đang thi học kỳ.

Cả ở Pháp và Anh lớp mình có gần chục người mà M Tú ở Thụy Sĩ có một mình, lại mới sang được ko lâu, nếu Noel mà sang Thụy Sĩ thì sợ M Tú cũng hơi mệt đấy /:)

Các bạn cứ bàn bạc đi nhé, bao giờ quyết đi đâu thì gọi tớ một câu :D

Đúng là không lẫn đi đâu cái kiểu lớp mình, bàn đi bàn lại chả thấy quyết định gì cả.
Thế này nhé, mình có 3 phương án:
1. Giáng sinh: sang Pháp
2. Giáng sinh: sang Thụy Sĩ
3. Phục sinh: sang Anh
Mọi người thích phương án nào thì chọn. Cái nào khả thi nhất thì làm, nếu không thì để đến hè cũng được, lúc đấy rỗi rãi hơn.
Bên bọn tớ chỉ được nghỉ Giáng sinh từ 23/12 đến 2/1 thôi.
-------------

@Đức Anh: cảm ơn mày :p

Hehe trường Zurich nỳ dã man quá đi mất.Cho sinh viên nghỉ ít thế ko biết.Tớ thấy cả nhà bàn bạc rôm rả thế này,chắc là hè năm nay sẽ tổ chức họp lớp ở bên Châu Âu nhỉ?Nếu đúng thế thì tớ đi sao nổi.Nghèo lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tình hình là:
+Christmas ở Anh:bỏ vì Pháp không kịp xin visa.
+Christmas Thụy Sĩ: tớ với Anh Tú ủng hộ, nếu đi chắc trong dịp 23/12-7/1
có ai ủng hộ đi nữa không? Và muốn đi chính xác từ ngày nào đến ngày nào?
Quan trọng nhất là phụ thuộc Minh Tú đã: ấy nghỉ từ bao giờ đến bao giờ? Ấy có bận không? Chuyện nhà ở thì nếu đi đông quá thì chắc không ở hết chỗ ấy được, cần thì thuê phòng cũng được.
+Christmas Pháp:cái này thì hơi bị đơn giản quá, nếu có ai muốn đi thì cứ trình bày. Nếu giả sử Minh Tú rất thích đi thì tớ hoàn toàn không phản đối, cốt là tụ tâp thôi
+Phục Sinh ở Anh(tầm đầu tháng 4): chắc là được nhưng phải để đến tầm thang 2,3 mới tính cụ thể được. Nếu ai có nguyện vọng muốn đi thì nói để tớ với Ngọc còn biết số lượng để thu xếp( không là không đón tiếp đâu đấy :)) )
Minh Tú nghỉ ngắn thì sang ngắn cũng được.
+Hè: phiền đấy vì ai cũng vướng nhà ở, với lại cũng chưa biết sẽ ở xó xỉnh nào, làm cái gì.

Sang chỗ tớ chứ gì, ko vấn đề gì. Chỉ cần thông báo là ai sang để tớ biết số người đến rồi còn lo chỗ ở. Tớ được nghỉ từ 23/12 đến hết 2/1.

@Minh Tú:
Sao kì nghỉ nào của mày cũng ngắn quá vậy. Cả năm mày còn kì nào ngoài 2 kì tháng 12 với tháng 4 không?
Không cần xin visa sang Thụy Sĩ nên cũng chẳng vội lắm. Tao cũng nghiên cứu qua một chút. Từ Geneva hay Basel đến chỗ mày có gần ko? Đi tàu cứ áng chừng vớ vẩn tốn độ bao nhiêu? Tao thử nhìn qua mấy cái vé máy bay vào khoảng 23/12-2/1 và thấy cái rẻ nhất đến Geneva lúc 9 giờ tối ngày 24 và rời Geneva lúc 7 giờ sáng ngày 1/1:)) , những cái giờ rõ là quái gở: đúng Giáng Sinh thì chưa chắc đã gặp được và vừa năm mới xong đã phải biến rồi. Tình hình là vé máy bay rất phụ thuộc vào ngày nào. Mày có ý kiến là ngày nào là ngày nhất thiết nên có mặt không?
Chắc mày cũng bận nên không cần để ý quá đâu, vụ này cứ từ từ xử lí thôi.
@Quốc Anh:
Cái vé tao bảo ở trên là £70 mà còn thế :| Nếu mày muốn tiết kiệm thì có lẽ nên cân nhắc bay từ Glasgow hoặc Edinburgh đến Geneva bằng Easyjet. Còn nếu mày ở gần London lúc đấy thì mới nên đi với tao.

