hỏi về học bổng du học Canada

có anh chị nào đang ở bên Canda ko ạ ?làm ơn cho em hỏi về học bổng du học Canada với ạ.theo em biết thì ở bên đó người ta ko cấp học bổng cho mình ngay từ bên này mà phải sang bên đó học 1 năm ,ng` ta xem mình học thế nào rùi mới cho học bổng.mà mỗi Canada cấp học bổng hẻo lắm phải ko ạ,mỗi lần chỉ khoảng mấy nghìn đô canada hay sao ấy ạ!
em muốn apply sang bên đó ngay năm lớp 12 này nhưng mà nếu tình hình cấp học bổng của canada ngặt như thế thì em chết mất!Anh chị giúp em tìm học bổng bên canada được ko ạ?hic!nhà em ko có điều kiện nên em muốn tìm một suất học bổng nào đó mà em có thể trang trải đủ khi theo học bên dó ạ!
thank you in advance!!!:D

Công nhận là học bổng của Canada thì rẩt khó kiếm. Hôm trước vừa lướt qua mấy trang học bổng , vào xem học bổng của Canada thì thấy họ yêu cầu cao lắm, học bổng mình có cơ giành được thì có lẽ cúng chi trả được 1 fần học phí thôi:
Toefl ít nhất là 90/120, tơng kết ptth từ 9.5 - 10 thì may ra học bổng cũng tạm ổn:khoăng 4600 dô CA/4 năm thì phải, mình ko nhớ rõ lắm. Còn tổng kết chỉ 8.5 -9.0 , hay 8.0 - 8.5 và Toefl :8.0 -8.5 thì học bổng ko nhiều đâu (từ trước đến nay mình thấy mỗi chương trình thi này là cho học bổng ngay tại VN, nhưng mà chương trình này ko phải năm nào cũng tổ chức :( ).Néu bạn thực sự muốn du học tại nước này thì cứ liều sang đó 1 năm xem sao,:D ,

Chỉnh sửa lần cuối:
3 essays + 4 LOR á :| anh xin LOR của những ai thế, rec em với :|
còn student union thì làm sao mà có cái leadership được nhỉ ? ( anh làm bí thư à @_@)
xin nominate thì trường mình đơn giản lắm :-j chả có ai cạnh tranh :-j

Thầy Bùi Duy Cam - Phó hiệu trưởng ĐH KHTN
Thầy Lưu Văn Bôi - Chủ nhiệm khoa Hoá ĐH KHTN
Thầy Frank Vekreck - Giáo viên dạy tiếng anh cho lớp Hoá Tài Năng-Tiên Tiến
1 thầy nữa, người trực tiếp hướng dẫn anh trong 1 cuộc thi nhỏ.
Đương nhiên cả 4 người này không phải ai cũng trực tiếp viết được LOR cho anh nhưng tất cả đều hiểu anh đủ rõ và cũng thừa trình độ tiếng anh để đọc xem anh có tâng bốc mình quá lời không trước khi đặt bút kí vào cái LOR đó.

Nếu em làm trong ban chấp hành Chi Đoàn khối Hoá thì có được cái gọi là "Giấy chứng nhận cán bộ Đoàn có thành tích trong công tác" đó chắc cũng không khó lắm. Còn nếu em không làm trong ban chấp hành thì có thể kiếm 1 cái certificate khác, đâu nhất thiết là phải là của Đoàn đâu.

Hề hề, anh công nhận nomination form năm nay sẽ rất dễ xin, vì tạm thời không nhiều người quan tâm đến cái học bổng này. Còn năm sau có dễ xin hay không thì anh không dám chắc, nếu năm sau chú apply thì anh nhắm cho chú không dưới 3 đối tượng hổ báo vô cùng đang cạnh tranh đấy.

Tốt nghiệp năm 2006 thì có giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời,nó ghi cả điểm của từng môn thi trên đó (có lợi cho những thằng tốt nghiệp khá do mấy môn thế yếu bị <7.0), đem dịch và công chứng cái tờ bé bé, bẩn bẩn đấy cũng thành lung linh hết.Còn giấy báo điểm trúng tuyển ĐH thì khoảng 2 tháng sau khi thi là có rồi mà.

Chỉnh sửa lần cuối:
@Hiển em: Right,anh đang học UBC ngành Environmental Engineering em ạ
trường hợp "ai nhanh chân hơn thì được" chỉ đúng với một vài trường không có máu du học lắm. Còn với Amser hoặc Tổng hợper, thậm chí cả CVAer,CNNer thì cạnh tranh nhau dữ dội để có cái nomination đó đó em ạ. Và một điều khó khăn nữa, để nominate ứng viên, cousellor phải gửi 1 bức e-mail đến UBC Admission office với mục đích xin form kiểu như "Ê cu, bọn tao có thằng học trò này ngon lắm, tao muốn tiến cử nó vào vị trí tranh xuất học bổng này, mày send cho tao cái form nhá :d " .Chính vì vậy cousellor phải có địa chỉ e-mail trong trường (kiểu như @ams.edu hay @hus.edu ý) Sau đó bên UBC sẽ gửi cái form về, lúc đó quá trình làm hồ sơ của em mới thực sự bắt đầu.

Cho thuê email dạng là_gì_cũng_đượ[email protected] << Bạn nào cần cứ đăng ký =))

trường Ams như tớ biết thì làm gì có email đuôi @ams... đâu nhỉ?!?

Tốt nghiệp năm 2006 thì có giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời,nó ghi cả điểm của từng môn thi trên đó (có lợi cho những thằng tốt nghiệp khá do mấy môn thế yếu bị <7.0), đem dịch và công chứng cái tờ bé bé, bẩn bẩn đấy cũng thành lung linh hết.Còn giấy báo điểm trúng tuyển ĐH thì khoảng 2 tháng sau khi thi là có rồi mà.
hic nhưng mà ng` ta bẩu là
"UBC must receive: the student’s application to UBC, a completed nomination package for the award and all supporting documents including student transcripts by February 2 " :-??

hồi đó anh nộp vào lúc nào thế ạ?

hồi đó anh nộp vào lúc nào thế ạ?

Anh là gap year mà em, vào ĐH năm 1 anh mới nộp hồ sơ. Em hoàn toàn có thể nộp ngay từ lớp 12 vì phần lớn applicants nộp hồ sơ ngay từ high school chứ không đợi đến thi xong graduation rồi mới nộp.So với bọn nó,anh thuộc loại khọm già rồi em ạ. :-|

Thầy Bùi Duy Cam - Phó hiệu trưởng ĐH KHTN

Hề hề, anh công nhận nomination form năm nay sẽ rất dễ xin, vì tạm thời không nhiều người quan tâm đến cái học bổng này. Còn năm sau có dễ xin hay không thì anh không dám chắc, nếu năm sau chú apply thì anh nhắm cho chú không dưới 3 đối tượng hổ báo vô cùng đang cạnh tranh đấy.

hic, anh phương ơi,3 đối tượng này là những ai thế ạ?(nếu có thể thì anh cho em luôn tiểu sử học tập với:D ).
Nếu mà hổ báo vô cùng như anh nói thì em tiêu đầu nước mất.:( :( :(

Nếu trường em chỉ có một mình em apply thì quan tâm làm gì đến cư dân trường khác hả em. Cũng có trường hợp UBC nhận 3 freshmens của 3 trường khác nhau trong cúng một country vì cả 3 đứa nó đều đỉnh cả.
Bọn nó hổ báo thì kệ bọn nó, nếu em đủ khả năng để thể hiện mình cũng có sự "vô đối" riêng thì cơ hội em thành công đâu kém bọn nó đâu.
Chả cần nói đâu xa, em nhìn trong topic mà không thấy chú Hùng cũng có ý định năm sau apply đấy thôi :)) Anh ko biết SAT I và Toefl cuả nó ra sao nhưng điểm SAT II của nó cũng siêu đẳng đấy -->coi nó là đối thủ đầu tiên đi đã.

:| anh nói câu đấy em xấu hổ cực kỳ :| điểm như thế không ăn thua mà =(( dưới sức :|
em hỏi luôn ;)) học khoa Hóa anh thấy thế nào ? có nên đăng ký vào không nhỉ :-? ( em đang chán Dược lắm rồi, thi cử học hành ở trường lởm khởm quá, kỳ này chắc ko được giỏi)
Nghe thầy Văn bảo cái chương trình liên kết với University of Illinious có bằng của trường đó luôn :-?? dự phòng trường hợp mình trượt NUS với NTU năm nay :|

Chỉnh sửa lần cuối:
Chẹp, tưởng cái này lâu rồi mà vẫn có chú moi lên được?
Nếu đọc kĩ toàn bộ phần trên thì câu hỏi này quá thừa. Anyway, cố dùng google trước khi hỏi em nhé.
5 cái trường mà anh nêu ở trang 1 là 5 trường duy nhất cho tới thời điểm này ở Canada cấp học bổng toàn phần. Còn chi tiết về ngành học thì trong trang web mỗi trường có cả rồi, đừng nói rằng em không đủ sức lần mò vào đó để đọc thông tin nhá.
Cách đánh giá "trường nào dạy economics tốt" vô cùng mang tính tương đối vì phụ thuộc rất nhiều vào người học nữa. Tuy nhiên nếu em thích thì anh cho em một cái bảng xếp hạng vô cùng tương đối về fields ở link này(Anh nói trước chỉ mang tính tham khảo thôi nhá)
http://ed.sjtu.edu.cn/ARWU-FIELD.htm

khiếp anh tởm thế, cái gì cũng biết...:|
cái đống link anh gửi cho các em nó làm em phát hoảng cả lên :))

đây đây, quay lại hỏi về Ca một tí. Anh Phương nếu lên đọc cho em hỏi luôn, liệu 6.5 IELTS với speaking = 5 có xơ múi được gì ở Ca ko đi :)
( em chắc cũng giống anh, theo về chem ở đại học thôi , định vào chemical engineering :D)

6.5 là tạm ổn để đạt mức yêu cầu của các trường lớn. Năm sau em hoàn toàn có thể apply đi US (nhiều trường chấp nhận IELTS) hoặc Canada, đương nhiên điểm tiếng anh chưa khẳng định hoàn toàn vì còn vô số nhân tố khác nữa.

Apply đi undergraduate học Engineer mà lại có full scholarship thì tương đối ít trường, ở Canada theo anh biết hiện giờ chỉ có UBC và University of Ontario Institute of Technology là có full còn Trent,và Saint Thomas thì gần tương tự như Liberal Art College bên US (ít có ngành Engineering chuyên sâu). York University tuy có ngành Engineer và học bổng The Global Leader of Tomorrow Award nhưng có lẽ chưa đủ chi trả cho Engineer do học phí của ngành này rất đắt(thua mỗi Medicine,Pharmacy,Dentist....)

Theo ý kiến cá nhân anh thì Engineering bên US có các trường mạnh hơn như Bucknell, Lafayette... có need-based scholarship, em hoàn toàn có thể apply vào đó, không nhất thiết phải sơ múi đi Canada.

Tổng kết lại 5 trường có full scholarship ở Canada cho đến thời điểm này:
University of British Columbia: International Leader of Tomorrow Award
Trent University: Trent International Full Scholarships
York University:The Global Leader of Tomorrow Award
University of Ontario Institute of Technology:Global Leadership Award
Saint Thomas University President's International Scholarship

Ngoài ra còn vài trường cấp full scholarship riêng cho bọn United World College nhưng anh chả cần thiết phải nêu tên (UWC toàn dân hổ báo, thường là 100% dân UWC được full scholarship chả cần ai tư vấn cả)

Đến thời điểm này, sát ngày deadline thì anh biết được 1 Amser, 1 Tổng Hợper, 1 CVAer đang apply vào UBC. Hồ sơ của ai cũng nặng kí (so với hồ sơ năm ngoái của anh thì 3 bạn này giỏi hơn nhiều).

Chỉnh sửa lần cuối:
Tổng hợp có Phương ( lại Phương), 92 toefl ibt, teammate của mình :x
Em đọc về UBC thì ielts 6.5 ko có điểm < 6 nên chết :|

Bây giờ em mới biết CA chấp nhận IELTS :eek: :eek: :eek: ... Đấy IELTS 6.5, anh có thêm 2 cơ hội nữa nhá. Năm sau tìm hiểu rồi thử coi ;) ;)

chia buồn cùng Phương. Chậm chân hơn 1s để mất cái nominate về tay người khác.

Đến thời điểm này, sát ngày deadline thì anh biết được 1 Amser, 1 Tổng Hợper, 1 CVAer đang apply vào UBC. Hồ sơ của ai cũng nặng kí (so với hồ sơ năm ngoái của anh thì 3 bạn này giỏi hơn nhiều).

Là những ai vậy anh? Bạn em học CVA, nghe nói có 2 bạn CVA compete để được nomination vào UBC :-?? .

Chỉnh sửa lần cuối:
ở TH thì có ds 2 người =)) ( đấy là Phương nghĩ thế chứ còn tớ là tớ ko ham đâu), cuối cùng lại người ngoài được =..= ĐỜI !

chả đi đâu là an toàn cả :| ở nhà thì đi bộ đi học bị xe đâm cũng chết, ở US thì gặp mấy thằng hâm hâm nó vác súng ra bắn chết, ở Canada cũng chết vì sợ nó đánh bomb chết. Đùa chứ chả lẽ ở nhà mua bán sắt vụn + cưa bomb đợi ngày chết ??

Back
Bên trên