Kinh nghiệm học ở Anh

sao mà vừa wa đã kiếm được việc :-O
em chắc năm đầu, hoặc ít nhất term đầu án binh bất động wa :D
mẹ em ngày nào cũng dặn wa đấy ko được đi làm thêm nè :D

Cho em hỏi có anh chị nào ở Nottingham ko ạ :-/ em thấy bảo ở đấy loạn lắm :-/ ko biết có đúng ko :-/

hic,thì mẹ em cũng dặn là wa đây lo tập trung học hành,đừng nghĩ đến việc đi làm thêm gì cả,nhưng em nghĩ cũng cần phải làm một thứ gì đó 8-| ,thứ nhất để có thêm kinh nghiêm,rồi còn improve English nữa chứ :) ,lại có thêm tiền :x

@ Hiền : hơ, thì nói thật ở nhà, mấy cái việc này, còn lâu anh mới làm. Ở đây thì bọn nó cũng coi đó là rubbish, đừng hiểu lầm ý anh. Anh đang nói bọn nó coi thế, còn cũng phải làm bỏ xừ chứ.Sang đây mà, xa nhà, cái quái gì chả phải làm,cốt giảm chi phí sinh hoạt :D . Với cả trên anh, bọn nó no interv, tùy chỗ. Đa phần đến xin, nếu có vavancy thì ok, trail khoảng 3h nếu ok thì làm. Còn đâu để cv lại cho tiện, có thì nó gọi mình
@ Châu : kiếm việc phụ thuôc thời điểm mình sang + mình có chịu năng động ko.Đa phần bọn anh sang đây, 2 tuần là có job rồi. Cần gì phải mấy tháng. Mấy đứa mấy tháng ko có việc thì đừng mong xin việc nữa vì nếu trong mấy tháng đi xin việc mà đã ko đc chứng tỏ có cái gì đó sẽ ko hợp rồi ^^
NÓi chung nên đi làm, tuy hơn mệt nhg tiền thì rủng rỉnh. VÌ mới sang, hay qui đổi ra tiền VIệt, thấy cái gì cũng lớn nhg đi làm rồi thì cực ok,hehe,mua sắm chả nghĩ :D

lâu quá không lên đây rùi
Mọi người cũng thấy vắng vẻ quá
Nhưng vẫn hỏi xem anh chị nào cho em hỏi cái này cái
Em nhận được các tài liệu của Bosworth nó gửi sang thấy còn có mục tiêm chủng nữa (nó đánh dấu rất quan trọng)
Em chẳng hiểu cái gì cả ,em đã khám sức khỏe rùi mà sao lại tiêm chủng gì nữa không biết,có ai biết cái vụ này tư vấn cho em cái
Bạn Hoàng MInh cũng nhận được cái này phải ko

ơ Nott n` VN thật nhưng loạn đâu mà loạn >_<
bạn tớ ở Nott vẫn bình yên vô sự mà bẹn Thư, hè về vẫn nguyên vẹn ko xê dịch sợi tóc nìu :D
em ở town chắc khó kiếm job lắm nhỉ >_<
mình tìm chỗ làm ntn ạ? kiếm 1 tờ kiểu như Mua& Bán ah?

@a Huy:hic,anh Huy nói làm em ghen tị quá :(( .Em cũng muốn có việc làm cơ,mà anh Huy làm sao trong vòng mấy tuần mà xin được việc làm hay vậy nhỉ 8-}
@a Hiếu:anh Hiếu ơi,cho em hỏi cái nhể,em nhớ có đợt anh nói là những ai ở Croydon thì nhanh chân chạy đến Nestle để xin học bổng,năm ngoái có một đứa TQ được rồi,vậy là sao hả anh??? 8-| .À ,mà 2 tuần nữa là em lên CTC học rồi,hic,hồi hộp wa :|

@ Minh : ko wan trọng đâu, đằng nào khi nhập cảnh vào uk nó chả bắt em vào check health, dont care cái chuyện tiêm chủng đi, trừ khi sang, vào trg học khám sức khỏe lại lần nữa thôi, còn đâu khi em đi pv, xin đc visa + có giấy khám sức khỏe, cứ việc vào uk vô tư,ok?
@ Trân : ở đây nó có jobcenter, trên đó list theo các loại việc theo các giờ, tha hồ lựa chọn. Nhg anh ko care cái đó lắm, vì phải alo theo cái số đt nó cho, mà cái số này gọi mất tiền, 35p/phút đấy (p not £) . Cứ xông thẳng vào, kiểu McD hoặc quán tàu, quán VIệt. CỨ mạnh dạn vào, hỏi nó 1 câu, mất gì đâu. Dân Việt mình thường ngại va chạm ->khó kiếm vc hơn là phải ^^ Nhg nói chung ở tỉnh rẻ hơn ở LD nhg cũng hơi khó kiếm vc hơn chút. + buồn. A thấy LD cũng buồn bỏ xừ, ngoài cái khu mua sắm trung tâm, hehe. Muốn về VN rồi,hối hận khi đi wa,hix

Phạm Tuấn Huy đã viết:
@ Hiền : hơ, thì nói thật ở nhà, mấy cái việc này, còn lâu anh mới làm. Ở đây thì bọn nó cũng coi đó là rubbish, đừng hiểu lầm ý anh. Anh đang nói bọn nó coi thế, còn cũng phải làm bỏ xừ chứ.Sang đây mà, xa nhà, cái quái gì chả phải làm,cốt giảm chi phí sinh hoạt :D . Với cả trên anh, bọn nó no interv, tùy chỗ. Đa phần đến xin, nếu có vavancy thì ok, trail khoảng 3h nếu ok thì làm. Còn đâu để cv lại cho tiện, có thì nó gọi mình
@ Châu : kiếm việc phụ thuôc thời điểm mình sang + mình có chịu năng động ko.Đa phần bọn anh sang đây, 2 tuần là có job rồi. Cần gì phải mấy tháng. Mấy đứa mấy tháng ko có việc thì đừng mong xin việc nữa vì nếu trong mấy tháng đi xin việc mà đã ko đc chứng tỏ có cái gì đó sẽ ko hợp rồi ^^
NÓi chung nên đi làm, tuy hơn mệt nhg tiền thì rủng rỉnh. VÌ mới sang, hay qui đổi ra tiền VIệt, thấy cái gì cũng lớn nhg đi làm rồi thì cực ok,hehe,mua sắm chả nghĩ :D

.. anh Huy nói về vụ xin việc nghe có vẻ dễ quá nhỉ ?? .. hay là ở LOndon thì nó thế hả anh ?? .. chứ em cũng đồng ý với chị Hiền là tìm việc bên này không phải dễ đâu ạ .. ;;) ... mature như anh Huy có khi có thể xin việc dễ chứ như bọn em thì có mà .... :D:D ... mơ ... :p ... còn vụ xông vào nhà nào có vacancy rồi nó cho thử việc luôn ... em mới nghe lần đầu ... :| .. em chưa thấy hiện tượng này bao h ... :lol: ... dù là apply manager hay cleaner cũng đều phải nộp CV/hoặc app form + bị interview như nhau .. :| ... không hiểu anh Huy lấy thông tin kiếm việc dễ dàng như thế ở đâu thế ạ ... :lol: .. hay là kinh nghiệm bản thân .. :D:D ... em nghe thấy hơi bất ngờ ... :confused: ...

.. btw, job centre chủ yếu nó toàn việc trên trời dưới biển .. hầu như toàn những việc cần permanently .. :| .. có 1 lần em thử vào đấy ngó nghiêng xem thế nào .. dùng cái máy của nó search méo mặt chẳng có gì .. :| ... add của mấy chỗ trong đấy cũng toàn đâu đâu ... tìm trên map cũng lác mắt .. tìm được địa điểm trên map rồi còn phải xách dép xách guốc đi tìm tận nơi xem nó thế nào nữa thì cũng có mà vào bệnh viện ... 8-} ... :D:D ... nên tốt nhất mình cứ chủ động đi tìm thôi ... JC không giúp được gì mấy ngoài apply NI .. :lol: .. :D ...

A.Huy bảo London buồn thì thành phố khác là j bây h. Em thấy buồn hay ko là ở mình thôi :D, muh chỗ nào chán mà có bạn có bè cũng thành vui hết ^^

anh Huy ơi, jobcentre của nó là có điện thoại free để mình gọi mà đâu có phai tự trả, chỉ có điều nó sẽ đuổi ra nếu mình lấy đt để chat :))....

cái job centre đấy chỉ được cái khá nhiều việc, nhưng đôi khi mình tự mò mẫm sẽ tự kiếm việc rất ngon lành thoải mái, việc thích hợp cho hs như mình ở jc thường chỉ có l\cleaning thui, hoặc bồi thì sẽ rất kinh, khá khó, đòi insurance no và interview thì phải....

chuyện pop in xin việc làm thì có gì đâu mà Thủy lại bảo lần đầu nghe thấy nhỉ, chị chỉ thấy thông dụng nhất là tự vác ng` đi vào hỏi han, xin xỏ nó, nếu nó ngần ngừ cứ bảo cho làm thử ko lấy tiền , chấp nhận thì làm tiếp...vậy thôi
anh Huy ơi, anh có thông tin gì về cái national insurance number ko ạ?

chuyện đi lma` ko khả wan lắm nhỉ :D
ở cho em hỏi phát là sao trường e lại bắt đóng tiền host cả năm luôn nhỉ? em tưởng chỉ đóng tháng thôi chứ? đóng cả năm nhỡ mình ko thix ở host nữa mà chuyển ra ở own thì seo?
quai thai >_<

Vũ Hoàng Yến đã viết:
anh Huy ơi, jobcentre của nó là có điện thoại free để mình gọi mà đâu có phai tự trả, chỉ có điều nó sẽ đuổi ra nếu mình lấy đt để chat :))....

cái job centre đấy chỉ được cái khá nhiều việc, nhưng đôi khi mình tự mò mẫm sẽ tự kiếm việc rất ngon lành thoải mái, việc thích hợp cho hs như mình ở jc thường chỉ có l\cleaning thui, hoặc bồi thì sẽ rất kinh, khá khó, đòi insurance no và interview thì phải....

chuyện pop in xin việc làm thì có gì đâu mà Thủy lại bảo lần đầu nghe thấy nhỉ, chị chỉ thấy thông dụng nhất là tự vác ng` đi vào hỏi han, xin xỏ nó, nếu nó ngần ngừ cứ bảo cho làm thử ko lấy tiền , chấp nhận thì làm tiếp...vậy thôi
anh Huy ơi, anh có thông tin gì về cái national insurance number ko ạ?

.. công nhận với chị Yến là em mới nghe vụ vào xin cho làm thử lần đầu đấy :D :lol: .. hay ở LOndon nó thế ... :lol: .. chứ ở Man thì chắc là không đâu .. :D:D :biggrin: ..

.. à.. cái NI hôm qua em vừa đi đăng ký xong .. làm nhẹ nhàng nhanh lắm chị Yến ạ .... 3-6 weeks thì có NI letter nó gửi .. chờ thêm khoảng 1-2-3 tháng nữa thì có cái NI card 8-} .. rõ lâu .. 8-} .. :| ... /:) ...

bạn Trân : .. ơ .. sao host của ấy lại đóng tiền năm nhỉ :eek: ?? . hay là ấy ở campus trường ?? .. :eek: .. chứ host thường thì nó chỉ bắt trả theo tuần hoặc tháng thôi mà ... :| ... bạn Trân cứ liên lạc với trường bảo là mình không thích trả năm ... chỉ muốn trả theo tháng thôi ... tớ nghĩ nó sẽ cho phép chứ nhỉ :-? ... ?? .. :|

tớ cũng thấy rất lạ
hỏi nó rồi
nó bảo phải trả full, rồi còn khuyên nhủ nên ở homestay, pó tay -__-
@c yến: cho e ID của chị được ko ạ?

id gì hả em? ym á : ky_a2_s7

khi nào sang trao đổi mobile nhé :p
ừ nhỉ, chị cũng nghe có lần phải trả host cả năm rùi, tùy trường đấy, nhưng nói chung là được chọn hay sao ấy, tự mình trả cho host theo tuần/tháng như Thủy nói ấy ( chị cũng thế ) hoặc trả cho trường cả năm để trường tự phân bố nếu mình chuyển host.. hình như Chichester cũng phải trả full thì phải >:)...
em hỏi trường xem nếu tao tự trả thì sao? vì nếu đến lúc ko thích tao chuyển ra ngoài ở?
Thủy: aka k, thế thì có vẻ nhẹ nhàng nhưng ko nhanh chóng đâu :D đăng ký thế nào cơ bảo chị mới, lần trước nghe có anh dọa phải interview hay cái gì gì lằng nhằng, chờ đợi kinh lém chị sợ chạy mất giày luôn :p...có được lợi gì nhiều ko nhỉ?

thax chị :x
e sang chưa dùng mobile ngay đâu :D cứ YM cho nó lành đã :D
trường e bắt đóng cho trường, em đang kì kèo chỉ đóng trước 2 months thôi
để từ từ rồi tính sau
nhưng có vẻ khó khăn quá :((
ghét thế ko biết

wel, đấy là trg hợp của bạn a + anh, bọn anh t1 là đi wa hỏi, đúng lc nó cần ng, t2 là trial luôn, nó ok gật đầu, xong cử mình đi 1 lớp training. Done. Có thể do trên này bọn a xin vao Hot Buf nó #. Nhg đã bảo rồi, mình cũng nên có cv để nếu chưa có job, khi nào nó có, nó sẽ alo mình,rite. Còn thực ra xin việc ở đâu cũng có cái khó và cái dễ riêng thôi.
còn JC, wel, a cũng đã bảo thực ra cũng toàn việc linh tinh, n~ vc ngon ngon toàn full time hoặc đòi kn hoặc các loại yêu cầu phụ. Còn vụ fone, hêhe, nó có 1 số số đt ví dụ 088, 080 thì alo mất tiền -> đt ở đấy ko dùng đc, fai móc đt mình ra alo gọi tới hỏi :D

thoi,đang mua,lạnh, tranh thủ ngủ vậy ^^

Vũ Hoàng Yến đã viết:
Thủy: aka k, thế thì có vẻ nhẹ nhàng nhưng ko nhanh chóng đâu :D đăng ký thế nào cơ bảo chị mới, lần trước nghe có anh dọa phải interview hay cái gì gì lằng nhằng, chờ đợi kinh lém chị sợ chạy mất giày luôn :p...có được lợi gì nhiều ko nhỉ?

... chị Yến : .. cái này hơi mất thời gian thôi chị ạ ... như em đã nói ở trên đáy .. .đợi dài cổ 2-3 tháng mới được đầy đủ cái NI + card .... lợi lộc thì có lợi là sau này mình đi xin việc ở UK có cái NI rồi thì xin việc dễ lắm .... :D:lol: .. cực dễ luôn :D:D .. nên cái NI khá quan trọng .. :D:D ... đúng là có interview chị ạ ... interview tầm 45' .. nó cũng đòi giấy tờ lằng nhằng phết :D:lol: .. nhưng chỉ cần mình chuẩn bị đủ rồi mang đến trình nó là ok .. em làm interview nhẹ nhàng dã man .. cứ ngồi nhìn nó xem giấy tờ của mình thôi .. ký xoẹt cái .. done .. :D .. chờ tiếp 2-3 tháng nữa để nó gửi NI letter với card .. :)) .. :| ... ngại nhất đoạn chờ đợi :( thôi chị ạ :( .. /:)

thế à...interview đơn giản chứ gì...hic..ngày xưa chị cứ nghĩ phải đủ 18 mới được làm nên ko dám làm...mà mình cũng đã 18 đâu huhu :((

fees mất bao nhiêu thế Candy?

nghe nói có NI lương cũng cao hơn ;;)

(bi h thích gọi em bé là Candy, nghe nó ngoan ngoan hiền hiền --> đâu như sự thật phũ phàng :nono: :mrgreen: ) hihihi

Vũ Hoàng Yến đã viết:
thế à...interview đơn giản chứ gì...hic..ngày xưa chị cứ nghĩ phải đủ 18 mới được làm nên ko dám làm...mà mình cũng đã 18 đâu huhu :((

fees mất bao nhiêu thế Candy?

nghe nói có NI lương cũng cao hơn ;;)

(bi h thích gọi em bé là Candy, nghe nó ngoan ngoan hiền hiền --> đâu như sự thật phũ phàng :nono: :mrgreen: ) hihihi

... free chị ạ .. không mất đồng nào .. :D:D ...

.. em cũng không rõ có NI lương có cao hơn không :D:D :biggrin: ... nhưng chắc là thế ... :D ..

Back
Bên trên