Hạnh phúc?!?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Thì đó mình đã bảo mà không có giờ phút nào quan trọng bằng hiện tại
Các bạn đọc câu chuyện sau:))

Giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời
Hôm đó là ngày tôi bước sang tuổi 30. Tôi có cảm giác lo lắng khi bước vào độ tuổi “tam thập nhi lập” và sợ rằng những năm tháng đẹp nhất trong cuộc đời đang xa dần.
Tôi vẫn thường tập thể dục ở một công viên gần nhà vào mỗi buổi sáng. Ở đó tôi có dịp làm quen người bạn già Nicholas, ông ta đã 79 tuổi. Hôm đó, khi gặp tôi ông bảo rằng trông tôi không vui vẻ như mọi ngày và đoán rằng tôi đang có chuyện buồn.
Tôi tâm sự với ông rằng tôi đang cảm thấy lo lắng khi sắp bước sang tuổi 30. Tôi tự hỏi làm thế nào để tôi có thể quay trở về những giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời. Vì thế tôi hỏi ông: “Khi nào là giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời ông?”. Không chút ngập ngừng, Nicholas trả lời: “Này Joe, đó là câu hỏi của triết học và đây là câu trả lời của tôi". Rồi ông nói:
Khi tôi là một đứa trẻ sống ở nước Áo, được bố mẹ yêu thương, chăm sóc thì đó là giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời tôi. Khi tôi đến trường và được học những điều ngày nay tôi biết thì đó là giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời tôi.
Khi tôi tìm được việc làm đầu tiên, có trách nhiệm và quyền lợi với những việc mình làm thì đó là giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời tôi. Khi tôi gặp được vợ tôi và khi chúng tôi yêu nhau thì đó là giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời tôi.
Chiến tranh thế giới lần thứ hai xảy ra, tôi và vợ tôi phải rời khỏi nước Áo để được an toàn. Khi chúng tôi được bên nhau an toàn trong một chuyến tàu đi Bắc Mỹ thì đó là giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời tôi.
Khi chúng tôi bắt đầu một gia đình mới thì đó là giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời tôi. Khi tôi trở thành một người cha trẻ và được nhìn thấy đứa con của mình lớn lên hàng ngày thì đó là giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời tôi.
Joe à, và bây giờ khi tôi đã 79 tuổi, tôi có sức khỏe, tôi cảm thấy cuộc đời vẫn đẹp và điều đặc biệt là tôi vẫn còn yêu vợ tôi như lúc chúng tôi gặp nhau lần đầu thì đó là giai đoạn đẹp nhất trong cuộc đời tôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
@Vân: Đúng là lâu rồi mới thấy post bài tử tế... [-x
Cái bài này nếu cắt ngang ở giữa thì còn thấy hợp lý...
Chứ cứ như trên thì...
Chẳng hiểu tác giả (ko phải bạn Vân) muốn nói gì hết...
Tự mâu thuẫn... bất đồng quan điểm... :|

@Trung: No comments...

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn Việt Anh là bạn nào thế?
Chú thích là tác giả bài đó không phải Vân, mà người post bài đấy cũng không phải VÂn, tớ chỉ dùng tạm account của nó thôi :p mà tớ thấy cả bài đều hay đấy chứ, sao lại bảo là mâu thuẫn? Mâu thuẫn ở chỗ nào cơ? ko hỉu, cắt ngang thì cắt ở đâu cơ?

Vậy thì biết bạn nào post hộ bạn Vân rồi... :))
Mâu thuẫn là ở thời điểm mà t/g cho là hạnh phúc nhất...
ở đây tác giả mới chỉ nói lên 2 quan điểm chung...
Chưa thấy quan điểm cá nhân...
Nếu cắt thì cắt ở giữa... sẽ rõ ràng hơn trong mạch suy nghĩ... :)

Thế phải cắt thế nào theo mày mới được ...
Tao thấy tuy mâu thuẫn nhưng theo đúng tâm trạng tg chứ ...

Nhưng chí ít cũng phải nêu ra quan điểm cá nhân chứ... :|
Quan trọng là chính kiến của tác giả...
Mà thôi... ko nói cái này nữa...
Nhưng mà... đâu có tiêu chuẩn để đánh giá hạnh phúc đâu...
Chí ít là cũng chưa ai nêu ra...
Vì vậy ko có thời điểm hạnh phúc nhất... mà chỉ có thời điểm hạnh phúc hơn thôi... :)

Mai đảm bảo thằng Trung đâm vào xe tải , để xem có hạnh phúc hơn hôm nay ko ...

--Thì kiểu như hạnh phúc cũng chỉ là 1 quan điểm, đứng ở góc này thấy đẹp, đứng ở góc khác thấy xấu :D:D:D. Vì thế, muốn hạnh phúc thì cứ nhìn đời bằng con mắt lạc quan là xong :D:D:D

@ Việt Anh: Tớ còn chả biết cậu , làm sao cậu biết tớ được chớ? Thực ra ở giữa còn một đoạn nữa cơ nhưng mờ thấy dài quá nên tớ cắt bớt, nếu thik thì tớ đánh thêm cho,.
Tớ nghĩ là chủ ý của bài viết, có lẽ là mình nên trân trọng từng khoảnh khắc của cuộc sống thôi, đừng quá hy vọng vào một điều tốt đẹp hơn ở tương lai , mà nên cảm nhận mọi việc đang thực sự tốt đẹp ở hiện tại, không hẳn là nói về hạnh phúc.:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Mỗi người có 1 cách nhìn riêng , nói chung hạnh phúc khó định nghĩa lắm , đấy là cái mà mình luôn vươn tới , chỉ có thể so giai đoạn HP này và giai đoạn HP khác trong cuộc đời của mình thôi, ko thể so HP của mình với Hp của người khác . Muốn biết mình có HP không thì phải đợi đến cuối đời hãy phán xét ,kêu ca hoặc tiếc nuối :D

Trịnh Thường Trường An đã viết:
--Thì kiểu như hạnh phúc cũng chỉ là 1 quan điểm, đứng ở góc này thấy đẹp, đứng ở góc khác thấy xấu :D:D:D. Vì thế, muốn hạnh phúc thì cứ nhìn đời bằng con mắt lạc quan là xong :D:D:D
Bác An nói câu này hay :D, cứ nhìn đời bằng con mắt lạc quan thì có phải tốt không :))

@Vân: Biết người biết ta... trăm trận trăm thắng... :D
Nếu tiện thì post tiếp cái đoạn giữa đi... biết đâu sáng tỏ thêm cái gì đó...
@TP: Nằm dưới đất rồi thì còn kêu ca... tiếc nuối chi nữa... :|

Ừ , post đi để mọi người đánh giá ...
Cuối đời nhìn lại thì sẽ biết ngay khi nào mình hạnh phúc nhất , có lẽ chính là tuổi bây h ...

@Việt Anh: Đã bảo là không phải Vân mà, khổ lắm.
này thì post nốt, nội dung cũng tương tự đoạn dưới thui :)

".........Tốt nhất là bạn nên thấy rằng hiện tại là khoảng thời gian hạnh phúc nhất của mình mặc dù cuộc sống đầy rẫy những khó khăn và muộn phiền.

(đoạn vừa rồi là cũ, đây mới là phần bổ sung này ):

Một thời gian rất lâu , tôi cứ ngỡ rằng cuộc đời mình sắp bắt đầu. Một cuộc đời, cuộc sống thật sự. Nhưng lúc nào cũng có nhiều việc xảy đến, một thử thách phải vượt qua, vài công việc cần phải hoàn tất, vài việc khác cần phải phân chia, còn vài hóa đơn phải thanh toán.......Sau đó cuộc sống của ta sẽ bắt đầu.

Cuối cùng tôi khám phá ra rằng , chính những sự việc này là một phần của cuộc sống chúng ta.

(đoạn này là cũ nè )

Từ cái nhìn này , tôi thấy rằng không có con đường nào đi đến hạnh phúc cả.

Hạnh phúc chính là con đường mà chúng ta đang đi..........."

Chỉnh sửa lần cuối:
:))Phải luôn thấy rằng trong bất cứ hoàn cảnh nào mình cũng luôn cảm thấy hạnh phúc thì mình mới thật sự cảm nhận được thế nào là hạnh phúc :))
:D

bài trên quen quá
topic này chưa bị lock ah,chính chủ té rồi còn đâu chắc nghe mình nói cũng ngậm ra vài điều
mod lock béng đi toàn bàn chuyện dở hơi,bốc phét như mấy ông cụ,hạnh phúc là gì dở từ điển ra mà xem ngồi đấy mà định nghĩa,lâu rồi chưa thấy ngọc vào đây để tìm người an ủi nhỉ :))
"Hạnh phúc chính là con đường mà chúng ta đang đi",hạnh phúc là sống như chúng ta muốn

Quen gì nữa? Gửi cho người ta rồi quên luôn. Hum đấy nhân file đó roài vào định câu bài cho con Vân, cuối cùng thấy topic này, thế là làm quả post bài chất lượng :)) :)) :)) :))

Lê Minh Quân đã viết:
bài trên quen quá
topic này chưa bị lock ah,chính chủ té rồi còn đâu chắc nghe mình nói cũng ngậm ra vài điều
mod lock béng đi toàn bàn chuyện dở hơi,bốc phét như mấy ông cụ,hạnh phúc là gì dở từ điển ra mà xem ngồi đấy mà định nghĩa,lâu rồi chưa thấy ngọc vào đây để tìm người an ủi nhỉ :))
"Hạnh phúc chính là con đường mà chúng ta đang đi",hạnh phúc là sống như chúng ta muốn
Thích thì mở từ điển ra mà ngồi đọc... ko tham gia thì biến đi... nói năng lồm xồm...
Biết English ko hả??? Biết thì lên Wikipedia mà tra xem forum là gì nhé... /:)

@Bạn dùng nick bạn Vân: Thì gọi thế cho nó tiện... :|

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên