Hmmm có ai hứng thú với nhạc cổ điển không nhi?

Nguyễn Nguyên Phương
(Chickabiddy)

Hì, mọi người có ai thích nghe nhạc cổ điển không? Tớ thấy cũng hay phết.

Mình là dân nghiền cổ điển đây. Có vấn đề gì về nhạc cổ điển hi vọng sẽ giúp được các bạn.
Thế bạn Phuong thích cổ điển loại gì? Nghe nhạc giao hưởng, piano solo, violin solo, violin & piano....còn nhiều lắm. Đấy là một số loại người ta hay nghe. Đã nghe cái gì, bản nhạc gì rồi mà bảo hay phết.

Bản nhạc cổ điển ma tôi thích nhất là Bản Carmen của Bizet. Nghe bao nhiêu lần mà ko thấy chán. Tôi còn đọc cả truyện và xem ballet về carmen rồi. Càng hiểu càng thấy hay. Tuy nhiên Cổ điển ko phải là niềm ham thích nhất của tôi vì tôi thích Rock hơn. Tuy nhiên khi cần sự yên tĩnh thì ko gì bằng nhạc cổ điển. Ngoài ra tôi còn thích "vũ khúc Hungary" và Hồ thiên nga. Còn các bạn?

Nhạc cổ điển công nhận hay thật đấy.KHoái nhất là lúc ngồi 1 mình ma nghe thì chết thôi.
Tiếng violin thì hay khỏi bàn rui,nhưng mà số 1 vẫn là piano.:mrgreen:

Thì đương nhiên là mình có biết về nhạc cổ điển thì mới bảo hay chứ. Mình thì thích nghe Polonais của Orginski, mấy bản valse và sonatta của Mozart. Còn violon thì ko nghe nhiều lắm nên chẳng biết tí gì!
Nghe piano là hay nhất!!!

Polonaise của Oginsky nghe đỉnh vật. Ngoài ra thì Humoresque Ges Dur của Dvorak hay Mente của Bach đều rất tuyệt. Hồi xưa mình thường nghe For Elise suốt ngày. Tiếc là chỉ nghe được mà không đánh được vì không biết Piano.

Wow ! Ở đây mọi người nghe toàn bài đỉnh cả. Thế có ai nghe nhạc của Chopin chưa ?
Một số bản Polonaise, Valse, Nocturne hay Etude của Chopin giàu chất lãng mạn, hay là Valse của Strauss hoặc một số bản Sonata của Beethoven... cũng vậy, nghe mãi mà không biết chán.
Thế giới âm nhạc cổ điển thật tuyệt vời ! Nhưng còn tuyệt vời hơn khi chính mình chơi được những bản nhạc đấy ! Các bạn có thấy thế không ?

Hì, mình cũng thích nghe bản Moonlight nữa, nghe mãi không chán. Thật may mắn khi mình cũng chơi được một số bản nhạc dành cho piano. Lúc nào học hành căng thẳng mà chạy lại cái đàn ngồi chơi một vài bản nhạc thì thật tuyệt!

Mình thì khoái nhất là ... Nocturne và Etudy cũng như là Valse Chopin ... Mình cả đời ... chỉ học mấy ông kia ... nhất là Etudy Czerny nên chán ngấy tận cổ ... Mấy năm gần đây được học Chopin ... sướng kinh khủng ... nhưng mà cũng khó ghê cơ ...

Etudy của Chopin thì khó nhưng lại có tính giai điệu lãng mạn ...Rất dễ nghe ... và dễ vào lòng người ..
Valse của Chopin thì thật hay ... nhịp điệu đúng là một sự ... chẳng còn gì để nói hết ... vì mình thích nghe nhất trong lúc đi ngủ ... :D
Nocturne thi không còn gì để nói cả ... Tất cả như những khúc tâm tình của chính bản thân mình vậy ... Khi bạn buồn... bạn cảm thấy như có người đang tâm sự với bạn .. hiểu được nỗi buồn của bạn ... Khi bạn vui thi dường như tiết tấu tự do của tác phẩm làm bạn phải đứng dậy và muốn nhảy nhót ... muốn hát theo giai điệu của tác phẩm ...

