du học Pháp Louis Le-Grand Paris

Nguyễn Nhật Cương
(NNC)

Em sắp sang học ở Louis LeGrand Paris.
Đây là năm thứ 3 hoặc ít nhất là thứ 2 có amser nhận được cái bourse này.
Vì thế em rất mong được anh chị share kinh nghiệm
Rất rất cảm ơn.

em sắp sang Louis Le Grand hả đây mới là năm thứ 2 có amser nhận được bourse thôi...
hình như năm nay lấy 3 người toàn nước nhưng miền bắc chiếm cả 3 rồi
ngoài em ra còn ai khác nữa không ? không biết có fille không nhỉ ? :d

quên không nói học bổng này nói chung là ngon,học bổng 2 năm ở trong ký túc xá
tử thứ 2 đến trưa thứ 7 thì ăn ở trong căn tin trường chủ nhật có thể ra ngoài ăn Mac,Quick hay tự nấu trong trường cũng có nhà bếp nhỏ
em còn hỏi gì nữa không ?

Cám ơn anh Dương rất nhiều.
Năm nay đúng là cả nước chỉ có 3 người (anh biết rõ nhỉ)
Đương nhiên là ngoài em ra còn có 2 đứa nữa, nhưng tuyệt đối không có fille [-x
Nhưng có 1 thằng amser cùng lớp em không đi vì nó thích đi học công nghệ sinh học ở Nante hơn (Nó cũng được một cái bourse ASPF ở đấy) nên chung cuộc là em chỉ đi với ông em sinh đôi của nó học ở CVA thôi :)) .
Nếu năm nay mới là năm thứ 2 thì năm ngoái là chị Lê Vũ Diệu Anh phải không ạ? và chắc là cùng lớp anh. Khỉ thật, neo nguời wá :-s .
Hè năm nay chị ý có về nước không ạ? Em có được địa chỉ email của chị ý từ văn phòng AUF nhưng gửi thư thì không thấy chị ý trả lời. Nếu anh có bất kỳ cách nào liên lạc được với chị ý thì cho em biết nhé. Em rất cảm ơn.
Năm ngoái cả nước được 5 người đúng không ạ? Nhưng hình như có 1 người không đi nên em chỉ nhận được có 4 địa chỉ từ văn phòng AUF thôi.
Nghe bảo cả nước thì năm nay là năm thứ 3 có nguời đi LLG, năm đầu chỉ có 1 người đi. Hè năm nay là người đấy phải thi vào GE rồi. Anh có thông tin gì về nhân này không?
Tiện đây hỏi anh luôn, nội quy của KTX có nghiêm lắm không? Mình có thời gian ra ngoài nhiều không? Đi làm thêm chẳng hạn?
[email protected]
Anh gửi mail cho em cũng được, cứ trả lời em ở đây cũng được.
Một lần nữa cám ơn anh nhé.

trời ơi tiếc quá không có girl thì chán lắm....
Diệu Anh 22/6 là đã về rồi hay sao ý anh không rõ lắm
anh và Diệu Anh khônng học cùng lớp lên không biết gì nhiều lắm em thông cảm nhé
nắm ngoái có 5 người 3 miền Nam và 2 miền Bắc
Năm đầu có 2 người một miền Nam một miền Bắc
Nội quy KTX không có gì đâu ? Thời gian ra ngoài thì có nhưng thời gian đi làm thì không đâu.Học cả ngày rồi không có thời gian mà nghỉ ý chứ

Bọn chú học prépa gì thế ? Sciences (MP, PC,...) hay Lettres ?

Học MPSI anh ạ.
Anh Dương này, năm ngoái 3 miền bắc có bao nhiêu người trường mình hả anh? là những ai vậy? Nếu anh biết cách liên lạc với bất kỳ một ai thì cho em biết nhé.
Anh có biết tình hình amser và những người khác ở đó thế nào không? ăn ở và nhất là học tập? Có chênh lệch gì lớn về trình độ không?
Hỏi câu này khí không phải: Có phải anh học ở đấy không mà biết rõ vậy?
Cám ơn anh nhiều lắm b-)

Học ở đấy có cần có PC không anh?

em đọc lộn rồi năm ngoái miền bắc có 2 chứ không phải 3,một trường CVA một trường Ams,
PC thì còn tùy không bắt buộc phải có nhưng nếu học info thì nên cần

