Hoạt động ngoại khóa???

Trả lương :D ,lâu lâu bố dúi cho 20 nghìn tiền công canh hàng ,chắc tính Work experience được chứ ta :D
Anh gì nói manager nghe oai quá :x

thì đấy là mục đích của cái đơn mà em, càng oai càng tốt :D

Lâm ơi, cậu khỏe không? Đã về lại trường chưa hay vẫn còn ở Boston :D...hôm nọ vào album thấy hình như cậu đi NYC/DC vui lắm :)

Cho em hỏi là ví dụ như mình viết bài gửi cho báo thì có cần dùng tên thật không ạ (để adcom mới biết), có báo còn đăng cả địa chỉ email của mình nữa, email đó có được khác với email của mình khi apply không ạ? Bài tiếng Việt có cần dịch ra tiếng Anh không ạ?
Ví dụ như viết báo thì tính là extracurricular activities hay là work ạ? (ghi trong phần work experience).

Cho em hỏi là hoạt động ngoại khóa thì cái nào mà mình dành thời gian nhiều mới tính, còn ít thời gian (ví dụ như 1 giờ/tuần, 1 tuần/năm) thì cũng không ghi vô làm gì, có phải không ạ, vì không cho thấy commitment gì hết, các anh chị thường bảo chất lượng hơn số lượng?

Còn nếu mình viết thơ/truyện thì trong Common App mình chọn category là gì ạ (vì em thấy có art [nghệ thuật], có journalisms chứ không có poetry gì cả)?

Về cái vụ viết báo thì ko cần phải phức tạp thế, bạn có phải gửi đến cho trường xem đâu, chỉ cần liệt kê ra thôi, vả lại sao bạn lại tự hỏi tự trả lời thế kia (câu bài ?)
Thơ và truyện thì là art thôi, còn nếu ko biết ghi là gì bạn cứ chọn Other Club/Acitivity

Đặng Vũ Quang Thái đã viết:
Cho em hỏi là ví dụ như mình viết bài gửi cho báo thì có cần dùng tên thật không ạ (để adcom mới biết), có báo còn đăng cả địa chỉ email của mình nữa, email đó có được khác với email của mình khi apply không ạ? Bài tiếng Việt có cần dịch ra tiếng Anh không ạ?
Ví dụ như viết báo thì tính là extracurricular activities hay là work ạ? (ghi trong phần work experience).

Theo to' thi` viet' bao' nen de o fan` work experience ^^ vi` minh` duoc tra $ muh!!!! Con` nh~ j` mình ghi ở trong CommonApp thì adcom chả có thời gian mà kiểm tra lại đâu, ng` ta đánh giá nh~ cái ý trong nh~ năm học ở trường thôi :D.

Hồ Lê Việt Long đã viết:
vả lại sao bạn lại tự hỏi tự trả lời thế kia (câu bài ?)
Mình không hỏi và tự trả lời, chỉ là mình thấy có 7 dòng thì không biết nếu ghi thêm vài cái cho vui thì có nên ghi thêm vào không, không biết có hại gì không.

Lê Quỳnh Phương đã viết:
Con` nh~ j` mình ghi ở trong CommonApp thì adcom chả có thời gian mà kiểm tra lại đâu, ng` ta đánh giá nh~ cái ý trong nh~ năm học ở trường thôi
Những cái ý bạn nói là những cái gì vậy?

Chỉnh sửa lần cuối:
Có những short-term extra-curri hoặc những hoạt động bạn ko biết nên cho vào loại nào, nếu bạn muốn đề cập thì hãy ghi vào phần additional information bên dưới
Có rất nhiều cách để bạn liệt kê

Cái gì mà đáng sợ chứ :))
Ko có thì đành khai ko có chứ biết thế nào :D Nhưng anh nghĩ cũng ko sao đâu, giải thích đàng hoàng ở VN trẻ em ko được làm thêm :D (vì luật cấm và các vị phụ huynh cũng ko cho :D)

Đấy là chuyện khác :D Trong TWE essay bịa thì có sao, nó có biết mình quốc tịch gì đâu :-?

1. Work Experience thì phải được trả lương mới gọi là WE à ?!? Nếu làm tutor mà ko lấy $ thì sao :D ( hoặc cái gì tương tự thế )
2. Art thường chỉ mấy thứ kiểu vẽ vời, văn vẻ gì đấy, nếu là hát, nhảy, múa, kịch .. ( cái mà VN gọi là "văn nghệ" í :D ) thì gọi là gì ? :-/

Oạch
Thứ 1: WE ko được trả lương ko gọi là WE mà là Volunteer
Thứ 2: Mày nói chung chung thế thì tao chịu, ở Mỹ có nhiều thể loại lắm, Choir, Visual Arts, Dancing, Ballet... mày thích kiểu nào thì tick kiểu đó, còn nếu ko phải thì ghi vào phần additional infor rồi giải thích ra

Ơ hơ, ko phải mình định học/tham gia cái gì ở bên đó đâu mà là những thứ đã làm ở bên này này , cái ECA í :D Chẳng nhẽ tao ngồi kể lể 1 đống lủng củng những thứ văn nghệ đã tham gia từ xưa à ?!? Hay là cứ kể cho thật nhiều, càng nhiều càng ít :D

Đặng Minh Châu đã viết:
1. Work Experience thì phải được trả lương mới gọi là WE à ?!? Nếu làm tutor mà ko lấy $ thì sao :D ( hoặc cái gì tương tự thế)

I think it'd better be "internship" (sounds so "oai" :>)

2. Art thường chỉ mấy thứ kiểu vẽ vời, văn vẻ gì đấy, nếu là hát, nhảy, múa, kịch .. ( cái mà VN gọi là "văn nghệ" í :D ) thì gọi là gì ? :-/

Chẹp, in my opinion thì chỉ nên list những hoạt động có qui mô một tẹo, mà nh~ cái mày có vị trí một tí ý. Ngày xưa cụ Nguyễn Du có nói một câu rất đúng với application process ngày nay: "quí hồ tinh bất quí hồ đa". C wot I mean ;)

internship gì mà mày bịa :))
Khai nhiều EC quá thành clone đấy

Chỉ kể mấy cái như music, performance, dance, art work nếu mày được recognized trên lĩnh vực đó. Vì những cái sample mày gửi sẽ đựoc gửi đến department về art đánh giá :D

Cho em hỏi varsity letters là gì ạ? Em tra từ điển mãi mà vẫn không tìm ra nó là cái gì?

Back
Bên trên