DSBA-ma cũ bắt nạt ma mới,1 trò đùa hay là 1 cái cớ để bôi nhọ danh tiếng trường Ams?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
anh Vũ cà nó đánh star 1-1 đi, thằng nào thua cho DSBA xoắn,quẩy, như trong bài báo luôn !! :D

Chỉnh sửa lần cuối:
bây giờ mọi người phải quyết định xem những ai làm gì đi chứ, ai viết bài đi chứ hôm nay thứ 4 rồi, mà nên tụ họp lại những người có thâm niên truong nghề DSBA tức là anh tú,anh hòa, anh vũ, anh long thú và có thể em nữa

the one and only bốp

Chỉnh sửa lần cuối:
Muốn bài lên vào thứ 2 tuần sau, thì ngày mai cần nộp bài rùi mọi người ơi, đóng góp ý kiến đi nào, để em còn kiếm nhuận bút :p :D

/:) thế này. cám ơn mọi người đã coi trọng ý kiến của Nga. nhưng sau khi xem xét và suy nghĩ lại, Nga xin phép được rút khỏi vụ này. mọi ý tưởng và chất xám Nga đã đầu tư vào đây thì là của mọi người :D cứ sử dụng. mọi người chỉ cần một người lãnh đọa chứ không cần một quân sư như Nga đâu. nhưng nhớ này, tuyệt đôi tránh những hành động đầy tính manh động, hiếu thắng, thiếu suy nghĩ. làm cái gì cũng phải ngó trứoc ngó sau, không được vô lễ, nhé. và nhất là cẩn thận với miệng lưỡi nhà báo, bởi vì chính Nga cũng từng viết báo rồi! lương lẹo cực! đằng nào cũng cãi được. nên chuẩn bị trước thật kỹ những gì chúng nó có thể phán pháo lại khi mình đòi đối chất trực tiếp để đối đáp. thêm nữa là phải chấp nhân DSBA có lẽ không chỉ đơn thuần là một trò đùa, có kẻ đã biến tướng nó làm cho nó thành cái sự như trong bài báo.

ps cái này: họ bảo là mình cứ viết bài đi, họ sẽ đăng. vì vậy muốn bài viết có sức thuyết phục, hãy đi làm survey và petition.

Trong số báo 617 ra ngày 26-9-2005, báo Hoa học trò (HHT) đã có một bài viết đề cập đến "nạn" DSBA (Down stairs By Ass) như một "Bạo lực học đường" (cách dùng từ của báo HHT) ở trường Hanoi - Amsterdam. Theo như bài báo của tác giả có bút danh Giang Loa, việc học sinh "đi cầu thang" ở trường Ams là một biến tướng của DSBA - một tệ nạn bạo hành trong học đường, bài báo còn đưa ra một số dẫn chứng với mục đích chỉ trích, lên án việc "ma cũ bắt nạt ma mới" khi "bạn chẳng may làm ngứa mắt các bậc đàn anh, đàn chị trong trường". Nội dung của bài báo nhìn chung viết theo giọng điệu đả kích đi cùng một ảnh minh họa nêu rõ ý đồ của tác giả.

Bài báo trên đi kèm với bài phỏng vấn thầy Đỗ Lệnh Điện - Hiệu trưởng trường PTTH Hanoi - Amsterdam, thầy đã khẳng định chưa hề gặp một sự phản ánh hay bức xúc nào từ phía các em học sinh.

Như vậy, sự thật đằng sau bài báo này là gì?
Vì sao nó gây nên làn sóng bất bình đến thế đối với học sinh cũng như cựu học sinh Ams? Đặc biệt là với các lớp bị nêu tên là A2, L2, H2 04-07?

Theo phản ánh của các bạn khóa 04-07, trò chơi "đi cầu thang" là hoàn toàn có thật, nhưng với một tính chất hoàn toàn khác với bài báo đã nêu.

Chúng ta có thể xem xét ý kiến của một vài bạn học sinh trên diễn đàn H-A-O:

"Phần II bài báo nhấn mạnh rằng DSBA là hình phạt cho những ai là hs mới,cho những người làm ngứa mắt các đàn anh đàn chị trong trường ,cái này thì bịa 100%.Tôi-một người tham gia ko ít vụ DSBA và cũng là người từng bị DSBA khá nhiều-xin khẳng định DSBA chỉ là trò đùa vui,một trò nghịch ngợm của hs trường Ams mà thôi.Ko biết tác giả Giang Loa dựa vào đâu mà dám khẳng định như thế,khối sáng thì tôi ko biết nhưng khối chiều thì chắc chắn chưa có em lớp 10 nào bị DSBA cả,nhưng câu dọa trong 05-08 cũng chỉ là những câu đùa vui mà thôi nhưng nó đã là cái cớ cho những kẻ muốn bôi nhọ danh dự trường ams bấu víu vào."
(Theo bạn Lê Minh Quân - H2 04-07)

"DSBA, thực chất là một trò đùa, đau thì có đau, nhưng cậu chưa chứng kiến thì chưa biết được. Bon nó hô hào, vui lắm, và trong mỗi bọn tớ, ai cũng coi DSBA là một kỉ niệm vui, chứ không ai trong chúng tớ nghĩ đó là một hình phạt cả. Cậu biết không, có những đứa đi du học, cái chúng nó nhớ chính là DSBA, rồi các anh, ra trường rồi, cũng nhớ DSBA. DSBA giống như 1 cái trademark của Ams, uhm khoa 0104, 0306, 0407."
(Theo bạn Võ Phương Nhung - A1 03-06)

"Chào mọi người, mình là Minh Trang -A1 0407(có thể 1 vài người trong trg biết mình nhưng mình nghĩ còn nhiều người khác xem nữa).Thật ra năm ngoái lớp mình nằm ngay cạnh cái cầu thang mà bọn thằng Bob ,Quân ...và L2 đã chơi DSBA. Cứ đến giờ ra chơi là mình nghe thấy chúng nó ầm ĩ cười đùa chơi trò này, mình nhấn mạnh là cười đùa vì chẳng có ai đau đớn cả! Ngay cả Nhật Minh lớp mình cũng đã bị cho đi DSBA sau đó chạy ra hớn hở kể với mình cảm giác "mạnh". Mọi người xung quanh cổ vũ rất vui vẻ,có cả người đỡ nên mình ko nghĩ là nguy hiểm....Mình ko biết chị/bạn viết bài báo này là ai,nhưng hi vọng rằng chị ấy chỉ bị nghe thông tin sai. Mình cũng muốn nói với chị ấy rằng đây là 1 trò chơi nghịch ngợm của Ams giống như bao ngôi trường khác ..mình kể chuyện này với mẹ mình,cụ còn kể rất hào hứng là từ hồi cụ đi học trung học đã chơi trò này rồi (năm 77 78 gì đấy), mấy người 1 lần cơ! Mình hi vọng là tuần sau có thể nhìn thấy 1 bài báo đính chính trên báo Hoa...À còn 1 điều nữa kể từ khi vào trg từ năm 2000 mình chưa thấy 1 đàn anh đàn chị nào gây hấn hay ra oai gì ở Ams."
(Theo bạn Nguyễn Minh Trang - A1 04-07)

Và cũng không hề có chuyện một bạn học sinh phải đi lên lẫn đi xuống cả 4 tầng cầu thang theo kiểu "xoắn quẩy" (?) như tác giả bài báo đã nêu, các bạn khóa 04-07 cho biết nhiều nhất cũng chỉ là đi xuống 1 tầng mà thôi. Và sau khi làm việc này cũng chưa có bạn nào "gãy tay" hay "về nói với bố mẹ rồi tha hồ lãnh đủ", lại càng không có chuyện "phải một tuần sau mới dám đi học lại" như bài báo đã phản ánh.

Thực chất cho thấy DSBA ở trường Ams tuy đúng là có thể gây ra một vài nguy hiểm nhưng không hề quá phóng đại như bài báo nói, và quan trọng hơn, quan điểm của tất cả các Amsers về trò này chỉ là một trò đùa nghịch vui vẻ của học sinh, chưa thấy có ai bức xúc hay ức chế, các bạn đã từng "đi cầu thang" hay chỉ xem đều coi đây là một trò chơi mang tính vui vẻ, đùa nghịch. Chính vì vậy, tất cả các bạn, đặc biệt là các bạn học sinh Ams còn đang học trong trường, hết sức ngạc nhiên và bất bình khi đọc bài báo này, nó đã gây ra một ấn tượng xấu đối với mọi người về học sinh Ams, và lại bằng cách đưa ra những thông tin sai lệch, thiếu chính xác, chưa phản ánh đúng và đầy đủ sự thật.

Chúng tôi chờ đợi một lời đính chính, một bài viết lật lại vấn đề của báo Hoa học trò về hiện tượng này, để tất cả độc giả của báo có thể bỏ đi ấn tượng xấu (nếu có) của họ đối với học sinh trường Ams, để tất cả độc giả của báo hiểu rằng học sinh có thể "nghịch", nhưng không hề "hư" như nội dung của bài báo 'DSBA - "màn chào hỏi" hay "bắt nạt học đường" '

Đây là bài viết chị dự định đăng trên trang chủ của H-A-O, các em xem còn ý kiến gì nữa không nhé:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Chào mọi người ,mình là Minh Trang -A1 0407(có thể 1 vài người trong trg biết mình nhg mình nghĩ còn nhiều ng # xem nữa).Thật ra năm ngoái lớp mình nằm ngay cạnh cái cầu thang mà bọn thằng Bob ,Quân ...và L2 đã chơi DSBA.Cứ đến h ra chơi là mình nghe thấy chúng nó ầm ĩ cười đùa chơi trò này,mình nhấn mạnh là cười đùa vì chẳng có ai đau đớn cả!Ngay cả Nhật Minh lớp mình cũng đã bị cho đi DSBA sau đó chạy ra hớn hở kể với mình cảm giác "mạnh" :).Mọi người xung quanh cổ vũ rất vui vẻ,có cả ng đỡ nên mình ko nghĩ là nguy hiểm .Hôm qua mình vừa mới đọc bài báo trên HHT,cảm giác đầu tiên của mình là hết sức bức xúc và khó chịu ,hoàn toàn sai sự thật đã thế lại thêm mắm muối vào cho giống XH đen.Sau là thất vọng vì ko ngờ báo HHT lại có nhg bài luận cứ chắc như đinh đóng cột như thế ,lời lẽ hùng hồn như thế mà lại là bịa đặt;liệu nhg bài báo # về nạn hút thuốc ,bài bạc và đàn anh đàn chị gì đấy ở các trg # có đúng nổi 50%?Mình ko biết chị/bạn viết bài báo này là ai,nhg hi vọng rằng chị ấy chỉ bị nghe thông tin sai.Mình cũng muốn nói với chị ấy rằng đây là 1 trò chơi nghịch ngợm của Ams giống như bao ngôi trg #(ko biết co phải bắt đầu từ quảng cáo Xitin ko hay Xitin bắt chước Ams,hehe),mình kế ch này với mẹ mình,cụ còn kể rất hào hứng là từ hồi cụ đi học trung học đã chơi trò này rồi (năm 77 78 gì đấy) ,mấy ng 1 lần cơ!Mình hi vọng là tuần sau có thể nhìn thấy 1 bài báo đính chính trên báo Hoa.Mình cũng đã định vào forum của HHT để fản ánh nhg tìm mãi ko đc :( Nếu bài viết của mình giúp các bạn làm tư liệu đc thì tốt, kể cả nêu tên hay ko.À còn 1 điều nữa kể từ khi vào trg từ năm 2000 mình chưa thấy 1 đàn anh đàn chị nào gây hấn hay ra oai gì ở Ams.
Nguyễn Minh Trang.

Thất vọng thật đấy, đến lớp trưởng lớp mình còn tỏ ra cái thái độ như thế, tớ cũng chẳng biết làm thế nào cả.... Nga với tớ bàn tiếp!!!!!!
Bây h, Nga với tớ tổ chức 1 offline cho tất cả những ai quan tâm đến DSBA và HHT tụ họp lại, bàn về việc pải xử lí HHT thế nào??? Tất nhiên vẫn trên quan điểm là bình tĩnh và cho thấy phong thái của dân Ams chúng ta....
Tớ nghĩ sẽ là 1 buổi chiều tối, hoặc CN :-?

Chị Giang cử đưa lên thoài mái đi ;) :D
Bọn HHT láo toét giở trò chắc để tăng lượng báo bán ra, cái bọn láo lếu mất dạy đấy :| ---> Thế nên thứ 2 chẳng cần quái gì phải mua bào cua bọn nó cả !!!! MÌnh mua rõ lắm coi như bọn nó đã thành công à /:) Ai thích thì mua 1 tờ dán luôn ở cổng trường í >:)
Mai thứ 5 nhỉ ... Thế này nhé, ca sáng 2 quan tâm thì ở lại qua trưa, ca chiều ai muốn tham gia góp í bàn bạc phân công công việc thì đến sớm lúa 12h được không ? :-/ Hẹn nhau ở Thu Trang - ăn trưa, bàn luôn ( chứ cổng trường thì đông quá :-s )

Thư yêu ơi, CN thì đợi đến bao giờ 8-} :|

Trưa mai liệu có báo kịp ko hả chị????? Em chỉ sợ mọi ng` ko kịp nhận thông tin, nhg nếu mọi ng` nhất trí thì ok ạ :D

--Em có ý kiến về bài viết mà chị Giang định đăng:

1. Hỏi tác giả tên thật của những bạn H, bạn B trong bài của mình, và khẳng định rằng nếu không có tên thật thì dẫn chứng đó chỉ là giả mạo

2. Nêu hẳn 1 ý kiến là có phải HHT muốn kiếm tiền qua vụ này hay không mà lại đăng 1 bài báo vô lý từ luận điệu đến dẫn chứng như vậy

3. (Nếu cần) Làm 1 quả lấy chữ kí của Amsers, càng nhiều càng tốt, để cho thấy sự phẫn nộ của dân Ams

--Đúng như bạn Hiền Nga nói là "bên kia" có thể phản pháo nên trong bài trả đũa này mình phải oánh thật mạnh cho nó câm cái ngòi kia lại X(X(

Chị nghĩ là rất khó để bắt bọn HHT viết 1 bài xin lỗi to tướng đăng trên báo. May ra thì chỉ được 1 bài bé tí tẹo thôi. Bọn nó đăng cả 1 bài to oành lên đính chính thì quá bằng tự chửi vào mặt mình à 8-} Còn lâu bọn nó mới chịu. Thiết thực hơn, là viết bài cho báo khác.

troài hôm wa 1 ngày ko net thế mà có cái topik mới hay vãi ...
Là 1 trong số nh~ ng` đầu tiên chơi DSBA ,xin khẳng định là chưa thằng nào mất một sợi lông trong trò này...mà chắc chắn GL là dân AMS muốn truy ra dễ ợt
đề nghị toàn bộ Amser tìm bằng đc 2 thằng làm ng` mẫu cho bức ảnh...bắt nó khai ra Gl là đứa nào...
nếu ko khai thì cho nếm DSBA...trò này cho đi 1-2 tầng thì vô hại (ngoài việc bẩn quần áo ra) nhưng nếu cho đi từ tầng 4 xuống tầng 1 rồi để anh em khiêng lên cho đi vòng nữa hoặc cho đi ngc. thì ko chỉ là gẫy tay chân ko thôi đâu mà còn để lại vài thứ ko thể bôi xóa đc đâu
nếu thật sự là Amser thì yêu cầu GL xin lỗi trc' toàn trường đặc biệt là khối 0104-0306-0407 trên Voice of Ams
ngoài ra thì offline luôn chiều nay đee ...toàn bộ dân Ams đều đc nghỉ

thế cuối cùng là thế nào đây ạ nhanh lên thì nó mới chịu đính chính cho mình chứ, hay là ai viết thì cứ viết rồi cứ gửi thật nhiều vào, còn việc lấy chữ ký của các amser nghe hay đấy có ai đảm nhận không ạ

Có khi cái ảnh 2 thằng mặc đồng phục cũng chẳng phải là hs Ams đâu, có khi HHT thuê mặc đp để chụp ảnh í chứ :)) =))

nói thật nếu thế thì bọn HHT phải trả tiền bồi hoàn danh dự cho toàn bộ Trường Ams
mỗi ng` 2tr--->có tiền mua Ipod roài :))

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên