Học bổng Hàn Quốc

Đoàn Ngọc Hiển
(breakingfree)

Các anh chị cho em hỏi về học bổng của trường Yonsei với ạ. Trong hồ sơ người ta yêu cầu có bằng chứng nhận tốt nghiệp, trong khi tháng 12 deadline thậm chí chưa kịp thi ạ. Em có nghe nói là có thể viết giấy chứng nhận "sẽ" tốt nghiệp, ví dụ tháng 5/2008 chẳng hạn, rồi xin dấu của thầy cô hiệu phó,hiệu trưởng(ở Ams đã có anh,chị làm thế rồi ạ). Em không biết liệu các trường khác có cho thế không, các anh chị confirm giúp em với ạ.

có một anh học Lý 2 đang học Yonsei, em add nick vào mà hỏi
the_silent_funeral
nhớ ăn nói lịch sự ^__^

còn trường anh 31 hết hạn nộp hồ sơ, quả thật anh cũng ít check trang này nên ko trả lời kịp, em vào http://vn.kaist.ac.kr hỏi thử xem

em có vẻ thích hàn xẻng nhỉ, welcome

Hàn em thấy hay mà^^ Có phải anh Lý 2 đấy là anh Giang không ạ?:)

Em cũng định apply Yonsei với Uni of Seoul, có khi cả Inha, nhưng hình như thủ tục hơi lằng nhằng. Hơn nữa app fee lại cao.

Hì,em cũng thấy Hàn Quốc hay mà anh,với cả em thích ngành kĩ thuật, khoa học nên thích nhất KAIST :D, nhưng thực ra cứ đi được là tốt lắm rồi.
Em có hỏi rồi ạ,các anh ấy bảo là em chỉ app Fall semester thôi ạ,tiếc ghê,mà kì mùa thu khó hơn nữa chứ.
Btw, Uni of Seoul có phải National university of Seoul không vậy, trường đấy có cho học bổng sao?

Nếu đi học ở Hàn thì có cần thi đc bằng tiếng hàn ko ạ?

@anh Hiển: khác nhau anh ạ. Một trường là University of Seoul, một trường là National University of Seoul. Cái trường thứ hai thì em không mong vào :-j

À không biết anh Hiển biết trang này chưa:

http://www.studyinkorea.go.kr/vietnamese/index.jsp

Bổ ích phết, nhiều thông tin, cho tìm trường theo điều kiện;)

Chỉnh sửa lần cuối:
@Nga: Theo tớ biết còn tùy trường,nhưng hình như đa phần chỉ yêu cầu tiếng Anh thôi. Có điều nếu bạn biết thêm tiếng Hàn người ta cũng không trách đâu :D
@Sương: Cám ơn trang web của em nhé. Btw,tại sao không thử apply trường kia ?Anh lên xem thử homepage của nó thấy criteria tương đối giống các trường khác đấy chứ,tỉ lệ cạnh tranh thì đều khó mà.
Đính chính lại chút,tên trường là Seoul National University( nhầm thứ tự chút)

@em Sương: đúng rồi, anh í tên là Giang ^^
@em Nga: đi Hàn có trường học Tiếng Hàn, có trường học tiếng anh
Tiếng Anh có trường: KAIST( nên học về kĩ thuật, tự nhiên), Yonsei( nên học về LA hoặc business), SNU( anh chưa nghe nói là họ đã chuyển hết về 100% courses sang tiếng anh, em lên đó check xem).

Học bổng toàn phần, tốn mỗi tiền vé máy bay: có KAIST và Yonsei, SNU hình như keo kiệt ko cho 100%, nên cũng tốn.

Chỉnh sửa lần cuối:
@anh Hiển: em ban đầu không biết Yonsei là gì, nhưng sau được mấy chị bên clb nhạc Hàn thuyết phục thì em cũng định apply Yonsei rồi:D Em sợ mỗi cái apply fee thôi:-ss

Em nghe nói nếu may ra, xuất sắc lắm thì sẽ được Yonsei cho cả tiêu vặt:">

Thế là lại sắp có 1 em gái nữa sang Hàn rồi. Em Sương học Yonsei thì anh em mình hay gặp nhau đấy vì trường em và trường anh đối địch nhau lắm

Anh Dũng ở Hàn Quốc ạ:eek: Vậy chắc anh đang định cư bên đấy rồi, anh ra trường từ năm 95 mà chắc thế:D

À Yonsei, em nói câu này rất thiển cận: Nếu em ko đi US được thì em ngậm ngùi sung sướng đi Yonsei, còn nếu không đi Yonsei được thì em đành học Opening college vậy:">

Anh Dũng học trường nào thế ạ? Anh yên tâm, sắp tới sẽ có rất nhiều em gái sang Hàn, anh thử vào CLB nhạc Hàn xem:"> Hàn tiến hết đấy anh ạ, mà hầu hết toàn "Yonsei" tiến=))

Anh ko biết học under thì thế nào nhưng anh nghe mọi người nói là hết sạch các cơ hội khác thì hãy nghĩ đến sang Hàn. Đất nước nó thì cũng đẹp, an toàn, bọn anh toàn 2-3h sáng mới về gặp đầy con gái nó đi ngoài đường mà cũng chẳng làm sao, nhưng làm việc thì như trâu ý, mệt lắm.
Anh học Korea Univ., bên anh có hơn 50 sv vn, xung quanh các trường bên cạnh cũng nhiều.
Anh em amser muốn học nhảy thì sang bên anh học nhé, có thầy giáo dạy miễn phí, giao lưu luôn

@anh Dũng: em biết Korean Uni:)) Công nhận trường tốt nhưng em lên site thì nó chỉ cho học bổng có 50% thôi (đấy là em thấy thế, còn thế nào thì anh Dũng cho em biết thêm;)).

Lần đi hướng dẫn viên du lịch cho Hanoiflash em được gặp một anh sinh năm 86 học Korean Uni tên là Shin Jae Soo rất là đẹp trai;)) Anh ý ở Student Ambassador thì phải;)) Cho em cả cái danh thiếp, em có gửi email nhưng ko thấy anh ý nhắn lại thế là thôi, gửi nhiều người ta nghĩ mình trơ=))

À còn vấn đề làm việc, em nghĩ là nếu mình xác định là "sống và cống hiến" ở xa xứ thì chắc chắn là sẽ vất vả và mệt rồi, không được rỗi rãi như công ty nhà nước VN:D Nhưng chắc nó phải cho nghỉ CN chứ ạ.
Gái Hàn xinh ko anh Dũng:D:D:D;))

P/S học nhảy là nhảy hiphop ạ;))

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh ko biết em học ngành gì, tất cả bọn vn ở KU đều học ngành kỹ thuật, trừ những người xin được BK21, KRF, IITA thì ko nói, còn lại tất cả đều được miễn 100% học phí 1 năm đầu, năm sau đóng 25% nhưng giáo sư đóng hộ hết, mỗi tháng được thêm 500-800 tiền ăn ở tùy từng lab.
À còn vấn đề làm việc, em nghĩ là nếu mình xác định là "sống và cống hiến" ở xa xứ thì chắc chắn là sẽ vất vả và mệt rồi, không được rỗi rãi như công ty nhà nước VN Nhưng chắc nó phải cho nghỉ CN chứ ạ.
Anh đang nói là học chứ ko phải làm, học mệt ý. Chứ còn làm mệt mà lương cao như bên này thì anh nguyện cống hiến suốt đời :D

- Anh thấy gái Hàn có 4 loại:
+ Loại 1: mặt xinh, người đẹp, da trắng, loại này thì hơn đứt người mẫu với hoa hậu ở vn nhưng không nhiều
+ Loại 2: mặt bình thường, người đẹp, da trắng, loại này nhan nhản
+ Loại 3: mặt xấu, người đẹp, da trắng, loại này cũng nhan nhản :D
+ Loại 4: mặt xấu, người xấu, da không trắng, loại này cũng hay gặp
Được cái ở trường anh thì loại 1 và loại 2 cũng nhiều :D

- Bây giờ bọn nó đang học nhảy cổ điển hay sao ý, anh đi mỗi 1 buổi đầu tiên cưa được 1 em TQ rồi 2 đứa rủ nhau đi nhảy riêng nên ko đến lớp học nhảy nữa :D

anh Dũng ơi, cho em hỏi anh định cư luôn ở Han` ạ, nếu muốn định cư thì cần điều kiện gì ạ?
em mới năm nhất nên chẳng hiểu luật của nó cho người nước ngoài thế nào.
mà đúng là bọn Hàn trâu bò thật.

Cách dễ nhất để định cư tại Hàn là em cưa lấy 1 em Hàn xinh xinh rồi cưới nó, em ở với nó 2 năm thì em được nhập quốc tịch Hàn

Chúc anh Dũng sớm cưa được một cô Hàn;)

Theo như kiến thức hạn hẹp của em về hàn Quốc thì em thấy gái Hàn đa số là "không xinh";)) Những chị xinh thì thường đi cắt tí mắt, sửa tí môi, cưa tí cằm, nâng tí mũi=)) Nói chung là xinh thì chị nào nhìn cũng giống nhau=)) Bình thường thì em thây gái VN xinh hơn;))

Người gái hàn thì cũng được cái cao nhưng hơi gầy:( Không thích hợp với những anh ưa thích người đầy đặn=))

Còn ngành học của KU, có ngành Communications không anh, hoặc international relations cũng được ạ:D Em ghét học kinh tế, dốt kĩ thuật:(( Trường giảng dạy bằng tiếng Anh hay tiếng Hàn ạ? Lần trước em cũng nhắm trường này, nhưng tại nó ghi về chế độ học bổng trên site như thế thì em thấy oải:(

Công nhận là bọn Hàn học trâu:-ss Toàn ngồi cày đêm thôi:-ss Mà bọn Hàn đi US cũng toàn vào được trường top:-ss

Bây giờ bọn nó đang học nhảy cổ điển hay sao ý, anh đi mỗi 1 buổi đầu tiên cưa được 1 em TQ rồi 2 đứa rủ nhau đi nhảy riêng nên ko đến lớp học nhảy nữa

Anh Dũng khá:))

Chúc anh Dũng sớm cưa được một cô Hàn;)

Theo như kiến thức hạn hẹp của em về hàn Quốc thì em thấy gái Hàn đa số là "không xinh";)) Những chị xinh thì thường đi cắt tí mắt, sửa tí môi, cưa tí cằm, nâng tí mũi=)) Nói chung là xinh thì chị nào nhìn cũng giống nhau=)) Bình thường thì em thây gái VN xinh hơn;))

Anh không biết chúng nó sửa sang chắp vá gì nhưng nhìn thì hơn đứt gái vn.

Anh vẫn chưa biết là em học under hay là master, nhưng theo anh biết thì under hình như vẫn học chủ yếu bằng tiếng Hàn, bọn anh cũng bị dính một số môn bằng tiếng Hàn, học ức chế lắm, chả hiểu gì cả, thấy chúng nó gật thì mình cũng gật, thấy chúng nó cười thì mình cũng cười, chỉ mất công tối về lại phải đọc lại sách tiếng anh, may mà bọn Hàn nó cũng tử tế nên bảo nó dạy lại thì nó cũng dạy nhiệt tình

Ôi thế thì em học under anh ạ:-ss Kiểu này chắc phải từ biệt rồi:((

Dũng hyung sang chắc cũng học được nhiều tiếng Hàn rồi:D Em thấy bọn hàn chúng nó nói tiếng Anh cũng abc abc lắm :(, anh Dũng nghe được chúng nó nói thì siêu:-ss Hồi em đi hướng dẫn cho 2 đứa hàn em chả hiểu chúng nó nói cái gì:-ss

Anh bên đấy có phải học triết không ạ:-ss Em ko muốn học ở VN cũng chỉ vì cái môn này:|

Nếu em là anh thì chắc trong giờ học bằng tiếng Hàn em ngồi học môn khác=)) Mà sợ nhất mấy giáo sư bắt đứng lên trả lời câu hỏi:-ss

Anh bên đấy có phải học triết không ạ:-ss Em ko muốn học ở VN cũng chỉ vì cái môn này:|

Nếu em là anh thì chắc trong giờ học bằng tiếng Hàn em ngồi học môn khác=)) Mà sợ nhất mấy giáo sư bắt đứng lên trả lời câu hỏi:-ss

Hehe, anh với em có cùng tư tưởng lớn, mục đích duy nhất mà anh phải ra ngoài học là vì các trường bên ngoài không dạy mấy cái vớ vẩn triết với lịch sử đảng hay tư tưởng gì gì đó. Nó có 1 loạt các môn cơ bản và chuyên ngành, em thích học môn nào thì em chọn cho đủ số credit là được, kỳ đầu anh ko để ý nên chọn 2 môn tiếng Hàn, tuần học thử thì lại trốn đi chơi nên mới bị thế, bây giờ khôn rồi, lúc nào cũng phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng

Nói chung ko sợ giáo sư bắt đứng lên trả lời câu hỏi đâu, có khi em còn tự đứng lên mà comment ấy chứ, mà không biết gì thì cứ hỏi thoải mái, gs ở đây tốt chứ ko củ chuối như gs nhà mình đâu

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên