Giao lưu với thí sinh SBD33 (T. Bích Vân), SBD34 (P. Thu Thủy) và SBD35 (Hạnh Minh)

Le Hoang Hai đã viết:
bạn Thủy có quan niệm thế nào về cuộc sống và vai trò của phái "yếu" trong xã hội hiện nay?
Được biết Thủy là một người hết sức nằng động trong cuộc sống, theo bạn điều gì giúp bạn có được những ưu điểm ấy?

Lại gặp bạn Hải nữa chứ, :)), bất ngờ tiếp tập 2, :)
Cuộc sống và vai trò của phái yếu trong xã hội hiện nay vốn là một đề tài popular và được bàn luận rộng rãi. Quan điểm của mình về người phụ nữ hiện đại ngắn gọn vậy thui : năng động, tự tin và tràn đầy sức sống. Thay thế mẫu hình tượng người phụ nữ cổ truyền là một làn sóng mới các bạn trẻ đầy ắp nhiệt huyết và năng động. Có tài năng, học thức cao, thành công trong công việc, người phụ nữ ngày càng chiếm vị trí quan trọng trong mọi lĩnh vực của xã hội. Cuộc sống của họ cũng có nhiều biến chuyển hơn trước, độc lập hơn và xu hướng hưởng thụ cuộc sống cũng cao hơn. Tuy thế họ lại phải đối mặt với những khó khăn trong việc cân đối giữa sự nghiệp và gia đình, cũng như giữ gìn truyền thống của một người phụ nữ Á Đông. Hic, nói sơ sơ cũng thấy làm phụ nữ khổ đủ đường :p
Mà bạn Hải nói gì mà mình là người hết sức năng động kia chứ, :shy:, mình ham chơi lắm, gặp khó khăn lại hay nản lòng nữa chứ :embarasse, những gì mình đạt được phần lớn là nhờ sự động viên giúp đỡ của bạn bè và những người thân yêu xung quanh :x

Bùi Nguyên Chương đã viết:
Hơ, em Vân học Kinh Dịch liên kết với Đông Y à Anh cũng biết ít kinh dịch và tí tí đông y nhưng chắc ko nhiều bằng em Cám ơn trời gan anh tốt, chưa bị bệnh gì về gan Đúng là anh là mệnh Kim, em là Hỏa khắc anh, vậy gặp em là anh gặp Thất sát hoặc Chánh quan rồi Định yêu em nào sinh năm 87, vậy có nên ko em?

Các cụ ngày xưa ko học thì thôi, đã học thì đồng thời sẽ biết cả 4 khoa: Nho-Y-Lý-Số; ko giỏi thì thôi, đã giỏi thì thường cũng khá cả mấy khoa kia. Em mới chỉ là chập chững của chập chững bước vào nghề :D nhưng cũng biết được chút xíu :)
Uhm, anh mệnh Kim, Hỏa khắc Kim vậy chắc anh ko hợp với người nào sinh năm 87 rồi. Nhưng thế này nhé, riêng về các năm sinh khác thì em ko rõ lắm, nhưng năm sinh của anh thì em biết khá nhiều điều vì em được kể khá nhiều chuyện về mệnh Hải trung Kim của anh. Theo em biết thì anh rất hợp với những người tuổi Thìn, nhất là kém em 1 tuổi (sinh năm 88). Và có thể sẽ lấy người tuổi Thìn đấy :D

-Híc, sao mọi người toàn hỏi em về Dịch học thía :-s Em mới biết qua về cái này. Nhỡ đâu bói sai thì mọi người lại bảo em dốt :((
Sao ko hỏi em về Điện Ảnh :D Em thích môn này lắm. Thấy chị Tường Lan được hỏi nhiều về cái này cũng thấy thèm quá :-s

Re: Giao lưu với thí sinh SBD33 (T. Bích Vân), SBD34 (P. Thu Thủy) và SBD35 (Hạnh Min

Trương Bích Vân đã viết:
Nhưng thế này nhé, riêng về các năm sinh khác thì em ko rõ lắm, nhưng năm sinh của anh thì em biết khá nhiều điều vì em được kể khá nhiều chuyện về mệnh Hải trung Kim của anh.

Kể chuyện Hải trung Kim đi em :biggrin: Tò mò :p

To bạn Thủy : Được biết bạn đang ở Pháp và sang đây cũng đã 2 năm rồi bạn cảm thấy cuộc sống xa nhà, ở bên Pháp xa người thân và người ấy như thế nào và bạn đã làm như thế nào để vượt qua được những khó khăn ban đầu(nếu có) ?

Gửi bạn Thủy: Nếu có một phép màu như của Đô rê mon chẳng hạn, giúp ấy có thể quay về quá khứ, thì ấy muốn quay về thời điểm nào nhất? Nói cách khác, quãng thời gian nào trong cuộc đời mà ấy muốn sống lại nhất?
(Tớ thì muốn quay về thời cấp 2 nhất đấy :D)

Chúc ấy may mắn,
Bạn cũ

@ Vân; bó tay thật rồi, đến mình nói cái gì, cũng nhớ luôn nữa --> vậy V co nghĩ là trí nhớ như thế là một điều đặc biệt của tạo hóa cho bạn ko :-/

To Thủy
( xưng mày tao cho tiện nha, mình mình bạn bạn ko wen) 0:)
tao nghe con Diệp lớp tao kêu là mày năm trc hoc INSA, sau đó hình như lại nghe ai nói la mày lên Paris, thía bây h mày hoc j , o đâu thía, thấy mày hay post ảnh lắm, chắc cũng nhìu thời gian di chơi nhì?

p/s: nói thiệt ko có ý j xấu, cái quan niệm về tình yêu khoảng cách của mày rất là naiive, sách vở!!!

Tao chọn học éco & gestion, trước ở gần La défense :)
Mỗi dịp có bạn bè tới chơi thì lại có dịp tụ tập :)
Thực ra bên này đc gặp lại bạn bè cấp 3 là thích nhất
Còn về quan niệm về ty và khoảng cách của tao, tất nhiên mỗi ng mỗi quan niệm, riêng đối với tao, điều sách vở ấy giúp tao rất nhiều mỗi khi cảm thấy buồn, cảm thấy mệt mỏi muốn buông xuôi , để lại vượt qua , và nó theo tao gần ba năm ko có gì thay đổi !

ờ, being positive như mày cũng tốt, như vậy lại dễ sống :)
Ra mày hay tụ tập bọn cấp ba lắm hả? tao ở cergy, cuối đg A, chả wen biết ai hết, chán lắm :-s
mày thi xg chưa? hè có về vn ko?lên mạng muộn wa ha, đi ngủ đê!!!!
thui, anyway, chúc mày may mắn, đạt đc miss ams để cho còn có cái j ma kể cho con cháu về sau, hì 0:)

Lê Trọng Tú đã viết:
To bạn Thủy : Được biết bạn đang ở Pháp và sang đây cũng đã 2 năm rồi bạn cảm thấy cuộc sống xa nhà, ở bên Pháp xa người thân và người ấy như thế nào và bạn đã làm như thế nào để vượt qua được những khó khăn ban đầu(nếu có) ?

Mình nghĩ chẳng có mấy người lại muốn xa tổ ấm của mình, nhất là đối với mình, bố mẹ và anh trai là một phần không thể thiếu. Gia đình mình luôn là nơi mình tìm thấy chỗ dựa vững chắc nhất cho mọi vấn đề: học hành, cuộc sống, tình cảm vv. Sống trong những tình càm ấy, mình cảm thấy rất yên tâm mà không phải lo nghĩ gì nhiều, như một đứa trẻ vậy. Nhưng mình nghĩ trong cuộc sống, có một lúc nào đấy, "đứa trẻ" trong mỗi người phải trưởng thành, và chính cuộc sống du học đã làm cho mình chín chắn lên rất nhiều. Tú chắc cũng hiểu vì bạn cũng đang tự bươn chải bên này mà. Vừa học vừa phải lo nghĩ tiền điện tiền nước tiền nhà vv. Cuộc sống bận rộn hơn và căng thẳng hơn rất nhiều. Nhất là không có sự động viên của gia đình thì lại càng vất vả hơn. Dường như một năm đi du học bọn mình phải già đi đến 2 3 tuổi. Cuộc sống dường như lại chuyển sang một dạng hoàn toàn khác với cuộc sống trong nước: không có thời gian đi ăn bò khô sau giờ học, không có tiền buôn điện thoại cả đêm... Khó khăn ban đầu thì nhiều lắm, khó mà kể hết được nhưng mình luôn nghĩ một cách lạc quan như thế này: cuộc sống quá ngắn, thế nên mỗi cơ hội có được ta nên nắm bắt và tận hưởng cuộc sống. Xa nhà thì vất vả thật đấy, nhưng mà lại được học thêm rất nhiều. Và nhất là ở xa nhà càng làm cho mình hiểu là minh yêu gia đình mình đến thế nào. Đối với người ấy, đấy lại là một khoảng thời gian thử thách. Người ta bảo là "Sự xa cách trong tình yêu như một ngọn gió: Nó dập tắt ngọn nến phập phù và thổi bùng lên ngọn lửa từ đống than hồng." Trong thời đại này, có cơ hội để thử thách thế âu cũng là tốt. Còn hơn là quá muộn đúng không Tú?
Luôn liên lạc thường xuyên là cách mình vẫn dùng để luôn nhận được động viên từ gia đình và bạn ấy. Đôi khi một dòng tin nhắn hay một cú điện thoại bất ngờ lại có giá trị nhiều hơn cả một món quà đắt tiền. Đơn giản là ta biết trân trọng nó hơn.
Còn một khi vẫn ở bên này thì hãy tận hưởng để khi về nước không phải tiếc. Mình đi làm, đi học, đi chơi tụ tập với các bạn VN để nấu cơm VN. Giời ạ, tay nghề là cứ lên phải biết. Sau này về mẹ chông chẳng chê được điểm nào nhé!
Vui vẻ nhìn cuộc đời và stay positive (như bạn Chi nhận xét mình ấy) chính là cách để làm cho thời gian ở nước ngoài trôi qua nhanh và có ý nghĩa.

Mạnh Hưng đã viết:
@ Vân; bó tay thật rồi, đến mình nói cái gì, cũng nhớ luôn nữa --> vậy V co nghĩ là trí nhớ như thế là một điều đặc biệt của tạo hóa cho bạn ko
Hì, tớ thấy tớ toàn nhớ những cái đâu đâu. Học bài thì chẳng nhớ. Hổng hỉu sao lại tệ đến thế chứ :(
Còn việc tạo hóa ban cho tớ khả năng nhớ những cái ko liên quan đến bài học thì chắc cũng là 1 điều đặc biệt ấy nhỉ :D Ai cũng có 1 khả năng đặc biệt nào đó mà (Mỗi đứa trẻ là thiên tài mừ :D). Tuy nhiên được cái này thì mất cái khác thui mà. Ông trời luôn công bằng :)
Híc, nhưng chính vì tớ nhớ chi tiết những chiện ngày xưa quá mà chị tớ bảo tớ là đồ thù dai đấy híc :-s

Trần Tuấn Anh đã viết:
Kể chuyện Hải trung Kim đi em Tò mò

Ko có chuyện gì xấu mà tò mò đâu anh ạ :D Mệnh này là mệnh tốt nhất trong các mệnh Kim đấy. Nó gần như là mệnh trung tính (nhưng ko được trung tính như mệnh Thổ). Mệnh này tốt vì tuy là Kim nhưng là Hải trung kim, có nghĩa là Kim loại trong biển. Hỏa khắc kim nhưng kim trong nước rùi thì sự tương khắc đó cũng ko còn mấy. Kim bị Thủy chế nhưng mệnh Hải trung kim cũng làm giảm sự chế ngự này của thủy. Mệnh Hải trung kim theo em nhớ là chỉ bị mệnh Thủy gì đó của những người sinh năm Giáp Tí (sinh năm 84) chế ngự và còn bị 1 mệnh khác chế nữa, nhưng em ko nhớ rõ lắm.
Anh Tuấn Anh cũng là mệnh Hải trung Kim ? Anh sinh tháng mấy ạ? Vì nếu sinh năm 85 mà ở tháng đầu (trước Tết nguyên đán) thì vẫn thuộc mệnh Hải trung kim :D

:biggrin: Con sinh tháng 11 thưa thầy :biggrin: Nhưng con có mấy chục cái lá số tử vi, cái nào con cũng thấy Hải trung Kim hết nên con chẳng nghi ngờ gì hết ạ :biggrin:

Trần Tuấn Anh đã viết:
:biggrin: Con sinh tháng 11 thưa thầy :biggrin: Nhưng con có mấy chục cái lá số tử vi, cái nào con cũng thấy Hải trung Kim hết nên con chẳng nghi ngờ gì hết ạ :biggrin:

Ah thầy quên mất là 2 năm 84 và 85 là cùng 1 mệnh :D bao giờ 2 năm sát nhau cũng tạo thành 1 cặp mà :D
Vậy thì tốt rùi, thầy thấy tương lai con sẽ rất tốt đấy :)
Mà ko hỉu con có thuộc mệnh Hải trung kim ăn mày ko nữa :D Cái nầy thì phải xem cả lá số tử vi mới biết được.

Trời, thế tớ đưa V ngày sinh của tớ --> xem hộ với, nghe hấp dẫn quá =p~

Huhu, ko hiểu sao cuối tuần trước khu KTX bị cắt net, bây ra ra Uni mới online được :((
Uhm, hỏi bạn Thủy tiếp nè, bạn có ước mơ đứng trên giảng đường, nhưng tình hình dạy và học ở VN hiện nay nói thật là ... bó tay, ngoài những tệ nạn thông thường ở đại học và phổ thông, chưa kể đên những chương trình dạy và giáo án ... kì quoặc, còn sự chênh lệch khá cao về giáo dục văn hóa giữa các vùng trong cả nước, và tư tưởng coi trọng bằng cấp hơn kiến thức. Vậy bạn nghĩ gì về tất cả những mặt trái này, và với tư cách 1 giáo viên tương lai bạn sẽ làm gì để cải thiện nó ( dĩ nhiên là ở tầm vi mô thôi, chứ chúng ta cũng biết ở tầm vĩ mô thì có mà đến ... Tết cũng không chuyển biến được gì :)) )
Bắt đầu chuẩn bị bầu chọn rùi đó, T cố lên nhá :drummer: :D

Đọc bài thấy em Bích Vân hay quá :)), anh cũng có trí nhớ kiểu đấy :)), nhớ rất nhiều chi tiết lặt vặt, đến nỗi bọn bạn tưởng trí nhớ tốt. Ai dè học thuộc lòng vãi kém :)), trí nhớ cũng kém, toàn quên những việc cần làm. Chắc phải có sự phân chia rõ ràng giữa những "kiểu trí nhớ" này :D
NEWAY, good lucks, like your intro

@ Hạnh Minh : :-D Xem ra bạn có vẻ ế ấm quá =)), 3 trang rồi mà chả ai thèm hỏi han. Bạn nghĩ gì về việc này =))

Re: Giao lưu với thí sinh SBD33 (T. Bích Vân), SBD34 (P. Thu Thủy) và SBD35 (Hạnh Min

La Tất Thành đã viết:
@ Hạnh Minh : :-D Xem ra bạn có vẻ ế ấm quá =)), 3 trang rồi mà chả ai thèm hỏi han. Bạn nghĩ gì về việc này =))
;;) Bạn Minh nghĩ sao nếu tớ xử lý thằng này?? b-)

Back
Bên trên