Hoạt động ngoại khóa???

Phạm Ngọc Thủy
(hey_ya)

Ở đây chắc có nhiều anh chị xin được học bổng ở Mĩ rồi nên em hỏi cái này. Khi apply vào các trường bên đó, có 1 phần khá quan trọng là các hoạt động ngoại khóa, hoạt động tình nguyện, nhưng ở VN, hoạt động thì ít, tình nguyện thì toàn có thêm chú thích "Chỉ dành cho sinh viên" 8-} Vụ này nên tính thế nào ạ?

nên nói thật chị Thủy ạ :) mà không phải là ở Việt Nam không có hoạt động ngoại khóa đâu ;) ngay cả việc học thêm của mình cũng được đánh giá. rồi các câu lạc bộ trường học, các achievment... không kể công việc làm thêm. vả lại, nếu không có, hãy tạo ra nó!

Nhưng thế nào thì community service cũng vẫn được đánh giá cao hơn chứ??

Thế nào là community service vậy ạ? Hổng lẽ kêu mình đi mùa hè xanh gì đó, rồi ra chỗ ngã tư đứng phất cờ đó hử? Mà cái community service đó có quan trọng trong việc apply không? có bắt buộc không vậy?

Ờ đúng roài em ạ cái đấy cũng là community service đấy. Hay em tham gia các hoạt động tình nguyện kiểu giúp đỡ người nghèo bla bla thôi. Nói chung bịa ra chút cũng được (nhưng phải bịa cho người ta tin chứ đừng bảo em đi đào vàng để ủng hộ người nghèo). Họ ko bắt em phải trưng cái cert ra nhưng sang trường thường mình nên tham gia cái gì đó. Đến lúc đấy cứ lớ nga lớ ngớ lóng nga lóng ngòng thì ngượng chết ;))

Nói chung theo anh Hiếu là có thể bịa được trong application ý ạ? Hay quá, em cũng đang bán sông bán chết vụ này, thấy dân tình ai cũng bảo đi volunteer :D:D, nếu thế thì cho quả volunteer cho làng SOS và hiệp hội vì nạn nhân chất độc màu da cam thì chắc cũng không đến nỗi khó tin lắm.

người ta luôn có cách để phát hiện mình nói dối. người Mĩ rất ghét sự dối trá. mọi trường học có thể chấp nhận một sinh viên có tiền sử phạm tội nhưng sẽ từ chối tức thì một kẻ nói dối. vì thế, em đặc biệt khuyến cáo mọi người HÃY NÓI THẬT trong application.

nhưng mà, tất nhiên, không ai cầm mình phóng đại sự thật lên một tí cả :D

Vậy theo em sự phóng đại sự thật thêm 1 tí đó là như the nao?? :-?

Cái đó tùy từng người, mỗi người có 1 cách phóng đại riêng nhưng đừng để sang bên ý bị lật tẩy thì xấu hổ lắm :D
Cái đấy giống như kiểu 1 người mới vào nghề khác hẳn người làm lâu năm, nhưng người làm 10 năm và người làm 15 năm thì chẳng khác nhau là mấy :D mặc dù hơn nhau cả 5 năm

Hãy nghĩ ra bất cứ cái gì có thể ( trừ mấy cái utopia ra :))) và cũng phải dựa vào sự thật một tí chứ đừng có bịa hoàn toàn, hôm nọ ngồi với VL một lúc nghĩ đuợc ối cái hay ho :))

Mình cũng đang đi dạy kèm cho tụi nhóc ở làng S0S.Nhưng o biết có nhận đựơc giấy chứng nhận O? Nếu O có gíấy thí họ có tin O?

Ko cần giấy chứng nhận đâu, hãy thay giấy chứng nhận = 1 bài essay viết về việc ấy -> sẽ hay hơn rất nhiều, mà cũng mang tính thuyết phục cao :D Xin giấy chứng nhận thì chẳng khác nào mình đi làm từ thiện VÌ cái giấy ấy cả :D

cho em bon chen một tí.
hiện nay em đang tổ chức một workcamp. Đây là một hoạt động tình nguyện rất hay ho và phổ biến overseas, ở Vn thì ít ng` biết
(em copy thông tin dưới đây từ bài viết khác của em, có gì phạm "húy" xin các anh chị bỏ qua)
< Thời gian là từ 15/8-> 30/8, sáng có mặt lúc 8h và về sớm nhất là 8h tối .
thứ hai là các hoạt động của workcamp. Workcamp nào cũng phải đạt đc 2 mục đích sau: do community service and promote international understanding (đây chính là lí do tại sao thông thường các tình nguyện viên phải ngủ lại camp site -> để mình co cúng "điều kiện sống" với ng` ta, nhg mấy anh chị lớn bảo mình kô thích thì thôi.
Về workcamp lần này: đây là cái workcamp thứ hai đc tổ chúc tai Việt Nam, địa điểm là làng chài, bao gồm một số hoạt đông như sau"
-dạy bọn trẻ con tập bơi (cả tao nữa vỉ tao kô biết bơi)
-làm các công việc thủ công để tăng thu nhập cho bọn trẻ con
.....(đang nghĩ)
Nói chung là công việc kô có gì kố khăn cả. Vấn đề ở đây là cống hiến thời gian + tiền bạc: bọn mình phải tự trả tiền ăn, kô có tài trợ và phải có mặt liên tục tại camp site cùng với các tình nguyện viên.
Chương trình làm việc đã có sự chuẩn bị trước rồi, chỉ cần có budgets+volunteers là ta nhào zô thôi.
Tao nghĩ là nhiều đừa có thể tham gia nhưng vì time + parents nên...nhưng tao thực sự khuyến khích những ai có thể làm việc full-time. Hiện h đã có 6 tinh nguyện viên nước ng` + 2 Vietnamese full-time,part-time: rất nhiều anh chị trong tinh nguyện trẻ.
Nếu ai tham gia đc thì báo cho tao, hoặc là gửi mail cho tao daisyvn89@Y! Hoặc vào http://groups.yahoo.com/group/javvavietnam/ post một cái thư lên để cho mọi ng` đều biết.
Phew, đánh máy mệt quá. Hiện h có 3 anh chị đi Thái để chuẩn bị cho workcamp rồi, em ở nhà chuẩn bị phải làm một đống việc. Mai đi học thầy Phương, có đứa nào làm hết bài tập chưa???
À quên, nếu bon may muốn biết thêm về workcamp lần 1, vào đây http://tnt.vasc.com.vn/workcamp/ind...id=69&Itemid=41 >
Công việc là như thế, có anh chi nào muốn tham gia thì cho em biết nhanh nhanh nhé:D

Hừ, nói chung không thích cái kiểu chôn chân trong phòng cày cuốc xong nói là mình hoạt động ngoại khóa đầy mình :)

Hehe. mình ngoại khóa suốt nhưng chả cày cuốc gì :( Academic chắc lết bết mất :(

? Đâu đâu, ai show, xem với :))

Ngoại khóa ở cái thứ yêu thích của mình có sao đâu, vẫn hơn nhiều người thật sự chả muốn volunteer mà cứ nhét vào. Ngoại khóa đâu chỉ có cái đó, parttime đi rửa bát cũng được mà ;;)

Vừa phải thôi cho người ta còn tin với, cái gì quá cũng ko tốt :))
Với lại cả academic honors cả extra curricula cân bằng nhau thì tốt hơn chứ ngoại khóa thì tốt chính khóa thì ẹ cũng hơi ... :))

Trích dẫn bài viết của Nguyễn Lý Hiền Nga:
ngay cả việc học thêm của mình cũng được đánh giá.

Anh ko nghi la nhu vay
Nếu mà ai đó có thể chứng minh đựoc với adcom là do hoàn cảnh phải đi học thêm suốt ngày, không có thời gian đi làm EC thì có lẽ vẫn ổn, chứ như thằng Thắng ở trên đã định bịa rồi mà vẫn lên HAO oang oang khoe mẽ thì anh sẽ mật thư cho adcom các trường đá đít chú lun. :D

Back
Bên trên