Em mới học lớp 10 thôi nhưng có vài điều cần các anh chi học tiếng Pháp giúp

Nó tên Tùng, đang học ở Paris rồi.:D Thấy nó bảo cái lớp đấy học 1 năm rồi đi, nghe mà tiếc.:(

à lớp ấy là lớp dự án, chỉ học tiếng Pháp thôi
Em học Cầu đường Pháp là 1 chương trình được tài trợ bởi AUF cơ:D

À lớp filliere à. Thế vẫn còn đi được.:)) Học ĐH bây h chán đến tận cổ.:)|

Mình cũng học AUF này :-<
Nhưng thấy bảo Y chả bao giờ có suất nào cho sang Pháp ý :-<

Trường mình thì cũng được khá nhiều, năm thứ 4 thứ 5 cũng đi được gần hết
AUF thì hết năm thứ 2 thi A2, hết năm thứ 4 B1, thi sớm thì đi sớm :D

đi Mĩ chán bỏ mẹ em ơi :-<. sang Pháp đi vui hơn =)).

Pháp chán bỏ mie,đi mỹ đi em ơi =))
> Dương:tôi chán pháp rồi.Đổi cho tôi đi ;))
> Nam:Tưởng giao thông có cái lớp CP (classe préparatoire) học hết năm 1 rồi đi mà.Lại còn cái lớp cầu đường Pháp nữa là thế nào @.@
> Bình Dương:Ở Y ko có lớp nào sang Pháp ko?Có gì bảo hộ mình với,hỏi cho thằng em :)

Chương trình Cầu đường Pháp là lớp tiếng Pháp đầu tiên của GT kưng ah,phải được tầm 10 năm rồi, cái lớp CP là cho các bạn nhà giàu du học tự túc, nhà mình còn nghèo nên phải nằm rình học bổng ở lớp Cầu Pháp^^.ngoaì ra mở lớp CP là cách các cô mở ra kiếm thêm nữa:|.
Cầu đường Pháp của GT là giống với lớp bên Y của B. Dương đấy:D, có 1 số lớp nữa của AUF tài trợ nữa tại Xây dựng, Xã hội vs Thương Mại nữa mà:)

Chỉnh sửa lần cuối:
2 chú Lê Minh vs Nam Sỏi về lều L1 đi. Spam gì ở đây hả?
Mà thôi đi du học UK í vui đừng hỏi. Đi Pháp làm gì? =))

Bây h mới lên lại, mới phát hiện ra cái topic này của bạn Hưng :">
Em muốn học cụ thể là về Quản lí khách sạn hoặc quản lí ngân hàng ạ, nên em xin phép hỏi một chút là nếu học các ngành này thì nên du học nước nào ở cộng đồng Francophone ạ? Em thấy Pháp thường thiên về các ngành xã hội và nghệ thuật hơn nên em nghĩ (vì không biết nó có đúng hay không nên... =_____= ) là có thể du học 2 ngành trên ở Bỉ hoặc Canada thì tốt hơn, có đúng không ạ?
Với lại em nghe nói học bổng cho đại học của các nước Pháp ngữ là không có, nên em không biết là bây h nên làm thế nào. Tìm kiếm học bổng hay là bước đầu phải thi DELF và có cái thành tích trong học bạ tốt rồi sang bên kia thì tính chọn trường sau? Hay là ngay từ học xong lớp 12 đã có thể thi vào các trường mình muốn ạ? (em nói thi vào thôi ạ, chứ còn đỗ hay không thì là chuyện khác :"> )

Hotel Management thì nên đi Thụy Sĩ em ạ. Thụy Sĩ có nhiều trường tốt về ngành này, trong đấy cũng có nhiều trường dạy bằng TP. Tuy nhiên những trường nổi tiếng nhất thì hình như là dạy bằng TA :-?.

ở Pháp ko cho học bổng, nhưng học phí nó miễn (hình như nhiều nước châu Âu khác cũng thế :D) và nó có trợ cấp cho sv (như bạn anh ở Paris nó bảo càng ở xa trung tâm thì càng đc trợ cấp nhiều). sinh hoạt phí khoảng 7000eu/năm là ổn rồi. nếu em đi làm thì cũng kiếm đc một ít (bạn anh đi giao sushi đc 500eu/tháng :D), còn làm thời vụ thì thỉnh thoảng có dịp (vd như hội chợ) làm vài ngày cũng kiếm đc vài trăm, làm hè còn đc nhiều hơn. nói chung anh thấy đi Pháp tiền nong ko đắt lắm so với các nước khác, sống cũng tương đối dễ chịu.

thông thường bước đầu em phải xác định đi đâu, học ngành gì, thời gian học có quan trọng lắm ko...

nếu em muốn đi Pháp thì cứ chơi đi em ạ :-j. bạn anh tất cả đến năm 12 nó mới chuẩn bị, cuối cùng cũng đi hơn 20 đứa :-j. lên lớp 11 học dần TP đi cũng đc, bảng điểm đẹp thì tốt. đi Pháp nó ko yêu cầu hoạt động ngoại khóa nhiều, thành tích học tập càng cao thì càng tốt thôi. chuẩn bị tất cả ở VN, đến năm 12 apply là đc. nói chung thủ tục của nó cũng nhẹ nhàng. cái em cần consider là học Grande Ecole, univ hay IUT. cái này anh ko rõ lắm vì ko đi Pháp, em hỏi bạn khác nhé :D.

anh nghĩ em nên consider tất cả các options, kể cả học thêm một ngoại ngữ nữa để đi nước khác :D. em mới học lớp 10, còn nhiều thời gian, chọn nước nào tiền nong phù hợp với đk gia đình mà mình thích ý, ko nhất thiết phải đi mấy nước Francophone :D. vd như TA, về lâu về dài anh nghĩ vẫn phải học, mình học sớm xong lượn sang nước nào nói TA luôn cũng đc :D.

Mọi người có biết thành phố Tarbes của Pháp k ạ. Ở đấy có trường đh nào về kinh tế khá ko ạ. Sau này nếu đc đi du học thì e muốn đc ở Tarbes để có người thân đỡ tiền nhà :(

lần đầu nghe tên thành phố Tarbes =))). Em lên Espace mà hỏi Fabien ý, thế là nhanh nhất.

Học khối D, khá Xã hội, TB khá Tự nhiên thì sang Pháp học ngành j cho tốt ạ? Em có ý học Quản lý cho nó oai, nhg mà ko biết có vừa sức ko. Mà Pháp lắm trg Kinh tế lắm, em ko biết chọn trg nào cho hợp lí nữa.

Cứ đến lớp 12 suy nghĩ cho kỹ em ạ đừng quyết định vội em ạ hết lớp 12 anh cũng định sang Pháp học dược bên đấy. Mà sang Nối Vòng Tay Lớn chào anh chị 1 câu .

Các anh chị tiền bối ơi e muốn hỏi là nếu ăn ở bên Pháp 1 tháng mất khoảng bn tiền vì theo thầy Phú đang dạy phụ đạo lớp e bảo là học bổng universite ít lắm :(

Thầy Phú đi Pháp hồi những năm 60, khổ là đúng rồi.:( Ở Pháp 1 tháng ăn khoảng 500-1000 EUR tùy theo độ chơi.:))

:)) Thầy Phú, lâu lắm không nghe đến tên thầy :))
Em Lộc không đi Pháp mà hét giá tiền ăn bên này mạnh mồm quá nhề ;))

Hình như còn tuỳ Paris hay các thành phố khác, chi tiết thế nào thì chắc các anh chị đi rồi biết rõ, em cũng k biết k dám nói :p

Back
Bên trên