Lại sắp hết năm

Hoàng Lê Vĩnh Hưng
(hungmk)

Thành viên danh dự
Sài Gòn không mưa bụi
mùa đông hay mùa xuân
phố dài lên áo ấm
khói lên chiều cuối năm

cành lan nào năm ngoái
em gửi trước sân nhà
lạnh rồi - hoa chớm nụ
em có về thăm ta?

em có về phơi áo
dây mướp đỏ hoa vàng
em có về gội tóc
giếng ta còn xanh trong

em có về mở cổng
gom lá cũ trong vườn
kịp cùng ta đốt lửa
hong tay vào khói sương

em có về - tiếng guốc
(dù đã quên lâu rồi)
khuya ngoài thềm gọi nhé
với riêng lòng ta thôi

em hiểu lòng ta với
còn thương nhớ hoa đào
em hãy về áo đỏ
như Nguyên đán năm nào

Sài Gòn không mưa bụi
mùa đông hay mùa xuân
em có là chim sẻ
tha mây về cuối năm?

thơ cuối năm, anh Hưng viết tặng ai thế?

Tặng em ;)

Nhưng phải đính chính, không phải thơ anh viết, là thơ của anh Đỗ Trung Quân. Anh Hưng em chỉ viết được thơ kiểu dư lày thôi:

Bi giờ cưa gái lên tay
Thì chân lại xuống trời hay chăng trời?! :D

thế thơ sau anh viết tặng chú Hiệp chú Vinh ạ?

Ơ cái con nhóc này, lộ hết bí mật của các chú ý ra dồi :-"

@chú Vinh/ chú Hiệp: cháu vô can nhá :D

Chỉnh sửa lần cuối:
con Hưng này thơ phú rất ba lăng nhăng xí xộ.

vì ,

chú Hiệp chả bao giờ cưa gái, toàn nằm ườn ra cho gái nó cưa, rồi mới thong thả khoan thai vừa thưởng lãm vừa duyệt từng gái một. Tất nhiên có đánh số, có phân loại, tỉ dụ cái này ông dùng ngày lễ, cái này ông ban phúc vào ngày rằm, cái này ông mang tết thày cô, cái này ông gửi cho bạn.

bác đây, phải cái dát hơn bạn Hiệp bác. Bác ko có thói trăng hoa cà trớn như cái thằng mặt xxx đó, nên đứng trước mặt phụ nữ cứ tần ngần ngô ngọng chả biết nói năng chi. Bạo gan lắm cũng chỉ dám bóng gió xa vời "cháu yêu ơi văn hóa càng lên cao nụ hôn càng xuống thấp". Xong lỉnh ra đống cát, rúc đầu vào. Là, ngượng nghịu đấy mà.

rõ chưa con Hưng kia? Cưa sắc ko khoe, cưa cùn ko kêu, nhá. Thơ phú sai bét hết cả.

Chỉnh sửa lần cuối:
Xong lỉnh ra đống cát, rúc đầu vào.
là, cắm đầu cắm cổ xúc hết mười mấy tấn cát một lúc á?

hay bắt chước anh Chử Đồng Tử để chờ gáo nước của em Tiên Dung, xong dồi "mầm trời hừng hực khởi thiên địa chợt đổi ngôi"? Được của nó ông chú nhỉ ;)

Nhắc đến anh Chử Đồng Tử thì cháu có bài thơ này của anh Trịnh Lữ nhà chú Hiệp, yêu quý bốt lên đây tặng ông chú nhá:

Trời vùi mình dưới cát
Lửa trong nước đợi chờ
Em thiên nhiên đất mịn
dựng lau lách ven bờ

trái chín chưa người hái
đê mê dợn gió chiều
lụa là lần lần cởi
nằng nặng giọt phì nhiêu

nước lạnh còn ngại khỏa
đất bỗng cựa run người
mầm trời hừng hực khởi
thiên địa chợt đổi ngôi

huy hoàng em bên tôi
ngợp mắt vạt thân người
đất nổi cồn da thịt
thân em ngập giữa trời

em trốn vào trong tôi
vùng vẫy thoát đơn côi
nước xoáy tìm lòng đất
vật vã mà buông xuôi

tội nghiệp em thật nhiều
rã rời mềm cơn khát
tôi là nguồn nước mát
em uống được bao nhiêu

bảo gì em chẳng nghe
làm gì em chẳng thích
rời bỏ chốn cung đình
thà mang danh phản nghịch

tôi thẳng cây gậy trời
em tròn vành nón tiên
qua đêm nên thành quách
duyên lành truyền vạn niên

em là con cá lạ
tôi nơm được giữa trời
bãi Tự Nhiên ngày ấy
cồn cào huyền thoại phơi

P/S: Quăng chài thả lưới mà như anh Chử thì chú Hiệp chú Vinh có chạy mòn cả chục đôi giày Nike với Adidas cũng chả theo kịp, nói gì đến thằng cháu hotboy nhỉ ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
P/S: Quăng chài thả lưới mà như anh Chử thì chú Hiệp chú Vinh có chạy mòn cả chục đôi giày Nike với Adidas cũng chả theo kịp, nói gì đến thằng cháu hotboy nhỉ ;)

Thôi, kiểu này rúc cát ngạt thở lắm, lại phải khỏa thân ngay từ đầu, xem chú Vinh thể hình có chơi được thì chơi, chú chả chơi.

Chỉnh sửa lần cuối:
cuối năm, tinh thần down, chán quá đi mất :( stressssssss.

nhiều khi nghĩ quẩn, nghĩ biết đâu sẽ tốt hơn nếu mình đừng tham việc quá, đừng ôm đồm quá, đừng thích nhiều thứ quá như thế, nếu mình nói từ chối nhiều hơn.

loser. failure. ghét mấy từ này thế :(

biết là đến cuối tuần mọi việc sẽ khác (tệ đi hay tốt hơn), thậm chí chỉ tối nay thôi mình cũng sẽ khác. tâm tư tình cảm gái 19 gì mà như đồ thị hình tan, lên bát ngát xuống bất tận.

giờ lại ngâm nga "another op'ning, another show."

Nghe than thở này chắc là em gái đang học thi rồi. Cố gắng cho xong về nhà ăn bún riêu bún ốc, cứ nghĩ vậy là nó qua nhanh ấy mà.

cuối năm, tinh thần down, chán quá đi mất :( stressssssss.

Em gái làm sao mà kêu gào thảm thiết thế? Bị thằng giai nào nó đối xử tệ bạc à?

Sắp home sweet home rồi còn giề. Khi nào về anh cho bám càng đi ăn nòng (nợn) nhá, rồi tha hồ mà ngâm nga

ngày nắng cũng như mưa
chỉ mình em lưa thưa
với nỗi buồn cũ xưa
nỗi buồn mà anh đưa
qua đĩa dồi váng mỡ...

từ nay em xin chừa
không ăn hàng rong nữa
:D

Đóng góp cho thơ vần "ưa" của ông cháu bằng cách trích bài ca mà nhân vật Tốn - truyện Không Có Vua của ông Nguyễn Huy Thiệp - hay ê a trong lúc lau nhà:
"Á a... không có vua
Tháng với ngày thoi đưa
Sáng tới chiều say sưa
Tớ với mình dây dưa
Tình với tính hay chưa?..."
Trong truyện này, Tốn là "thằng ngây". Còn trong truyện khác, Alexis Zorba Con Người Hoan Lạc của ông Nikos Kazantzakis cũng có thằng ngây, tên là Mimiko, hay hát thế này:
"Vườn nhà nàng góa sặc mùi cam
Từ độ bén hơi nàng không đêm nào tôi ngủ được"

Hê hê,
Lại sắp hết năm, công việc thì lu xu bu, ông chú bèn tản mạn ơi là tản mạn...

Hiệp ơi, thế là chuyện lạ có thật à, là cái tay Mimiko gì đấy, ngây ngô thế mà cũng biết đọc thơ tiếng Việt à? Giỏi nhỉ!

"Vườn nhà nàng góa sặc mùi cam
Từ độ bén hơi nàng không đêm nào tôi ngủ được"

chú,
vườn nhà nàng goá đêm đêm nồng hương cam
từ độ bén hơi nàng chẳng thể nào tôi ngủ được

chú sửa 1 từ thế này cụ Dương Tường cụ ý thù chú chết :D

ờ mà cái quả Mimiko ngây ngô của chú còn hát dư lày nữa:
rượu mật ong nhắm với hồ đào
gái cần có giai, giai cần có gái

ngây, dưng mà ngây có kiểu, nhờ :p

Ờ bản dịch ấy mà. Tay nhà văn viết bằng tiếng Hy Lạp, tay dịch giả chuyển sang tiếng Anh, gọi là "Zorba The Greek", ông Dương Tường ông ý lại dịch từ tiếng Anh sang tiếng ta, bản dịch tuyệt hay.
Cám ơn ông cháu nhắc ông chú về "nồng" với "sặc" cùng khác biệt giữa ký ức và nguyên bản nhé, nhưng quả là cái mùi hoa cam sao mà thích thế nhỉ, mấy tay đàn ông từ bé đến lúc nhớn hay thích cái mùi hoa cam của phụ nữ, tay Rê-mi trong truyện Không Gia Đình luôn khẳng định sữa con bò Rút-xét của má Bác-bơ-ranh cũng có mùi hoa cam...
Giai giai gái gái, hương hoa cam rượu mật ong quả hồ đào, ngọt lắm say lắm, mấy thằng không ngây lắm lúc lại ngây ngây ngô ngô cứ hay làm bừa nhiều lúc cũng thú ra phết nhỉ.
Tối nay có nhẽ ông chú lại làm điếu xì-gà, đấy cái mùi xì-gà cũng nghiện đáo để :D thằng mặt xxx kia có xơi không tao om tao để phần?

Cám ơn ông cháu nhắc ông chú về "nồng" với "sặc" cùng khác biệt giữa ký ức và nguyên bản nhé, nhưng quả là cái mùi hoa cam sao mà thích thế nhỉ, mấy tay đàn ông từ bé đến lúc nhớn hay thích cái mùi hoa cam của phụ nữ
vì hoa cam, là mùi hương nồng nàn, gợi nhớ, quyến rũ nhưng lại vô cùng khó nắm giữ. Kể cả khi đắm chìm trong hương hoa cam, hai chân lâng lâng không chạm đất, vẫn thấy mình không thể sở hữu được mùi hương ấy. Con cá mất là con cá to, chú nhỉ ;)

tay Rê-mi trong truyện Không Gia Đình luôn khẳng định sữa con bò Rút-xét của má Bác-bơ-ranh cũng có mùi hoa cam...
không phải bạn Rê-mi, là bạn Mat-chi-a. Sắp hết năm rồi, chú có nhắm rượu mật ong với hồ đào không mà ngây ngô nhầm lẫn lung tung hết cả lên thế :-/

vì hoa cam, là mùi hương nồng nàn, gợi nhớ, quyến rũ nhưng lại vô cùng khó nắm giữ. Kể cả khi đắm chìm trong hương hoa cam, hai chân lâng lâng không chạm đất, vẫn thấy mình không thể sở hữu được mùi hương ấy. Con cá mất là con cá to, chú nhỉ ;)

Qua ý kiến của ông cháu, chú mới thấy rằng phụ nữ thích sở hữu ghê... Công nhận ông cháu quả thực là người hiểu phụ nữ, chú phục quá.
Ý kiến riêng thì chú thấy rằng đôi khi cứ lâng lâng đắm chìm với hoa cam là thích rồi, cần quái gì phải sở hữu hoa cam hở cháu. Sở hữu hoa cam thì căng lắm cháu ạ. Chú cũng thấy thương cái thằng nào sở hữu hoa cam.

Ý kiến riêng thì chú thấy rằng đôi khi cứ lâng lâng đắm chìm với hoa cam là thích rồi, cần quái gì phải sở hữu hoa cam hở cháu. Sở hữu hoa cam thì căng lắm cháu ạ. Chú cũng thấy thương cái thằng nào sở hữu hoa cam.

chú Hiệp là chú ngại rồi, chú khôn rồi :) lúc nào lên cơn nhã thì chú nhã ơi là nhã, lúc nào lên cơn đậm đà là chú bánh mỳ phết bơ rõ dày nhỉ :D Chú chả dại mà đi sở hữu hoa cam. Hôm khác chú lại thích hoa hồng hoa huệ thì chú lại lâng lâng với hoa hồng hoa huệ nhỉ?

Hiệp ơi. :D ... cậu tái hòa nhập cộng đồng Hà Nội thế nào rồi?

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên