Em mới học lớp 10 thôi nhưng có vài điều cần các anh chi học tiếng Pháp giúp

Nguyễn Quang Hưng
(superdog9x)

Hiện nay em vừa bi bô vào trường nhưng em rất thích du học pháp mà chả biết cái gì hết. Các anh chị cho em hỏi em hoc bilingue nhựng học lực chỉ tầm khá thôi ( mà vào đây có khi chi trung bình :) ) Giấc mơ ấp ủ của em là được học kinh tế nên xin tư vấn cho em trường kinh tế nào phù hợp để em còn phấn đấu. Em xin cảm ơn :D

contact trực tiếp các anh chị đi em. dân Pháp ít khi vào đây lắm :D. anh thì ko đi Pháp nên ko tư vấn đc :p. nhưng anh thấy đi Pháp tương đối dễ :p, đến năm 11,12 sẽ có vài đoàn về giới thiệu trường, xong theo bạn theo bè tìm hiểu là biết hết ấy mà :D. bây h lo là hơi sớm :D.

contact trực tiếp các anh chị đi em. dân Pháp ít khi vào đây lắm :D. anh thì ko đi Pháp nên ko tư vấn đc :p. nhưng anh thấy đi Pháp tương đối dễ :p, đến năm 11,12 sẽ có vài đoàn về giới thiệu trường, xong theo bạn theo bè tìm hiểu là biết hết ấy mà :D. bây h lo là hơi sớm :D.

Căn bản em ấp ủ học kinh tế từ bé mà mù tịt nên sốt ruột anh ạ

ước mơ thì tốt rồi, nhưng ước mơ lớp 10, lớp 11, rồi lớp 12 nó ít khi giống nhau lắm em ạ, theo anh cứ cố gắng luyện tiếng, trau dồi cho hết sức đi, rồi đến lớp 12 suy nghĩ cho thật kỹ

học Kinh tế cho xịn thì đi Pháp hơi phí đấy em ạh...ở Pháp đầu ngành là kiến trúc,nghệ thuật,ngôn ngữ học mà...
nói chung như chị tham khảo nhiều anh chị thì đều nói rằng universites thì ở đâu cũng gần giống nhau thôi,quan trọng là khi em học lên Master chọn trường nào cho phù hợp.Universites về kinh tế ở Paris như những gì chị tham khảo là paris 2,9,13 mà trong đó paris 9(paris dauphine) là khó vào nhất.
hồ sơ lớp 11 là quan trọng nhất em ạh,lớp 10 còn chưa quen lắm ko sao,lớp 11 cố gắng cho bảng điểm đẹp em nhé.
anh rể tương lai của chị học ở Paris 13,anh ấy có nói rằng trường này mới nên cơ sở hiện đại,mỗi tội xa trung tâm.còn 2 trg` kia thì ở gần trung tâm (trường cổ mà)
Có khi học ngoại thương rồi chuyển tiếp sang còn dễ hơn :p chị gặp mấy anh chị chuyển tiếp như thế rồi,dễ hơn là thi vào em ạh.
Bản thân chị thì cũng rất thích đi Paris :D mà chị cũng thích kinh tế lắm (giống em :) ) mặc dù thấy phí phí nhưng chị vẫn muốn học kinh tế bên P.
quan trọng là quá trình học của bản thân.cố gắng sao cho kết quả xứng đáng với những gì mình bỏ ra,bao gồm tiền của,công sức 12 năm ròng học Pháp.
Chị cũng ko hiểu biết được nhiều như các anh chị khác,chỉ muốn nói để em tham khảo thôi.
Àh lớp em ngay cạnh lớp chị đúng ko :">

em nó hỏi đi Pháp cơ mà >:p
a Dương đã chuyển ngạch rồi lại còn tuyên truyền lăng nhăng :-" =;

mình đang promote cho tiếng Anh, bạn ko khen một câu thì thôi :(, sao lại bảo mình tuyên truyền lăng nhăng :(.
mà dạo này toàn thấy post bài lúc 2,3h sáng :-??.

Học tiếng Pháp hay thật. Mình ước gì sẽ nói được tiếng Pháp trong nay mai.

Cảm ơn các anh chị nhiều :D
Mà chị Phương là ai đấy ngay bên cạnh lớp em đúng k :D. Với cả trường kinh tế chỉ có mỗi ở Paris thôi à thế thì khó quá :((

Uh,trường kinh tế bên Pháp thì nhiều,nhưng chị nghĩ em thích Paris thì chị nói thế thôi.
Mẹ mình cũng từng có lúc khuyên mình như anh Dương 8-}
Thôi,đừng đi Mỹ em ah.Đi Pháp đi.Cụ thể là Paris í.Vui lắm :>

Kinh tế là ngành xã hội nên tiếng Pháp phải giỏi, học Kinh tế có nhũng môn như luật, xã hội học, giao tiếp học ... học kinh tế ở Pháp cũng rất chú trọng tiếng Anh y như ở Việt nam, đừng nghĩ rằng sang Pháp học thì thôi không phải học tiếng Anh, ông tổ của kinh tế cũng là Anh hoặc Mỹ cả. Ngoài ra toán cũng phải kha khá nữa vì có rất nhiều môn liên quan như kinh tế lượng, xác xuất, vĩ mô, vi mô ... Trường kinh tế ơ Pháp thì rất nhiều, mà kinh tế cũng có rất nhiều ngành như Marketing, gestion, commerce, finance, comptabilite ... Việc chọn trường nào để học còn phụ thuộc vào mục đích học để làm gì. Nếu để đi làm tại Pháp thì nên học Grandes Ecoles, nếu chỉ lấy bằng thì học Universite nào cũng được, tỉnh nào cũng có. Còn học để lấy kiến thức thì vô bờ bến phải tự mình học là chính. Còn một kiểu nữa là học Ecole d'Ingenieur rồi học thêm 1 năm Master chuyên ngành kinh tế mũi nhọn.

Tưởng học gì chứ kinh tế thì nhiều cửa lắm em ạ.:D
Em lớp 10 thì cứ chăm chỉ cày cuốc tiếng Pháp đi. Lên L'espace vung tiền mạnh vào.:))
Đến lớp 12 khắc các cô sẽ có lộ trình cho các em lên đường.;)) Lúc đấy nếu có nền tảng rồi thì chả sợ j đâu.

sao hồi mới vào trường lớp mình chả đứa nào thèm đi hỏi vụ này mà bây h các em 09-12 lại lo xa thế nhỉ :)).

Ơ, bây h Ams có trào lưu nhà nhà du học, người người du học mà.:))

Học kinh tế không chán lắm, hay học MIAGE đi: Méthodes informatiques appliquées à la gestion des entreprises (ứng dụng CNTT trong quản trị doanh nghiệp). Anh đang theo cái này, nó kết hợp tin học, quản lý với kinh tế. Chứ làm kinh tế không, chán lắm, nhà nhà theo, người người theo kinh tế rồi. Cái này bắt đầu học từ năm 3, năm 1 năm 2 có thể bắt đầu học đại cương từ cửa Éco hoặc cửa Maths -Infos sau đó chuyển sang MIAGE (như anh, 2 năm đầu học MPI Maths - Phys - Infos). Ngành này sau này ra sẽ phải rất năng động đấy. (Hình như bên P2 có thằng Hiển định theo cái này thì phải :-??)

Còn về đăng kí trường, anh thấy với bọn nào thích Paris, chúng nó thường đăng kí 2 trường ở Paris và 1 trường ở tỉnh. Trường đầu tiên là các trường như kiểu 1 2 hay 9, trường NV2 là các trường nhận nhiều như 11 hay 12. Và trường NV 3 là các trường thuộc tỉnh, thường là Aix, Rennes .... trừ một số trường như Lyon II, Toulouse I... (NV 1 còn khó đỡ huống chi 3 =.=")

P.s: À mà đùa đấy, đừng có đăng kí Paris 9, chết đấy :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Ơ, bây h Ams có trào lưu nhà nhà du học, người người du học mà.

ý em là sao các bạn trẻ lại lo xa thế :)|. các anh chị khóa trên có thèm hỏi han gì đâu, cuối cùng vẫn đi sạch cơ mà :-j.

Tưởng học gì chứ kinh tế thì nhiều cửa lắm em ạ.:D
Em lớp 10 thì cứ chăm chỉ cày cuốc tiếng Pháp đi. Lên L'espace vung tiền mạnh vào.:))
Đến lớp 12 khắc các cô sẽ có lộ trình cho các em lên đường.;)) Lúc đấy nếu có nền tảng rồi thì chả sợ j đâu.

học L'espace bây h em thấy đâu hay lắm...mà h l'espace toàn gv trường mình...học lớp nào cũng gặp =) đi học thêm riêng các cô còn đỡ tốn hơn.

Back
Bên trên