Kinh nghiệm học ở Anh

Võ Quỳnh Anh
(Mit)

Điều hành viên
Em sắp sửa sang Anh ,theo ngành tài chính.Chắc là sẽ có toán,lý econ, acounting hoặc thống kê.
Nhưng em không biết học như thế nào hiệu quả tốt nhất và chuẩn bị những gì để khỏi bỡ ngỡ.
Cóthể nói qua cho em biết được không ?
Cảm ơn các anh chị nhiều.:D

Em cũng rất muốn hỏi các bác đi trước về học A Level ở UK.
Về môn Toán thì ko biết ở năm thứ1, 2 sẽ học về phần gì? EM thấy có người bảo Toán chỉ ở mức lớp 7,8 của mình, nhung co người lại bảo có cả Lượng, Loga, Tích phân,... nên choáng quá.
Nếu có kiến thúc lớp 11, 12 như thế thì so với VN thế nào? Khó hơn hay dễ hơn hay tương dương?
Thanks.:razz:

To Long: Tớ đã hỏi qua rùi.Toán không khó,tương đương với bên mình thôi.Nhưng khi học A level thì họ đã học về sác xuất thống kê,hàm bậc 3(vẽ đồ thị...)và ma trận.Nhưng tớ nghĩ cũng đơn giản vì họ chưa đi sâu lắm.Tớ đang hỏi xem học về những gì.Tốt nhất là ấy đọc trước sách Toán lớp 11,12 đi.

có bạn Mi,Nhàn Quyên lớp Anh 2 đang học ở Anh đấy.ấy hỏi các bạn ý xem.Theo lời một bác hàng xóm nhà tớ có con đang học ở Anh thì bác ý bảo là hồi trước khi đi học A-Level bác ý phải cho anh ý học trước chương trình toán lớp 12.Lúc đấy là anh ý đang học lớp 11.Tức là ấy còn phải học cả lớp 11 nữa

Toán học ở Anh thì không khó, không phải là chương trình toán lớp 7, 8, cũng có kiến thức lớp 10, 11, 12 nữa nhưng nó không đi sâu như mình mà chỉ dừng lại ở phần cơ bản thôi. Tôt nhất là các em nên đọc trước sách giáo khoa toán lớp 11, 12 trước, hoặc sang đây học cũng được, nhưng dù sao mình biết trước vẫn tốt hơn đúng không :)
Học toán hay còn gọi là Pure maths còn phải đi kèm với học statistics nếu học theo business hay accounting, economics, hoặc học kèm với mechanics nếu em muốn theo các ngành science. Pure maths va statistics hoặc Pure maths va mechanics sẽ đựợc cộng với nhau lấy trung bình để ra điểm toán nói chung, học sinh việt nam thì ko gặp vấn đề gì với PM, nhưng hơi khó khăn với stat hay mechanics vì những phần này chưa được học ở việt nam :( Ngoài học toán các em có thể học thêm Further maths nếu muốn, chị cũng chưa học về chương trình này, nhưng nghe thấy nói cũng không khó hơn pure maths là mấy, nếu muốn các em học thêm để có thêm một điểm A levels, dù sao 5 A vẫn hơn 4 A hay 3 A đúng không :)
Chị nghĩ maths thì các em không phải lo nhiều chỉ cần nắm chắc những kiếm thức cơ bản của sách giáo khoa là được, vấn đề khó khăn học ở bên này chỉ là những môn mình chưa bao giờ học ở việt nam như accounting hay economics, business, chị cũng không biết sách ở việt nam như thế nào, nhưng các em có thể lên các trang web http://tutor2u.net hoặc http://bized.ac.uk để xem trước về các môn đó. NHững môn science như lí, hóa thì chị cũng không biết nhiều thông tin, chỉ biết là mình thường chêýt phần thực hành còn lí thuyết nói chung là okie. Nếu muốn tham khảo về cuộc sống của sinh viên bên này có thể vào forum www.svuk.org.uk
Welcome các em đến UK

Chỉnh sửa lần cuối:
Thank chị Chi.Nhưng em còn muốn hỏi thêm xem cách mình học ntn thì tốt nhất nữa.Em nghĩ phải học thêm tiếng Anh nũa nên cũng vất vả.Thực hành khó lắm hả chị,sợ thật :(:(:(

