Kế hoạch phát triển Box zhongwen!

Trương Thị Thu Trang
(sweetfancy2)

Điều hành viên
Chào mọi người, được sự đồng ý của mod Phương, tớ/em/chị post kế hoạch phát triển box lên đây để tham khảo ý kiến của mọi người. HI vọng mọi người sẽ cùng đọc, thảo luận, cho ý kiến và cùng thực hiện để giúp cho box của chúng ta ngày càng phát triển và hoạt động tốt.:x

KẾ HOẠCH PHÁT TRIỂN BOX TIẾNG TRUNG

1. Đầu tiên phải giải quyết về số lượng thành viên, trong đó phải có những thành viên tích cực, mới giúp cho box của chúng ta ngày càng phát triển và có thể thực hiện được những kế hoạch dưới đây.

2. Lập những topic quan trọng, cần thiết và bổ ích,… cho các thành viên:
+ Cách học tiếng Trung như thế nào? Học ntn để đạt được hiệu quả?
+ Những thắc mắc về học tập
+ ....

3. Giải quyết những thắc mắc của các thành viên về các vấn đề liên quan đến tiếng Trung:
+ về kinh tế các quốc gia sử dụng tiếng Trung
+ về nền văn hóa, đời sống, con người TQ
+.....

4. Giúp đỡ các thành viên nâng cao kiến thức tiếng Trung của mình, ví dụ như trong học tập, trao đổi những kinh nghiệm có được của mỗi thành viên khi học tiếng Trung.
+ trả lời những thắc mắc của các thành viên trong học tập: các kĩ năng học tiếng Trung, cách thi trong các kì thi tiếng Trung….

5.Tổ chức các cuộc thi liên quan đến tiếng Trung
+ vd như: các cuộc thi viết về nền văn hóa, đời sống con người TQ
+ về nền kinh tế của TQ đang phát triển ra sao, có ảnh hưởng như thế nào đến nền kinh tế thế giới....
+ .....

6. Mở các cuộc họp giữa các thành viên:
+ vd: - sau 1 tháng hoạt động, cần có một cuộc họp ol để xem xét lại các hoạt động của box trong thời gian vừa rồi. Có những sự kiện gì đáng chú ý, đáng hoan nghênh, cần xem xét những vấn đề vẫn còn làm chưa tốt và khắc phục những việc đó, sao cho box ngày càng phát triển
- khen ngợi những thành viên mà trong thời gian vừa rồi đã có nhiều đóng góp cho box.
+....

7. Tổ chức các buổi offline nhằm mục đích:
+ gặp gỡ, trao đổi về các vấn đề liên quan đến tiếng Trung giữa các thành viên.
+ tổ chức vui chơi, giải trí, sinh hoạt, giao lưu....
+ ......
( Các buổi offline sẽ được tổ chức vào dịp Tết hoặc hè, tùy theo sự sắp xếp và thời gian của các thành viên..)

8. Cố gắng tổ chức các lớp học tiếng Trung ngoại khóa nếu có sự yêu cầu từ phía các thành viên…

9. Chia sẻ các tư liệu như: âm nhạc, học tập, du học, tài liệu học tập,…
+ Âm nhạc TQ
+ Các tài liệu học tập: như một số trang web hay về tiếng Trung, các đề thi như HSK, các đề thi về những kĩ năng quan trọng của tiếng Trung,……
+ Về du học như: các trường ĐH nổi tiếng tại TQ, các trang web của các trg ĐH đó, các ngành nên học tại TQ, thủ tục và những điều cần đáp ứng khi có ý định đi du học tại TQ và những quôc gia có sử dụng tiếng Trung…
+........

Box của chúng ta mới được thành lập chưa được lâu, còn khá nhiều vấn đề phải giải quyết và chắc chắn sẽ gặp ko ít khó khăn. Theo em thì việc khó khăn trước mắt là về vấn đề thành viên. Box phải có một số lượng thành viên tương đối, trong đó phải có những thành viên tích cực, tâm huyết với box, cùng mod và tất cả mọi người phát triển box. Như mọi người biết, box có tồn tại, phát triển và hoạt động tốt, trở thành một box có ích, sôi nôỉ thì chắc chắn phải phụ thuộc rất nhiều vào sự tích cực cùng lòng nhiệt thành của mọi người. Em rất mong mọi người đọc qua kế hoạch này, cho ý kiến góp ý, để cùng thảo luận và bàn bạc đưa ra hướng giải quyết cho những vấn đề đó.:)
Một lần nữa xin chân thành cám ơn tất cả mọi người. :)

Trương Thị Thu Trang đã viết:
1. Đầu tiên phải giải quyết về số lượng thành viên, trong đó phải có những thành viên tích cực, mới giúp cho box của chúng ta ngày càng phát triển và có thể thực hiện được những kế hoạch dưới đây.

8. Cố gắng tổ chức các lớp học tiếng Trung ngoại khóa nếu có sự yêu cầu từ phía các thành viên…
2 cái này hơi khó thực hiện chị ạ.
cái thứ 1: em sẽ lôi thêm bọn bạn em bên CNN vào còn bên Ams thì các anh chị lo nhá:D
còn cái thứ 8: em thấy ko phải là hơi mà cực khó thực hiện, lấy đâu ra giáo viên ạ?
các cái còn lại, em hoàn toàn đồng ý:D
à, còn nữa, ko chỉ về TQ chị ơi, còn về cả Đài Loan, Hồng Kông nữa

Chỉnh sửa lần cuối:
Chắc chắn cái thứ nhất là khó thực hiện rồi. Nhưng chị cũng thấy đó chính là nòng cốt, và là cái quan trọng nhất. Box có phát triển được tốt hay ko, ko thể chỉ phụ thuộc vào mod mà còn cần rất nhiều sự đóng góp của các thành viên. Mod dù có tận tâm đến thế nào, mà ko có thành viên ( nhất là các thành viên tích cực) thì cũng thế thôi. :) Vì thế mọi người nên cùng bàn bạc để đưa ra hướng giải quyết cho vấn đề này. Làm thế nào để mọi người biết đến box và tích cực tham gia?... Chứ nếu ko thì tất cả những kế hoạch trên dù có hay đến đâu cũng ko thể thực hiện được :D
Còn lại tất cả những kế hoạch trên chị thấy thế là khá ổn rồi. Chỉ có điều, viết kế hoạch thì đc, còn thực hiện được ko chị thấy lại là một vấn đề ;) Mọi người cần phải giúp sức với mod thực hiện thì mới đc. :) Còn về mod thì chị thấy 2 mod Phương với Trang cũng rất tâm huyết với box rồi. :) Chị nghĩ nếu giải quyết được vấn đề trước mắt kia thì việc thực hiện đc cũng ko có gì là khó đâu. Hai mod cố lên! :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Vấn đề con người luôn là tối quan trọng với bất cứ 1 tổ chức, hoạt động nào rồi. Đồng ý với em Trang là đầu tiên phải huy động được một số thành viên đông đảo. Trước mắt để giải quyết vấn đề này thì những thành viên hiện có của CLB phải tận dụng các mối quan hệ của mình để giới thiệu và chào đón những thành viên mới đến với CLB. Cách tốt nhất là mọi người gửi tin nhắn YM đến những người có quan tâm đến tiếng Trung (đang học, nghiên cứu hoặc chỉ đơn giản là yêu thích). Sau đó mình sẽ tính đến các phương án khác.

@Trang: tao cũng nghĩ thế, cố mà lôi kéo mọi người vào đây, ko có thì công sức và kế hoạch của mày cũng khó mà thực hiện được lắm. Tao thì ủng hộ hết sức. ^^. Xem mở lớp học hanyu ol đê, tao thỉnh giáo vài câu. ^^

Lê Đức Phương đã viết:
Vấn đề con người luôn là tối quan trọng với bất cứ 1 tổ chức, hoạt động nào rồi. Đồng ý với em Trang là đầu tiên phải huy động được một số thành viên đông đảo. Trước mắt để giải quyết vấn đề này thì những thành viên hiện có của CLB phải tận dụng các mối quan hệ của mình để giới thiệu và chào đón những thành viên mới đến với CLB. Cách tốt nhất là mọi người gửi tin nhắn YM đến những người có quan tâm đến tiếng Trung (đang học, nghiên cứu hoặc chỉ đơn giản là yêu thích). Sau đó mình sẽ tính đến các phương án khác.
cho em hỏi tí :p
Một người chỉ thik tiếng Trung thôi chứ ko biết gì hết về nó thì lôi vào có được ko ạ ;;)
Chắc là được nhỉ :D

Em hoàn toàn đồng ý với kế hoạch của chị Trang, a P và mọi người nữa. Vấn đề thành viên luôn là quan trọng hàng đầu. ^-*
Tuy nhiên em thấy là, nếu như cả những người chưa biết tiếng Trung, nếu muốn họ vào box thì nên lập một topic như kiểu nhạc Trung, mọi người có thể đưa những bài hát hay, lời, link down, và dịch luôn thì càng tốt đấy ạ ^-*. Như thế sẽ thu hút được nhiều người hơn. Vì thế em xin lập trc một tpoic như thế, đc ko ạ! :)

Chỉnh sửa lần cuối:
@Dung: hoàn toàn được, em ạ. Em cứ gọi mọi người vào đây đi. Nếu chưa biết thì có thể hỏi, mọi người sẽ cùng thảo luận và trả lời giúp. Box lập ra cũng để chào đón tất cả mọi người mà. ;)

Em thấy rằng nên lập một topic trong đó post những bài kiểu dạng như thi HSK để mọi người cùng tham khảo. Mọi người và 2 mod nghĩ thế nào ạ? Tuy nhiên việc này sẽ khá tốn thời gian và công sức để tìm tài liệu, hoặc còn phải type rùi post lên đây nữa. Nhưng em nghĩ nếu như làm được điều này thì rất tốt. Mọi người cho ý kiến đc ko ạ. ^-*

Chị có một vài ý kiến như thế này.
Thứ nhất, để lập được một topic mà trong đó chỉ post các bài kiểu dạng như thi HSk để mọi người tham khảo sẽ mất rất nhiều thời gian. Vì: không những chỉ search trên mạng mà tốt nhất phải có thời gian để ngồi type rồi post lên đây.
Thứ hai, mất thời gian là điều chắc chắn, bây giờ đang là hè nên mọi người có thể lên thường xuyên, tuy nhiên vào năm học sẽ ít có thời gian hơn.
Thứ ba, nếu có lập một topic như vậy thì phải có một số thành viên chịu đứng ra post bài, vd như search và quan trọng hơn là type rùi post lên đây. Thêm vào đó, nếu lập topic này, chị nghĩ tầm 3,4 ngày có thể mới post đc một bài mới( vì ko thể nào có thời gian mà type nhanh để post lên đây đc).
Thực ra ý tưởng này cũng khá hay, tuy nhiên em nên lấy ý kiến của mọi người rồi hẵng thực hiện. Việc lập 1 topic như vậy cần rất nhiều công sức và cũng nên dựa trên tình hình thực tế và nhu cầu của mọi người, và nhiều yếu tố khác.
Vậy đã nhé. :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Em thì nghĩ là nên làm nhiều trò chơi, câu đố liên quan đến triếng Trung. Vừa vui mà ít ra là cũng không có mấy vấn đề học hành. Cái này nó như một dạng sinh hoạt tiếng thôi.
Với cả các anh chị nào đã đi Trung Quốc rồi thì cho các em xin ít kinh nghiệm thực tế, sinh hoạt thế nào, phong tục của người Tàu nó ra làm sao v.....v.....
Thực tế ra thì em thấy, nếu mà cứ nói lòng vòng quanh mấy vấn đề học hành thì sẽ rất ít thông tin mà cũng chả có nhiều người hưởng ứng.
Thành viên mới mạn phép có đôi nhời, có jì không phải xin lĩnh ý :">

Trần Lê Hà Thu đã viết:
Em thì nghĩ là nên làm nhiều trò chơi, câu đố liên quan đến triếng Trung. Vừa vui mà ít ra là cũng không có mấy vấn đề học hành. Cái này nó như một dạng sinh hoạt tiếng thôi.
Với cả các anh chị nào đã đi Trung Quốc rồi thì cho các em xin ít kinh nghiệm thực tế, sinh hoạt thế nào, phong tục của người Tàu nó ra làm sao v.....v.....
Thực tế ra thì em thấy, nếu mà cứ nói lòng vòng quanh mấy vấn đề học hành thì sẽ rất ít thông tin mà cũng chả có nhiều người hưởng ứng.
Thành viên mới mạn phép có đôi nhời, có jì không phải xin lĩnh ý :">
Chị học Trung CNN hả chị? Học bên đấy vất vả lắm ko? Em thấy bà chị họ em than thở ghê lắm. Năm nay em cũng vào Trung - CNN mà:D
Còn cái ý kiến của chị, em thấy nó rất hay, tiếc là với những đứa mới học Chinese như em thì đọc có khi chả hiểu j` thì làm thế nào được.
Còn kinh nghiệm thì chị hỏi chị Trang với anh Phương í.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì hì hì........chị vừa thoát khỏi đấy xong :D. Nói chung thì cũng hơi vất vả, nhưng mà được cái nghỉ hè không có bài tập làm thêm, hay được làm lều trại ở chỗ sân vận động ý, hay được nghỉ theo lịch của sinh viên =P~, mí lị hay được nghe các thầy hát (ít khi hay nhưng mà được cái các thầy hát mấu lắm \:D/)
Chị cũng đang chờ người trên dẫn dắt, tại vì trên ĐH, nếu học giỏi thì năm thứ 2 hay 3 jì đấy là đc đi Đài Loan đấy =P~

Trần Lê Hà Thu đã viết:
Hì hì hì........chị vừa thoát khỏi đấy xong :D. Nói chung thì cũng hơi vất vả, nhưng mà được cái nghỉ hè không có bài tập làm thêm, hay được làm lều trại ở chỗ sân vận động ý, hay được nghỉ theo lịch của sinh viên =P~, mí lị hay được nghe các thầy hát (ít khi hay nhưng mà được cái các thầy hát mấu lắm \:D/)
Chị cũng đang chờ người trên dẫn dắt, tại vì trên ĐH, nếu học giỏi thì năm thứ 2 hay 3 jì đấy là đc đi Đài Loan đấy =P~
Thầy nào thế chị? Mà thầy dạy môn j` ạ?
Chị trả lời em nốt câu này rồi quay về chủ đề Topic chị nhá, ko Mod xử lí đấy, Mod nhỉ;;)

Sao ko ai trả lời ý kiến của em à, :-/
@Hạnh: ấy làm gì mà phải bôi đen chữ Mod thế kia? ;)

Lê Hoàng Việt đã viết:
Sao ko ai trả lời ý kiến của em à, :-/
@Hạnh: ấy làm gì mà phải bôi đen chữ Mod thế kia? ;)
À ko có j`, trêu mod tí thôi (ơ mà quên mất, Mod là ai í nhỉ :D), mà chị Trang trả lời í kiến của ấy rồi đấy chứ, thấy đúng rồi nên mọi ng` thôi ko trả lời nữa:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Trùi, tớ cần là cần mọi người cùng phát biểu ý kiến ý chứ, chị Trang chẳng bảo đợi ý kiến mọi người còn gì, :D. Với lại vấn đề này cần có nhiều người giúp sức, chứ mình tớ làm thế nào đc. :D
PS: còn mod à, anh Phương và chị Trang. Ko bít hay đùa ko bít đây b-)

Lê Hoàng Việt đã viết:
Trùi, tớ cần là cần mọi người cùng phát biểu ý kiến ý chứ, chị Trang chẳng bảo đợi ý kiến mọi người còn gì, :D. Với lại vấn đề này cần có nhiều người giúp sức, chứ mình tớ làm thế nào đc. :D
PS: còn mod à, anh Phương và chị Trang. Ko bít hay đùa ko bít đây b-)
Vấn đề đấy, nói thật, tớ chả hiểu thi HSK là cái j` (sorry, mình noob quá:D), nếu mà cậu muốn làm, thì đương nhiên tớ sẽ giúp (quan trọng là cho tớ hiểu thi HSK là cái j` đã, khổ thế ko biết, chả hiểu j` tại bố mẹ lo hết rồi:D). nếu mà cần nữa thì tớ sẽ nhờ mọi ng` giúp, lớp tớ bên CNN, chắc chúng nó sẽ giúp thôi vì sau này thế nào chúng nó cũng phải tìm hiểu mấy cái đấy để còn "bay" chứ ở Vn chán lắm:D. Mà sao cậu thik Chinese thế mà ko thi lớp CE Ams? Học luôn Chinese ở trường cho tiện:D. Mod là anh P & chị Trang à? Tốt quá thế thì mình trêu đúng ng` rồi nhỉ, trêu 2 mod luôn:D

Mình là box Zhongwen nên có nhiều vấn đề về tiếng cũng như đất nước ,con người TQ để thảo luận.Chính vì thế ngoài việc mọi người cùng nhau đóng góp thì nên phân công công việc theo nhóm (khoảng 2 ,3 người cùng nhau tìm và post từng chủ đề) như thế công việc trôi chảy và chuyên nghiệp hơn.Điều này cũng áp dụng luôn cho cả ý tưởng của ViệtNếu như chị Trang nói là mất 3,4 ngày cho một bài post thì cũng đành vâỵ ,chúng ta cứ từ từ mà làm,thời gian sẽ lấp đầy hết thôi.
:)

Cám ơn ấy đã ủng hộ ý kiến của tớ. Còn HSK là cái gì, mời ấy vào topic Hanyu Shuiping Kaoshi để đọc và thắc mắc rùi mọi người sẽ trả lời hộ, :D. Tớ cũng đang cần các anh chị với mọi người cho chút kinh nghiệm đây :). Thực ra HSK cũng như một dạng thi TOEFL, tớ muốn lập topic này, như tớ đã nói để post những bài, kiểu dạng đề thi, hoặc những bài như luyện HSK....để tất cả mọi người cùng tham khảo. Đúng là việc này sẽ rất mất thời gian, nên tầm 3,4 ngày mới có thể post đề lên được.
Ngoài lề tí, tớ ko thi vào CE vì tớ thích Toán hơn, hì... :p
Còn đừng có trêu mod nhé, hehe ^^ Mừ 2 mod đi đâu rùi, chả thấy vô đây cho ý kiến rì là seo nhỉ??? :-/
Ý kiến của bạn Mai cũng hay, để xem 2 mod với mọi người ý kiến thế nào. :D

Back
Bên trên