hỏi về học bổng du học Canada

Haiz, post bài bên VA không ai reply nên qua đây.... Ông Phương hay ai bên Canada cho em hỏi giờ có nên qua Trent học Business Admin Honors không? Chất lượng Trent thì em cũng nghe nhiều rồi, nhưng mà sau này xin việc hay transfer qua Mĩ hoặc trong Canada có "ổn" không? Thx các anh/chị/em trước:). Là dạng "trễ tàu" nên có thể năm nay phải đi thui (năm 1 rùi, già quá rùi:))). Đang băn khoặn Trent với mấy trường "khỉ ho cò gáy" (rural) bên Mĩ. Ai tư vấn giùm luôn nha: King's college(PA), SUNY Potsdam và Truman State University.

P/S: :) Thx ông Phương vụ Simon Fraser, xém nữa là đi "tự tử" rồi:))

Thứ tự của tớ là thế này:
Trent University > Truman State > King's college > SUNY Potsdam

I really believe that Trent University will treat you well.
Còn bạn chọn thế nào thì tùy.

Thanks bro Phương nha. Mai mình đi apply cái study permit! Thủ tục lằng nhằng ghê:( Năm nay Trent và nói chung các trường Canada vắng VNese nhỉ? Btw, bro Phương cho hỏi là học Business ở Canada giờ ra có bị "đói" không? (Ở đây đang học IT). Nghe nói ở Mĩ và Canada Engineering(trừ Computer Science đã bão hòa?????) là dể có việc làm hơn Business và Economics?
Cái gì cũng tương đối thôi, nhưng nếu recommend thì bro nghĩ nên học ngành gì ở Canada?

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái gì cũng tương đối thôi, nhưng nếu recommend thì bro nghĩ nên học ngành gì ở Canada?

Học ngành mình đam mê, tự khắc sẽ kiếm được tiền và không phải lo đói.
P/S: mình tiếp xúc với vài bạn PTNK exchange từ NUS qua UBC, nói chung mình rất ngưỡng mộ các bạn ý vể khả năng học bằng niềm đam mê.
If you solely want to make money, then invest the money in Vietnamese stock market. I guarantee you that you will get rich no matter how stupid you are.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thanks Phương. Your advices are very helpful.

P/S:

Đây thôn Năng Khiếu (Ver. 09 of Dương Tây LHT)

Sao anh hổng dìa chơi Năng Khiếu?
Nhìn nắng hàng Mai, nắng mới lên
Trường ai khác quá, không như trước
Lá sứ che ngang mặt chữ điền

Bé theo lối Bé, Thơm đường Thơm
Năng Khiếu buồn thiu, hoa sứ lay
Thầy Đường tựa cửa trông ai đó
Còn hỏi: "Con về Lễ năm nay?"

Mơ những thời qua, những ngày qua
Áo ai trắng quá nhìn không ra
Ngày xưa Năng Khiếu còn...Năng Khiếu
Nay biết tình AI có mặn mà???

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình được nhận 1 suất học bổng 5000usd/năm của Trinity Western University (twu.ca), trường có đỉa chỉ tại Langley, Vancouver BC. Các bạn có thể cho mình biết thêm thông tin về trường được không? Ví dụ như trường có popular không? có gần trung tâm thành phố không ( mình xem trên Google map thì nó xa lắc hà ^^!)? Bạn nào biết thêm thông tin về trường thì cho mình biết thêm nhé. Cám ơn các bạn nhiều!!

vậy khoản 1h đi xe, lúc đầu nghĩ là phải xa hơn, 50km thì cũng không sao. Anh Phương qua đó chắc cũng ít đi đây đó nhỉ?

Em đang có ý định du học ở Toronto, em cũng đã tìm hiểu vài trường ở đấy. Nhưng em vẫn muốn hỏi kinh nghiệm của các anh chị đã qua Toronto học. Có anh chị nào đang học ở đấy có thể giúp em ko ạ?

cho e hỏi ở canada có trường nào đào tạp ngành y không ah
e tìm mãi nhưng chẳng có trường nào đào tạo về về phẫu thuật cả

thanks anh Long nhiều
đọc xong chán như con rán wwa'
chẳng biết đến bao h ngày đó sẽ đến:-?? :-?? :-??

mọi người làm ơn cho em hỏi với có ai đang ở toronto hoặc có người quen ở toronto ko ạ T___T

Chào mọi người, em là thành viên mới ^^
Lúc em nhìn thấy mấy cái ảnh campus của UBC mà thích quá, thế là em định apply ngay. Hic, lên web của UBC mới biết là đã có ai đó ở trường nhanh hơn xin được nomination rồi T^T đúng là trâu chậm uống nước đục.
Mà trước giờ em vẫn nghĩ mỗi khối chuyên của Tổng hợp đều là một trường cấp 3 riêng chứ?
Có ai biết rõ về cái này không?
Nếu đúng như thế thì em còn hi vọng apply UBC

Mình muốn hỏi về học Master Journalise économique ở Québec.