Em học về Accounting, Eco. Hai môn này thì thế nào ạ, chị có thể nói rõ hơn đuoc ko? Có nên học trước ko? Nếu có thì nên học theo sách nào?
Thank u very much.:)

chị cũng đang học hai môn này, nhưng cũng mới học có 5 tháng nên cũng không thể nói chính xáchcho em được. Bởi vì ở việt nam cũng khó kiếm được sách như ở bên này, nên việc em bảo đọc trước gì chị cũng không biết :) nếu em mượn được sách của những anh chị đã học bên Anh thì tốt nhất. Em cũng có thể đọc sách của việt nam để hiểu trước những khái niệm cơ bản của hai môn này, nhưng chị nghĩ sách VN sẽ rất khác sách bên này nên em cũng chỉ đọc để hiểu sơ bộ thôi. Những trang web chị cho ở trên rất hữu ích cho việc tìm thêm tài liệu về hai môn này, nên em có thể tham khảo trước. Nói chung như chị học thì thấy hai môn nay thế nào nhỉ :( cũng khó và lúc đầu em sẽ gặp nhiều bỡ ngỡ .
Còn về lí hóa thì chị không học nên không biết rõ,, nhưng bạn chị học đều gặp khó khăn ở phần thực hành thôi, vì thực hành em phải tự viết nộp cho thầy, chứ không như ở việt nam phần thực hành đơn giản hơn nhiều, hơn nữa bên này phần thực hành cũng thi và tính vào điểm

còn học thế nào a`, chị chỉ đưa ra ý kiến cá nhân của mình thôi nhé, chị nghĩ đọc càng nhiều sách càng tốt, đặc biệt là môn economics. Accounting thì vừa học lí thuyết vừa làm ài tập tuy nhiên phần lớn trên lớp chỉ dạy làm bài tập thôi, còn lí thuyết thì phải tự đọc sách. Học economics cũng vậy bọn chị phải tự đọc sách chuẩn bị bài trước , rồi đến lớp cô giáo chỉ đưa ra những ý chính cơ bản thôi, nếu có thắc mắc gì thì hỏi cô, nói chung mình tự học là chính.

Hình như hầu hết mọi người sang Uk đều học econ thì phải ?
Đọc sách ở thư viện hả chị?
Nếu em học thêm further maths mà bị B hay C thì nó có ảnh hưởng đến việc xét điểm không? trong năm đầu em sẽ học 4 môn,ngoài ra còn có thể đăng kí môn nào nữa?

Trước đây thì có nhiều người sang UK học Econs, nhưng thời gian gần đây số lượng các bạn học các môn khác như CS, Engineering, Chemistry... đang tăng lên. Lý do nhiều người chọn Econs là UK rất nổi tiếng về lĩnh vực Finance, Banking, Insurance, thêm nữa ai cũng biết London Stock Exchange là thị trường chứng khoán lớn thứ ba trên thế giới, sau NYSE và Tokyo Stock Exchange, và foreign exchange market ở London là lớn nhất trên thế giới về lượng giao dịch.

Để học Econs ở A-Levels tốt thì chỉ cần em chịu khó học kỹ các notes của thầy cô, và writing skills khá một tí. Hầu hết các Econs questions ở A-Levels đều đòi hỏi phải viết khá nhiều như viết essay ý, và thời gian thi lại khá eo hẹp. Nếu em học kỹ các notes và luyện tập làm các past papers thì chắc sẽ ok thôi. Econs ở bậc ĐH thì lại involves a lot of Maths, càng học sâu về Econs thì em sẽ phải sử dụng rất nhiều kiến thức Toán học.

Còn Accounting thì anh thấy chỉ cần bạn luyện tập thường xuyên, làm đi làm lại các bài tập để nhớ các dạng bài và layout của từng dạng câu hỏi. Vào năm đầu của A-levels, em sẽ học các basics của Accounts và Financial Accounting, sang năm hai thì sẽ học sâu thêm về Management Accounting.

Anh nghĩ không cần phải mua sách về Econs và Accounts ở VN trước đâu, bởi vì sách ở UK có thể khác hơn rất nhiều. Lý do là sách bên Anh này thường up-to-date hơn sách ở VN, các terminology cũng khác nhau nhiều. Khoảng 1,2 tuần đầu mới học thì em sẽ thấy bỡ ngỡ, nhưng sau đó thì sẽ catch up rất nhanh, nên không phải lo lắm đâu. Theo kinh nghiệm, những người có trình độ tiếng Anh khá thì sẽ không gặp nhiều khó khăn trong việc học Econs. Good luck các em.

Ôi, không lo đâu, chị học rất là amateur mà cũng còn được điểm tốt chắc mấy em bé chăm chỉ còn phải khá hơn ấy chứ!
Nói đùa thôi, chị cũng học Econ ở A level. Lúc mới sang cũng không biết gì về môn này cả và cũng chưa đọc sách về môn này, nhưng sang đây họ dạy cũng kỹ và cơ bản lắm (cũng tùy xem trường em sắp vào học là trường gì nữa, được trường private thì tốt). Học cũng rất thú vị và điều quan trọng là hiểu kiến thức, còn thì thầy giáo cũng luyện dần cho kỹ năng khi thi! Em có thể chọn 4 hoặc 5 Alevel nếu tham vọng vào Oxford và Cambridge còn nếu không các trường giỏi khác cũng chỉ cần có 3 A level thôi, hoặc 3 A level va` 1 AS (nửa A level). Em có thể take Further maths nếu sau năm đầu điểm không cao có thể retake hoặc drop hẳn. Không cho nó vào "predicted grade" để apply vào đại học cũng được (bên này dùng điểm đó, do giáo viên predict để xét vào đại học). Chọn các môn nên có nhiều variety một chút sẽ có lợi hơn, ví dụ như nếu học toán, econ thì nên chọn thêm địa, sử, art, .... chị thì chọn thêm Business Studies và Drama&Theatre Studies.
Chị hồi trước cũng bảo ở nhà gửi sang 1 quyển sách kinh tế đọc thử cuối cùng ở nhà gửi qua cả lố. Người ta cũng dịch từ sách ở đây ra hết thôi. Tùy từng phương pháp nhưng chị thấy đọc trực tiếp từ sách của Anh xuất bản dễ hiểu hơn. Những Economic term thì dần dần học cũng sẽ quen thôi mà, không khó lắm đâu. Chúc em may mắn, cứ sang đây đi đã, đừng lo lắng gì cả! :)

Cảm ơn các anh chị nhiều :).sướng quá.
To những người chuẩn bị sang học:
contents of pure maths :
-mensuration
-summations
-binomial series
-logarithms and exponentials
-complex numbers
-Maclaurin's and Taylor's series
-hyberbolic function
-coordinate geometry
-trionometic identities
-vectors
-matrix transformation
-differentiation
-intergration
-taylor polynomial
-numercial differentiation
- " intergration
- " solution of differential equations
- " " equations
Có được cái này là do phụ huynh của em tìm kiếm đấy.:))
Còn có statistical ,econ ,physics nữa.
em sẽ hỏi lại địa chỉ email cua web này.Nhưng thấy có vẻ khó mở.:))

Học mathematics ở Anh không khó. Tuy nhiên cũng có một số phần tương đương với ĐH năm thứ nhất ở Việt Nam ví dụ như là vẽ hàm polar ở Pure 5 hay là second order differential equations. Nhưng nói chung dân mình học không có vấn đề gì. Với lại đây là cho Further Maths, còn với Maths bình thường thì chỉ học kỳ 1 chương trình lớp 12 là có thể xả láng ăn chơi nhảy múa chả cần học mà điểm vẫn tốt. Tùy từng trường và tùy từng exam board có thể em sẽ phải làm courseworks cho Toán. Ví dụ như board OCR của chị thì em phải làm coursework cho Pure2, Stas2, Mech2 và Mech4

Về Econ thì nói chung là nó cũng khá logic và straight forward. nếu mà có thể nghe giảng tốt trên lớp và hiểu kỹ ngay bài học thì đến khi thi có khi chả cần ôn gì mà vẫn làm bài được. Chemistry ở đây có ít Toán hơn so với ở Việt Nam nhưng nó đòi hỏi hiểu bản chất của vấn đề khá là kỹ. Nói chung là chỉ tốn công học mấy cái key words thôi chứ còn kiến thức thì cũng không phải là kinh khủng lắm. Có điều bài thi chắc chắn sẽ có hỏi về cách set up một vài cái thí nghiệm nhưng mà ở trên lớp đều đã làm hết rồi nên sẽ không có vấn đề gì.

Chị không có học Acc nên không thể suggest gì được nhưng mà nói chung là em cứ yên tâm học A level chỉ cần 'trâu đúng lúc và học đúng chỗ:cool: đảm bảo là sẽ ngon

Good luck

Hm.. về Econ và Acc hãy những môn "lạ hoắc" khác thì nói chung các em cũng kô đáng lo đâu :) Vì tất cả những môn này đều "mới mẻ" với cả bọn Anh cơ mà :D Hầu hết bọn nó cũng đã học nhưng môn này trên GCSE (trước A-level) đâu :p hihi... Nên là như mọi người đã nói, cứ be confident thôi ;)
Good luck man

sorry mọi người nhé.
bài hom trước em đăng lên không đúng:)
ai ở hội đồng thi edexcel thì vào trang web này sẽ tìm được:

www.edexcel.org.uk/

Chỉnh sửa lần cuối:
chậc,lâu lắm mới lên chăm sóc forum này.:)
mọi người thi xong chưa vậy?
em định hỏi tí chút: trước em nghe nói có thẻ cho sinh viên quốc tế mà đi đâu cũng được giảm 50% đúng không?nếu có thì xin ở đâu ạ?

em ơi...ko có đâu...trước khi chị đi, người ta còn bảo là ở 1 số nơi còn được gọi điện free về nhà nữa cơ....chị cũng hăm hở đi làm.....nhưng cuối cùng chẳng được tích sự gì đâu..
Nếu em muốn làm thì em lên New Indochina ở Đặng Thái Thân(ngay sau Hilton ý)

Nhưng lên đấy được ích lợi gì ?
Chắc mình cũng phải có đk gì đấy thì mới được.
Còn chỗ nào khác nữa không ạ?

Back
Bên trên