Guitar cổ điển

Ủa vậy hả? Có phải là đánh 1 dây sau đó ngón gẩy sẽ nằm tì lên dây tiếp theo? Thế thì hồi mình đi học ở CLB Cổ điển Hà Nội (lớp phong trào thôi, nghe thì to tát), thầy giáo gọi là gẩy "ép dây" thì phải,

còn nếu gẩy mà sau đó ngón cong lại ko chạm vào dây khác thì gọi là "móc dây", là kiểu cơ bản nhất, học đầu tiên.
clb của anh Hà ý hả :-?
hồi trước mình có học nhưng do lớp quá đông nên trình độ lên chậm như rùa :-??
4-5 tháng mới đc romance, natalia với mấy bài tầm tầm. Trong khi bỏ 1-2 tháng ngồi đọc sách là trình độ lên ầm ầm rồi :|
Mà bạn còn học k khi nào xin cho minh bản nhạc bài khoảnh khắc do anh Hà soạn với :X

ai đánh được tác phẩm gì thì up lên cho mọi người cùng nghe đi
Đang tập tọe 1 bài nhưng mà nó dài + với cả bận bịu học hành nên chưa xong :">. Khi nào rảnh tớ sẽ up lên nửa bài đầu :)>-

Chỉnh sửa lần cuối:
Trình em đánh tầm < hoặc = average. Gần đây bận quá chả đánh chắc trình còn xuống thấp nữa.;)) Em chưa đánh bài gì nổi cả, có mỗi bài Dance of the Naide là đang tập thui. Santa Lucia dễ hơn nhưng lâu không đánh nên quên rồi ;))

cho em hỏi về cái vụ ép dây cái :D
có phải lúc nào cũng ép được ko :-?? thằng bạn em khủng bố "Dân chuyên nghiệp lúc nào nó cũng ép hết" mà có lúc dây dưới mình đánh trước vẫn còn để let ring mà lại chạm vào khi đánh dây trên thì còn gì là ring với rung nữa :-s

Ép dây lúc mới tập thì hơi gượng nhưng dần quen thôi, ép dây nhiều rồi chả thích đánh free stroke nữa (đùa thôi)
Cứ để ngón cái lên dây sáu, vị trí tay như free stroke rồi dần dần dịch cổ tay về gần mình cho đến khi các ngón thẳng ra. Giờ thì đánh xem rest stroke to và bẹt thế nào :D :)>-
Lúc đánh thì giữ các ngón thẳng, chỉ di chuyển chỗ đôt ngón tay đầu thôi

Đánh cái này nhiều đánh free stroke về sau yếu lắm

----------

free stroke là móc dây (quên mất) :D:D:D

Thấy chơi flamenco thì hầu như rest stroke hết, cái này video nào cũng dạy như vậy :-??. Rest stroke thường tạo cảm giác mình làm chủ, át hết mọi thứ ;)).
Nhưng mà bài nào cần nhẹ nhàng, nhấn nhá 1 tý mà cứ cố ép lấy ép để cho to thì cũng hơi lố :))

ai đánh được tác phẩm gì thì up lên cho mọi người cùng nghe đi
Em thu 3 bài này trong vòng 3 tháng trở lại đây, anh nghe thử:D
1. Variations on a theme of Mozart - F.Sor
http://www.fileden.com/files/2008/6/7/1949632/Introduction%20and%20Variations%20on%20a%20theme%20of%20Mozart.rar

2.La Catedral - A. Barrios Mangore
http://www.fileden.com/files/2008/6/7/1949632/La%20Catedral-%20Angelmorph%20%5Bno%20echo%5D.rar

3.Prelude No 1 - J.S. Bach
http://www.fileden.com/files/2008/6/7/1949632/Prelude%20No%201_J.S%20Bach.rar

Từ lúc biết đàn guitar là j đến giờ chỉ toàn phang cổ điển, mọi người thông cảm;))

Em mới nghe bàu cuối thôi :)
Hay :) Nhưng mà giá chất lượng bản thu tốt hơn thì bây giờ em in đĩa lậu được rồi ko? ;))
tiếc quá, có mấy chỗ tiếng bị bịt :|

----------

Ô mai mơ
bài hai hay quá, bis bis :x
Bao h mình mới đánh được và được đánh bài này ... :-<

----------

Ô mai mơ

----------

Ô mai mơ

Chỉnh sửa lần cuối:
anh Long là angelmorph bên viet-guitar à :-?
Bài caprise 24 soạn cho guitar nghe dở vậy mà ai cũng thík tập vậy nhỉ, vì quá khó chăng :-?

Em tưởng angelmorph là clone của paco de lucia chứ :">
Bài caprice 24 hay mà, hình như người ta bê nguyên cả bản nhạc của violin vào đánh với sửa rất ít thôi, chứ ko phải bản này chuyển soạn lại cho guitar đâu anh ạ

có bê nguyên vào thì nghe vẫn thấy k hay, chắc tại k hợp gu :))
với cả tập bài đấy tốn thời gian mà cũng chẳng hiệu quả lắm, chỉ là chạy đua kĩ thuật thôi :-??

anh Long là angelmorph bên viet-guitar à :-?
Bài caprise 24 soạn cho guitar nghe dở vậy mà ai cũng thík tập vậy nhỉ, vì quá khó chăng :-?
Nghe 1-2 lần ko thấy đặc biệt, nhưng càng nghe càng vào;))
Em tưởng angelmorph là clone của paco de lucia chứ :">
Bài caprice 24 hay mà, hình như người ta bê nguyên cả bản nhạc của violin vào đánh với sửa rất ít thôi, chứ ko phải bản này chuyển soạn lại cho guitar đâu anh ạ
Paco de lucia toàn phang Flamenco đấy chứ, anh chỉ phang cổ điển, sao mà là clone của nó được:-??

Bài này có 1 vài thế tay có vẻ rất chi là impossible;))

caprice 24, em thấy bản cho piano với kèn rất hay.
Nhưng guitar nghe buồn quá :(

Back
Bên trên