Nguyen Nhat Cuong đã viết:
Học MPSI anh ạ.
Anh Dương này, năm ngoái 3 miền bắc có bao nhiêu người trường mình hả anh? là những ai vậy? Nếu anh biết cách liên lạc với bất kỳ một ai thì cho em biết nhé.
Anh có biết tình hình amser và những người khác ở đó thế nào không? ăn ở và nhất là học tập? Có chênh lệch gì lớn về trình độ không?
Hỏi câu này khí không phải: Có phải anh học ở đấy không mà biết rõ vậy?
Cám ơn anh nhiều lắm b-)[/QUOTE

Em Cường à , chị cũng học MPSI như em nhưng ở trường khác .Trình độ thì không chênh lệch nhiều lắm(về toán , lý , hóa) thậm chí mình có lợi hơn một chút vì 1 số kiến thức được học trước bọn Pháp nhưng mình cũng bị bất lợi hơn nhiều do tiếng còn kém hơn bọn Pháp . Môn triết học ở đây thường đòi hỏi phải viết những bài luận dài đi kèm với 1 bài tóm tắt của 1 bài texte đưa ra .Về các môn tự nhiên đòi hỏi khả năng nắm bắt vấn đề nhanh .Chị lấy ví dụ môn lý , nếu như trong nước chị đi học thêm chương quang học trong 2-3 tháng thì ở đây học trong 1 tuần .
Nói chung học sẽ nặng em ạ , nhất là ở 1 trường giỏi như LLG , đấy là 1 trong những trường prépas tốt nhất Pháp rồi :) .
Chúc em may mắn . :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh Dương ơi, hồi anh sang có cần có correspondant không?
Em bây giờ kiếm được một người khá là potentiel nhung vì không biết rõ trách nhiệm của correspondant là thế nào cho nên chưa thể chính thức đề nghị ông ý được. Em hỏi Serge thì ông ý cũng không biết :eek: .
Anh giải thích cho em về người correspondant này nhé, nhất là về trách nhiệm của họ. Càng nhanh càng tốt, càng cụ thể càng tốt anh nhé. Cám ơn anh rất nhiều.

anh biet mot so ban hoc nghiem tuc va mot so ban sang Louis hoc khong nghiem tuc (truoc hoc chuyen Lam Son).
Anh mong cac ban sang hoc o truong nay can het suc co gang, vi nhung hoc sinh o do rat thong minh va co kha nang danh gia nguoi khac rat tot.
Cac kien thuc em hoc nghiem tuc trong 2 nam o Louis le Grand la vo cung qui gia vi cac em co co hoi tiep thu mot luong kien thuc rat lon mot cach bai ban nhat (chac chan ve mat toan ly em se hon hoc dai hoc ben My chang han, tong the).
Anh nghi kinh nghiem chung khi hoc nuoc ngoai la nen co ban be de vuong mac gi la phai hoi ngay vi hoc voi nhip do cao, khong lap ngay lo hong ngay em se khong co co hoi lam chuyen do va se anh huong den viec tiep thu kien thuc sau.
chuc may man.
XS

ma anh co mot nhan xet the nay, anh chi nghe noi thoi, mong cac em hoc chuyen ngu khong phat y, do la kha nang cac em chuyen ngu tieng Phap theo noi khoa hoc nay khong cao lam dau. Khong phai bon em khong thong minh nhung kien thuc ve tu nhien cua cac em khong co duoc chuan bi tot va do do cac em se co rat nhieu kho khan.
Cac em nen tim hieu ky va luong suc cua minh. Moi dieu la co the, nhung can co quyet tam tuong xung.

Rất cám ơn những thông tin và lời khuyên của anh Xuân Sơn.
Anh góp ý rất chân thành, làm sao bọn em lại phật ý hả anh?
Trước đây có phải anh cũng học LLG phải không ạ?
Em và cả thằng bạn đi chung với em đều rất muốn biết thêm thông tin từ tất cả mọi người có kinh nghiệm, nhất là các anh chị đi trước, vì thế bọn em sẽ rất vui nếu anh còn có những lời khuyên khác nữa.
Anh viết là dân chuyên Pháp không được trang bị kiến thức đầy đủ, phải chăng là bắt đầu học prepas ở LLG, cần được trang bị trước những kiến thức có trong chương trình chuyên ban toán lý hóa? (Em thi lấy cái bourse này chỉ thi có toán 4 tiếng thôi, mà toàn thi toán lớp 9.)
Em rất quan tâm đến việc này đấy, anh trả lời em nhanh nhé.

Gửi anh Dương,
Hồi đó anh làm Visa có phức tạp không vậy? Em thấy cái vụ này AUF làm đến năm thứ 3 rồi mà cứ ù ù cạc cạc, chẳng hỗ trợ được gì mấy. Chán. Anh có phải tiêm chủng lao và uốn ván lại không anh? Mình lúc mới sinh đã tiêm rồi, chẳng nhẽ bây giờ phải tiêm lại để lấy mỗi cái giấy.
Trong hồ sơ gửi cho anh năm đó có attestation de bourse không? Bọn em chưa có.
Có cái đó làm visa sẽ dễ hơn phải không ạ?

thi tuyên là một chuyện, thực tế trình độ các bạn vào học ở đó cùng em lại là chuyện khác, nếu em làm bai thi đại học khối A (kiểu cách đây vài năm) được độ 27 điểm thì có thể coi tạm thời kiến thức của em là đủ. Nhưng những cái em học ở cấp 3 không xay dựng chặt chẽ, mà thiên về kỹ thuật giải. Khi học prepas các cơ sở toán sẽ được xây dựng rất chặt chẽ.
Anh không học prepas, nhưng anh biết nhiều về nó và nghe về các bạn đang học o Louis qua vài người.
XS

đúng đó thi tuyển là một truyện nhưng vào học lại là một truyện khác...kiến thức học ở prepa khác xa kiến thức em đã học ở cấp ba.Nói chung là học rồi các em sẽ biết...Vô học toán em sẽ thấy rất khác so với cấp ba...
Correspondant là người đại diện cho cha mẹ mình khi mình học ở xa...cũng khá cần vì cả năm học sẽ có 4 kỳ nghỉ trong 4 kỳ nghỉ này không được ở lại trường nên cần correspondant để có chổ cư chú thôi.
Đúng là trong danh sác đó không có chứng nhận bourse nhưng có chứng nhận được nhận vào LLG thì việc làm visa cũng dễ hơn nhìu rồi.Chứng nhận học bổng phải đợi sang Pháp mới có
Em còn gì thắc mắc nữa không ?

Gửi anh Dương,
Cái attestation của LLG có tránh cho mình khỏi phải làm visa theo kiểu du học tự túc không anh? (tài khoản ngân hàng và nhiều thứ khác nữa)
Hồi anh đi có phải phỏng vấn ở ĐSQ không ạ? phí phỏng vấn là 2 triệu 7 ý.

Trần Quang Dương đã viết:
đúng đó thi tuyển là một truyện nhưng vào học lại là một truyện khác...kiến thức học ở prepa khác xa kiến thức em đã học ở cấp ba.Nói chung là học rồi các em sẽ biết...Vô học toán em sẽ thấy rất khác so với cấp ba...
Correspondant là người đại diện cho cha mẹ mình khi mình học ở xa...cũng khá cần vì cả năm học sẽ có 4 kỳ nghỉ trong 4 kỳ nghỉ này không được ở lại trường nên cần correspondant để có chổ cư chú thôi.
Đúng là trong danh sác đó không có chứng nhận bourse nhưng có chứng nhận được nhận vào LLG thì việc làm visa cũng dễ hơn nhìu rồi.Chứng nhận học bổng phải đợi sang Pháp mới có
Em còn gì thắc mắc nữa không ?

vẫn phải phỏng vấn như thường em à...
chỉ có bac 12 năm mới không cần phỏng vấn thôi

Anh Dương ơi,
Em và thằng bạn sắp đi đợt này đều là Bac 12 năm chính hiệu mà.
Em hỏi lại rồi, cái phỏng vấn 2 triệu 7 này năm nay mới có, chỉ miễn cho học sinh được học bổng của chính phủ Pháp, hoặc của AUF thôi, mà cái bourse của mình không thuộc dạng đấy. khỉ thật. :((
Phòng nội trú có cái gì hả anh? Mình có nên chuẩn bị trước sách vở gì không?
cám ơn anh

Back
Bên trên