Mình thích nhạc của Chopin ... và luôn luôn thích ... :D

Nhạc cổ điển đỉnh cao chất lượng thế mà sao vẫn có những người không thích, mà ghét nhỉ? Mình thà nghe nhạc cổ điển cả đời còn hơn nghe Lam Trường, Đan Trường, Quang Vinh, Thanh thảo,.... hát trong 1 giây!

Đúng là nhạc Chopin rất dễ nghe, rất dễ đi vào lòng người nhưng không dễ chơi. Chơi một bản nhạc của Chopin mà để người nghe cảm nhận được hết cái hay của bản nhạc đó là một điều khó. Không biết ở đây có ai chơi được một bản Nocturne hay Etude của Chopin ? Đấy chắc phải là người có trình độ cao lắm !
Tuy nhiên phải nói rằng nhạc Chopin hơi buồn. Ngay đến cả bản nhạc có thể coi là vui mà khi nghe kỹ thì vẫn thấy hơi buồn.

Mình không thích nghe nhạc của Chopin bằng Mozart. Nhạc Mozart cuốn hút mình hơn rất nhiều ( có lẽ vì nghe nhiều và học nhiều Mozart quá)! Nhưng mình cũng rất thích bài Nocturne, nghe bài này vào buổi đêm im lặng thì cứ gọi là............... phê lòi cả mắt!!!!:mrgreen:

nhưng công nhận một số bài quá nổi tiếng ra là nghe 1 cái hiểu ngau, thấm ngay.
CÒn hầu hết là rất ko hiểu . Mãi mới thấm được. Mà cái gì cúng thế! MÌnh chỉ có thể hiểu sơ sơ wa 1 số điều..
Hôm vừa rồi mình có được xem chương trình Âm nhạc mùa thu ( ở trên nhà hát lớn( đây là đang nói tán nhé), mình được xem Pháo hoa biểu diễn bộ gõ theo phương tây. Hay kinh khủng khiếp luôn, sáng tạo tuyệt vời, Ko ngờ VN mình cũng có những điểm nhấn như thế!! Hâm mộ luôn cái chị đánh trống Đoàn Mai Hương, cực đỉnh..... TỰ nhiên thấy tự hào dân tọc quá. Mà hôm ấy trường mình có ai đi xem ko nhỉ? ( tất nhiên là trừ những đứa học 11p1)

Ở nhà mình có một khá nhiều đĩa cổ điển hay : mình thích nhất là CHai copxki( viết phiên âm cho nó tiện), ko chỉ là ở bài Hồ thiên nga mà còn một số khúc nhạc khác.
Mình muốn nói 1 tí về nhạc của Chopin: đúng là nhạc của ông luôn luôn buồn, kể cả những bài viết ở Trưởng đều rất buồn ( tiêu biểu là Etude- bài này được Claydeman đánh lại và lấy tên là Tristesse, dịch theo tiếng PHáp là Nỗi buồn).
Mà mọi người đã ai nghe Niccolo Paganini - vua vĩ cầm chưa nhỉ?? ( Cái ông mà bị dão dây chằng ở tay í- nên có thể đánh được những đoạn ko thể í??? ) Mình được biết rằng ảnh hưởng từ các tác phẩm viết cho violon của Niccolo tới Piano còn hơn cả đến violon . Mình đang đi tìm mượn đĩa của ông í: D :D

Nguyễn Anh Tôn đã viết:
Đúng là nhạc Chopin rất dễ nghe, rất dễ đi vào lòng người nhưng không dễ chơi. Chơi một bản nhạc của Chopin mà để người nghe cảm nhận được hết cái hay của bản nhạc đó là một điều khó. Không biết ở đây có ai chơi được một bản Nocturne hay Etude của Chopin ? Đấy chắc phải là người có trình độ cao lắm !
Tuy nhiên phải nói rằng nhạc Chopin hơi buồn. Ngay đến cả bản nhạc có thể coi là vui mà khi nghe kỹ thì vẫn thấy hơi buồn.

Hi hi .. tớ chơi được nhạc của Chopin nè ... Nocturne cũng đánh đựơc ... học kỳ này tớ phải đánh cái Etude No 24 nè ... và cả cái số 9+14 Op 25 thì phải ... tớ không nhớ rõ cái Op ... haha ..
Còn Nocturne thì mới đánh có 2 cái thôi ... :D
Đúng là Nocturne của Chopin thì buồn thật ... nhưng chính cái tiết tấu ... theo hơi thở ... sự co dãn của bản nhạc do người nghệ sĩ thể hiện nên nó rất gần với tình cảm của con người và dường như là tâm trạng của ngừơi nghệ sĩ lẫn vào trong đó ... ==> người nghe dễ cảm thụ ...

Hoàng Thùy Linh đã viết:
Ở nhà mình có một khá nhiều đĩa cổ điển hay : mình thích nhất là CHai copxki( viết phiên âm cho nó tiện), ko chỉ là ở bài Hồ thiên nga mà còn một số khúc nhạc khác.

Mình thích nhất là ... tác phẩm 4 mùa của CHAICOPXKI ... :D ... Mọi người thấy thế nào ...

Có ai thích nghe .... " Những bức tranh trong phòng triển lãm " không ???

Tớ thích bài Polonais của Orginski hơn cả bài Polonais của Chopin.
Hồi đầu tập piano mấy bài này, về đau tay ê ẩm, hic chỉ muốn thôi học nhưng mà bây giờ quen rồi, thích nhạc cổ điển nên càng thích học piano hơn!

HOÀNG THÙY LINH đã viết:
Mà mọi người đã ai nghe Niccolo Paganini - vua vĩ cầm chưa nhỉ?? ( Cái ông mà bị dão dây chằng ở tay í- nên có thể đánh được những đoạn ko thể í??? ) Mình được biết rằng ảnh hưởng từ các tác phẩm viết cho violon của Niccolo tới Piano còn hơn cả đến violon . Mình đang đi tìm mượn đĩa của ông í
Mình đã từng nghe mấy bản nhạc do Niccolo Paganini, hay thì có hay nhưng mà khó hiểu quá....Tiếng đàn của Niccolo Paganini nghe rất du dương, mềm mại như chính ông ấy đã hòa mình vào bản nhạc để nói lên từ lòng mình những tâm sự sâu kín vậy. Thế nên nhạc của ông ấy chơi rất khó cảm nhận... chỉ tùy bài mà thôi. Nó đòi hỏi người nghe phải có nhạc cảm sâu sắc.
Tuy nhiên nghe và chơi piano vẫn thú vị hơn nhiều.
Phan Bá Việt Anh đã viết:
tớ chơi được nhạc của Chopin nè ... Nocturne cũng đánh đựơc ... học kỳ này tớ phải đánh cái Etude No 24 nè ... và cả cái số 9+14 Op 25 thì phải ... tớ không nhớ rõ cái Op ... haha ..
Việt Anh giỏi quá ! Không biết học piano được bao nhiêu lâu rồi mà đỉnh thế ! Tớ mới chỉ chơi được Polonaise thôi nè...
Mọi người có ai thích mấy bản Sonata của Beethoven không ? Bản Pathetique hay Moonlight Sonata của ông ấy thật tuyệt vời.

Há há... Tôn ơi ... năm nay tớ cũng đánh Pathetique đấy .. vui quá... nhưng cuối học kỳ mới thi cái đó ... :D ... Còn chuyện tớ học được bao nhiêu lâu rùi thì không quan trọng ... ;) ... khoảng 12 năm rùi ... Năm học này tớ phải đánh :
-2 Bach : Prelude & Fuga No II và XII
-5 Etude : Etude Chopin ... No 24 + 9 +14
Etude Liszt ... " Đi săn " + " Ma chơi " - tớ không nhớ số ... :) ... nhưng cái này khó lắm ...
-Sonate : Pathetique - sonate No8 - Beethoven
-Tác phẩm : Valse Chopin ... No 12 ( a+b )
Đó là chương trình học kỳ một đấy ... :D
Tớ chỉ tập trung tập bài sonate Pathetique thôi ... :D vì bài đó hay quá ... mà chương 2 +3 lại không khó ... còn chương 1 thì siêu khó .. ...

hóa ra học trò đánh piano a'.. thế mà gia sư không biết, hôm nào đánh cho gia sư nghe cái nhé.. thích piano cực, mà học trò đánh lại cang thích :D

Back
Bên trên