Chỉnh sửa lần cuối:
To Anh Tú:Hình như Hoàng Minh và Đức Anh đã gọi điện hỏi thăm sức khỏe thầy rùi cậu ạ.Cả Nho Tâm nữa.Vì thầy có kể cho bọn tớ rồi hay sao ý.
@Quang Tùng: hóa ra là mọi người đi thăm thầy Khải rồi à? Dạo này không đọc forum nên cũng chẳng để ý.Chung qui là cái bệnh quái gì đấy? Chắc thầy giờ phải kiêng nhậu nhẹt, thương thầy quá:(( Thế thầy bây giờ còn day được không?
@Hoàng Minh và Đức Anh: đúng là học trò ngoan của thầy Khải. Tao cũng đang cảm cúm đây, chúng mày liệu mà gọi điến sang hỏi thăm

Tâm Nho à,thầy vẫn đi dạy trên lớp bình thường.Thầy bị bệnh gan và tiểu đường.Kiêng khem nhiều nhưng phải từ từ chứ ko thể 1 sớm 1 chiều đc.Thầy vẫn vui vẻ lạc quan lắm.Yên tâm đi chơi đi nhé Nho Tâm.Bên này bọn tớ cũng đi chơi Noel ghê lắm.Vì bọn tớ đc nghỉ từ 23/12 đến hết ngày 1/1/2007 mà.Chơi bời xả láng.

@Minh Tú:
Sao kì nghỉ nào của mày cũng ngắn quá vậy. Cả năm mày còn kì nào ngoài 2 kì tháng 12 với tháng 4 không?
Không cần xin visa sang Thụy Sĩ nên cũng chẳng vội lắm. Tao cũng nghiên cứu qua một chút. Từ Geneva hay Basel đến chỗ mày có gần ko? Đi tàu cứ áng chừng vớ vẩn tốn độ bao nhiêu? Tao thử nhìn qua mấy cái vé máy bay vào khoảng 23/12-2/1 và thấy cái rẻ nhất đến Geneva lúc 9 giờ tối ngày 24 và rời Geneva lúc 7 giờ sáng ngày 1/1:)) , những cái giờ rõ là quái gở: đúng Giáng Sinh thì chưa chắc đã gặp được và vừa năm mới xong đã phải biến rồi. Tình hình là vé máy bay rất phụ thuộc vào ngày nào. Mày có ý kiến là ngày nào là ngày nhất thiết nên có mặt không?
Chắc mày cũng bận nên không cần để ý quá đâu, vụ này cứ từ từ xử lí thôi.
@Quốc Anh:
Cái vé tao bảo ở trên là £70 mà còn thế :| Nếu mày muốn tiết kiệm thì có lẽ nên cân nhắc bay từ Glasgow hoặc Edinburgh đến Geneva bằng Easyjet. Còn nếu mày ở gần London lúc đấy thì mới nên đi với tao.
Thực ra thì bình thường bọn tao cũng được nghỉ Giáng sinh tới 2 tuần, nhưng vì năm nay trường bọn tao dồn lịch để năm học sau bắt đầu sớm nên kì nghỉ bị cắt bớt đi. Còn kì nghỉ học kì của bọn tao từ đầu tháng 2 đến giữa tháng 3 năm sau, nhưng đợt đó tao đi thực tập rồi.

Về chuyện đi lại thì thế này:
Các bạn ở Pháp thì nên đi tàu đến Geneva, rồi chuyển sang tàu đi Zurich [Thời gian đi tổng cộng khoảng 5 tiếng]. Theo tớ biết thì ko có tàu trực tiếp từ Lyon sang Zurich. Tốt nhất là nên mua vé trước thì tốt hơn.

Các bạn ở bên Anh: Tớ ko biết là đi tàu rẻ hơn hay đi máy bay rẻ hơn. Nếu đi tàu thì thì có thể đi tàu Eurostar sang Paris rồi từ Paris chuyển sang tàu TGV trực tiếp sang Zurich. Nhưng hai cái tàu này phải đặt vé sớm thì mới rẻ. Nếu đi máy bay thì có thể qua Geneva (cách Zurich 3 tiếng đi tàu), Basel (cách Zurich 1 tiếng đi tàu) hoặc trực tiếp đến Zurich.

Back
Bên trên