Mình vừa tốt nghiệp FTU, đang băn khoăn nên học Master 1 ở Pháp hay ở Québec.

Chị mình bảo chị í có mấy người bạn dạt vòm từ Pháp sang Canada hết rồi.

Ai học ở Québec, có kinh nghiệm gì chia sẻ hén. Mình còn quyết định :D

Thời gian này các trường bên US Với Canada bắt đầu cho apply với xét duyệt hồ sơ rồi :D
Năm nay có bạn nào apply UBC hay là các trường bên Can nói chung ko :(( Chả lẽ có mình mình :(

Thời gian này các trường bên US Với Canada bắt đầu cho apply với xét duyệt hồ sơ rồi :D
Năm nay có bạn nào apply UBC hay là các trường bên Can nói chung ko :(( Chả lẽ có mình mình :(

You are a competent candidate, I hope that you are applying to Science Faculty.Good luck, longing to hear your good news.

Promotion clip của UBC cứ như là Apple Ipod advertisement, được cái bản piano hay :-x
[youtube]FDcvgSoL8cs[/youtube]

Chỉnh sửa lần cuối:
You are a competent candidate, I hope that you are applying to Science Faculty.Good luck, longing to hear your good news.

Promotion clip của UBC cứ như là Apple Ipod advertisement, được cái bản piano hay :-x
[youtube]FDcvgSoL8cs[/youtube]
a anh Phương đây rồi :D em có thể mail hỏi anh mấy thứ về application vào UBC và kinh nghiệm của anh được ko ạ ? Gần đây ko thấy anh ở VA hay HAO nên ko biết làm sao liên lạc được :(
À em đang apply vào Arts anh ạ :D

a anh Phương đây rồi :D em có thể mail hỏi anh mấy thứ về application vào UBC và kinh nghiệm của anh được ko ạ ? Gần đây ko thấy anh ở VA hay HAO nên ko biết làm sao liên lạc được :(
À em đang apply vào Arts anh ạ :D

Chú send to [email protected] nhé. Uhm, anh chả có gì mới mẻ để bring into the table nên cũng ko bốc phét được nhiều như trước nữa :)) chắc tại mình già rồi :(

Chào các anh(chị)
Em đang theo học chương trình GSCE A level năm cuối tại Sing. Em đang dự định apply sang Canada học ĐH năm sau. Em có do research about studying in Canada, nhưng vẫn có 1 số điều em chưa hiểu rõ lắm:
1. People said it's difficult to have a study permit in Canada. How difficult it is? What requirements ( and preparation) i have to meet to get it?
2. The schools i've researched about do not show a range of SAT scores for admission this is bad cos i have not prepared for ielts and toefl yet So would they still consider my SAT score anyway? if yet what should be the range to be considered by good unis there?
3. My budget as my UTACHI scholarship can afford would be about 15-20k/year, n i planned to go to Civil Eng course. What are some of the good schools i can consider, beside McGill, UBC n U of Toronto?
4 ( this question is a bit digressive) Is there any chances for students who studied high school overseas to apply for học bổng 322? I happened to know 1 who is studying in US now, but he refused to tell me how he got it,so i'm still in the mist.
Rất mong các anh( chị) giúp đỡ em.
I greatly appreciate ur helps

Chào các anh(chị)
Em đang theo học chương trình GSCE A level năm cuối tại Sing. Em đang dự định apply sang Canada học ĐH năm sau. Em có do research about studying in Canada, nhưng vẫn có 1 số điều em chưa hiểu rõ lắm:
1.
2.
3.
4.
1.Unless you have relatives in Canada who are able to financially support you during your study period, the most powerful factors to get a study permit are your family income and its stability. That's said, you'd better prove that you are always supported by a steady source (family income, scholarship, loans, banking account...)

2.Canadian schools rarely consider SAT in their admission process as important as the US does. Their English requirements focus more on Toefl and IELTS, with a few exceptions of some IB or AP English courses (depends on each school). However, impressive SAT score(>2000) would contribute significantly to your chance of getting your admission.

3. Waterloo, Alberta are possibly ideal schools. SFU, Manitoba, York University should also be taken into your consideration.
4. I have no clue about the 322.

Anglo Chinese thì là đồng môn của chú Uông Tùng Lâm, EE ở McGill, you'd better consult him directly.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên