Lớp Toán 1 thân yêu !

Nguyễn Thị Anh Tú đã viết:
Tớ ko biết nhiều về triết học, cũng ko phải là một " wise person ", nhưng mà cũng cố gắng trả lời bạn Châu vài chữ vậy, cho bạn đỡ tủi thân.

1) Khi gặp một khó khăn nào đó về mặt tinh thần, tớ cố gắng ko suy nghĩ về cái đó nữa, và đi tìm thú vui trong những chuyện khác, làm một cái gì đó linh tinh, vô thưởng vô phạt. Đấy gọi là cách " chạy trốn tạm thời " để cho tâm hồn mình bình tĩnh hơn trước khi phải đối mặt với khó khăn. Sau đó, nếu bình tĩnh rồi mà vẫn ko giải quyết được vấn đề thì tớ sẽ cầu cứu sự giúp đỡ tinh thần từ bên ngoài. Tớ hỏi ý kiến bất kì ai mà tớ nghĩ có thể giúp được tớ, ko nhất thiết cứ phải là những người thân thiết nhất...Còn khi nào bị mất tự tin về mặt tình cảm thì chẳng còn gì tốt hơn là trở về với gia đình và bạn bè, vì đấy là nguồn tình cảm tự nhiên và vô điều kiện nhất.
Khi nào tớ cảm thấy tớ sắp phát điên, thì tớ sẽ đi ngủ. Nếu ko ngủ được thì nói chuyện hoặc viết một cái gì đó.
Nếu mất tự tin trong học hành, thì tớ sẽ tự bảo mình thông minh chán, nếu tìm ra phương pháp hợp lý thì sẽ học được thôi.
Nếu mất tự tin trong giao tiếp, thì tớ sẽ im lặng lắng nghe người khác nói, và sẽ mỉm cười tán thưởng với mọi người.
Nếu tớ cảm thấy cách sống của mình có vấn đề thì sẽ tìm cách thay đổi nó. Nếu bị coi là lập dị thì tớ sẽ tự nhủ mỗi người có một con đường riêng, sao trong cuộc đời mình ko thử làm cái gì đó hay hay của riêng mình, dù thất bại còn hơn là làm những cái mà người khác đã làm.
Nếu cảm thấy mình sắp thất bại, thì tớ sẽ nói cần học cách thất bại trước khi trở thành người thành công, và xét cho cùng thì thất bại cũng ko có gì xấu cả.
Nếu định làm một việc gì đó, mà ko có đủ dũng cảm để làm, thì tớ sẽ nghĩ đến hậu quả xấu nhất, để rút ra kết luận là nó cũng ko đến nỗi nào...Mặt khác thì con người ta có quyền sai lầm cơ mà, nếu mình làm một cái ngu ngốc mà ko có ảnh hưởng gì đến ai thì cứ thử để biết cách làm còn hơn là để đến lúc cần làm thật mà ko biết làm
Nếu gặp thất bại trong chuyện tình ái, tớ sẽ tự nhủ là " Đời còn dài, giai còn nhiều, đi đâu mà vội..." (câu này ko phải của tớ, chỉ là tớ nghe người khác nói thôi)
Túm lại là tớ luôn tự cho phép mình phạm sai lầm, nên cũng ko hay phải băn khoăn về những việc mình làm. Khi gặp một khó khăn nào đó, tớ hay nghĩ theo chiều hướng lạc quan để đầu óc đỡ mệt mỏi.

2) Đối với tớ, cuộc đời có ý nghĩa là khi tớ cố gắng làm một cái gì đó, có thể làm được hay ko, ko quá quan trọng. Quan trọng là thích một cái gì đó và để tâm vào việc mình làm. Ví dụ như bây giờ, thực sự là tớ đang chán chương trình học ở INSA, tớ ko cảm thấy thích thú lém với mấy môn Toán Lý Hóa gì gì đó. Nhưng mà ngược lại tớ lại thích học ngoại ngữ, thích tiếp xúc với mọi người, thích tập trình bày một vấn đề gì đó trước đông người...Vậy nên tớ dành thời gian để làm những việc tớ thích, như vậy cuộc sống với tớ có ý nghĩa hơn. Bây giờ tớ còn đang làm một trò hay hay nữa, tớ đang tìm cách xác định công việc tớ sẽ làm trong tương lai. Nếu đấy thực sự là một việc tớ thích thì dù phải học những cái chán đến mấy để làm được công việc đó, tớ cũng sẽ làm. Như vậy tớ cảm thấy việc học hành của tớ có ý nghĩa hơn.
Cuộc sống cũng rất có ý nghĩa khi tớ cảm thấy mình có thể làm được một việc gì đó dù rất bé cho gia đình, bạn bè, hay kể cả những người tớ ko quen biết. Chỉ cần làm cho một ai đó mỉm cười là thực sự tớ thấy vui lém rồi.

Hi hi, có thể tớ ko trả lời đúng câu hỏi của Châu rồi...nhưng bao giờ Châu viết xong bài đó nhớ gửi cho tớ một bản nhé. Good luck :)
=D> =D> =D> =D> =D> Cảm ơn Tú nhiều nhé. In my opinion, i don't have a meaningful life because iam too young, have no ideals about the real life. I was bombarded with endless messages telling myself how i ought to live my lives: Stay in school, After that go to work, Respest each other, beat competition, buy this buy that. For me, i always ask myself: " What is the good life?", " What am I here for?" " How should i live in oder to find happiness
and self-fullfillment?" It seems to be simple to response but it's not ;). My life is not so interesting at all. I want to work to seek the meaninful life :)) :)) :))

Cuộc sống cũng rất có ý nghĩa khi tớ cảm thấy mình có thể làm được một việc gì đó dù rất bé cho gia đình, bạn bè, hay kể cả những người tớ ko quen biết. Chỉ cần làm cho một ai đó mỉm cười là thực sự tớ thấy vui lém rồi.====> tôi sẽ cho vào bài của tớ hì hì

chau le minh đã viết:
In my opinion, i don't have a meaningful life because iam too young, have no ideals about the real life.
Châu nghĩ thế thật à ? Bọn mình 20 tuổi rồi, còn bé bỏng gì nữa ;). Nhưng đúng là so với tụi nước ngoài thì người VN trẻ con thật, đến bao giờ mới thực sự trưởng thành nhỉ ? Tớ nghe nói đảng bảo thủ ở Anh có một ông nghị sĩ 39 tuổi sắp tranh cử thủ tướng đợt tới, vậy mà họ còn kêu là già...Hừ, hừ, ở nước mình thì chắc là còn lâu...

chúc mừng sinh nhật Đức Anh với Hiệp luôn thể,hai thằng ăn mau chóng trở thành 2 con ... nhá!!!

Nguyễn Thị Anh Tú đã viết:
Châu nghĩ thế thật à ? Bọn mình 20 tuổi rồi, còn bé bỏng gì nữa ;). Nhưng đúng là so với tụi nước ngoài thì người VN trẻ con thật, đến bao giờ mới thực sự trưởng thành nhỉ ? Tớ nghe nói đảng bảo thủ ở Anh có một ông nghị sĩ 39 tuổi sắp tranh cử thủ tướng đợt tới, vậy mà họ còn kêu là già...Hừ, hừ, ở nước mình thì chắc là còn lâu...
0:) 0:) 0:) chẳng biết mở bài thế nào cả, tương luôn câu đấy vào cho mùi mẫn, ma theo tớ thì n trưởng thành phải at least 25 years old, đi làm và phải lo được cuộc sống cho riêng mình, hic hic còn bây giờ vẫn nhờ sự hỗ trợ của gia đình, làm ăn thì thất bại :-/ :-/ thế thì lớn thế nào được. :(( :((

:)) :)) :)) À chúc mừng sinh nhật 2 đứa nhé, :)) :)) :))
:beerchug: :beerchug::beerchug::beerchug::beerchug::beerchug:
:beerchug::beerchug::beerchug::beerchug::beerchug::beerchug:
:dazzler::dazzler::dazzler::dazzler: :dazzler: :dazzler::dazzler::dazzler:
:drummer::drummer::drummer::drummer: :drummer: :drummer::drummer::drummer:
:drummer::drummer::drummer::drummer: :drummer: :drummer::drummer::drummer:

Chỉnh sửa lần cuối:
Chuc Hiep va Duc Anh, hai ban hanh phuc trong le ki niem ngay cuoi' :) De nghi hai ban ko nen ke hoach hoa' nua, mong rang trong thoi gian khong xa nua, minh se co mot nho'c goi bang chu' :)

:)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))
HaHaHa Chắc chú Minh Duy làm phù dâu à, đi sau nâng váy cho cô dâu :)) :)) :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Thằng Vần dạo này rất hỗn, toàn ăn nói cợt nhả với mình, ức chế vật! Suốt ngày anh yêu em yêu, sợ quá :))
@Vần: bọn tao sắp thi rồi, mày chịu khó đi chơi một mình nhé!

Một tuần nữa về nhà rồi he he, thằng ôn Vần chờ tao về rồi đi chơi luôn nhé,

Tuấn bẩn đã viết:
Thằng Vần dạo này rất hỗn, toàn ăn nói cợt nhả với mình, ức chế vật! Suốt ngày anh yêu em yêu, sợ quá

:)) :)) :)) :))

Lớp mình vừa có một trang web mới, mọi người biết hết chưa :) http://toan0104.vnbb.com/index.php?gb=toan0104
Từ hôm nay tớ được nghỉ rồi, năm sau mới phải đi học tiếp. Sướng vật vã :D
Ờ, mà dạo này các bạn nói chuyện tớ chẳng hiểu gì cả. Hai con chuột của Minh Anh là chuột nhắt hay là chuột vi tính vậy. Mà dùng tay bóp chết chuột á, mất vệ sinh quá đi thôi :p

Bây giờ ai gọi tớ mà có chữ "Béo" ở trong đấy là ko thèm trả lời nữa đâu :|
Minh Anh phải bóp chết chuột bạch thật á, sao ko để cho nó sống, tội nghiệp bọn chuột nhỉ :(

Back
Bên trên