Class of '08 - prepare for your college education

hix vào đây mới thấy loại trình còi như mình ở nhà là khỏe nhất
sao các bạn cá e cùng các a các chị đinh vãi tình hình này là ko có US j` hết chỉ có Mỹ Tho thoai8-} 8-} 8-} 8-}

sáng nay mình đi thi SAT, và đã sống sót trở về sau hơn 4 tiếng vật lộn ở phòng thi *_*

Gud luck.
@e Vân: Trình em còi hay không cũng không quan trọng. Quan trọng là em có muốn đi hay không, muốn đến mức nào và em có dám hi sinh để đạt đc mục tiêu đấy không.
It is easy to blow a candle, but it is hard to keep it on.

Gud luck.
@e Vân: Trình em còi hay không cũng không quan trọng. Quan trọng là em có muốn đi hay không, muốn đến mức nào và em có dám hi sinh để đạt đc mục tiêu đấy không.
It is easy to blow a candle, but it is hard to keep it on.

dĩ nhiên là mún chứ a nhưng mờ ý a là hi sinh cái j` cơ ạ :-/

dám hy sinh để thực hiện mục đích mình đeo đuổi! thích câu này!

mà bạn ạ, thường là những người đi học rồi thì mới hoàn toàn hiểu "hy sinh" ở đây có ý nghĩa như thế nào :p còn khi đang ở nhà thì khó mà ý thức được. hay là em cứ tạm hiểu như là em phải trade off rất nhiều thứ, phải push your comfortable limit đi rất rất xa. dám chứ? tin chứ? :)

p.s: êu, kẻ apply cùng năm, đã thi thố gì chưa?

Chỉnh sửa lần cuối:
04-07 cũng bon chen đây!
thấy cái Let's get it started 04-07 giờ chẳng có ai vào nên vào đây tham khảo ý kiến mọi người!
theo đúng như lịch trình thì năm nay tớ phải app.Nhưng vì hoàn cảnh ko phải dân chuyên Anh, lại học chuyên Văn trường làng nên còn gặp nhiều khó khăn, đặc biệt là ở 1 môi trường như trường tớ, có 1 bạn đc admit thì như bắt đc vàng, tỉ lệ đi US đếm trên đầu ngón tay( hầu hết đi UK,Sing, Aus, Nhật...).vì thế muốn vào đây hỏi han kinh nghiệm của các anh chị, các bạn và các em về việc app.Tình hình của tớ như thế này:
+bắt đầu biết đến việc đi học thêm TA từ hồi lớp 8( cấp 2 học mỗi TA ở trường). lớp 8,9,10 chỉ học thêm cô Hương Lan trường Ams.
+ cuối năm lớp 10 có dự định lớp 11 sẽ đi exchange nhưng hoàn toàn mù tịt về việc app cũng như TOEFL hay SAT. nguyên nhân là do có bà chị cũng học CVA( chuyên Anh) đã đi ex nên là muốn học tập;))
+ đầu năm lớp 11 mới đi học TOEFL và đã phí hoài gần 1 năm học thầy Mạnh mà kết quả thu đc là 1 núi băng nghe ở nhà( trong thời điểm đó đã có iBT) nhưng ko biết gì về luận hay speaking.
+ hè lớp 11 lên 12, sau khi tham dự VA Conf đầu óc cũng đã đc khai sáng, quyết định cả mùa hè chỉ học TOEFL và học 1 khóa SAT ở EQ. lần đầu tiên biết mặt mũi cái bài luận nó như thế nào!
+ đã nghỉ thầy Mạnh từ tháng 10 /06 và học ôn thi ĐH vì tự thấy mình ko đủ sức app trong năm nay. tớ quyết định gap 1 year.
+ 11/06 lại đi học TOEFL iBT. trình viết essay đã tốt lên ( thấy cô cho 4,5/5 bài luận của iBT). còn về SAT sau khi đã học 1 khóa format tự thấy mình có thể ở nhà tự học trong sách đc.
===>nếu đúng như trên thì tớ sẽ app cùng các em 05-08 (hình như cùng với bạn Nga thì phải8-} ). nhưng điều tớ đang cực kì bối rối và băn khoăn là liệu có nên ko thi ĐH (giống 1 số bạn Anh 1 04-07 mà tớ học cùng) và giành thời gian từ bây h đến cuối năm hoàn toàn tập trung vào ôn TOEFL và SAT để app vào tháng 1 năm sau cùng 05-08 ko?
===>hay là tớ vẫn thi ĐH rồi đến tháng 7 thi xong mới tập trung ôn TOEFL và SAT? có lẽ mọi người đều hiểu bây h đã sang tháng 2 rồi, học ôn cực kì nhiều, ko thể cùng lúc làm cả 2 thứ đc.liệu đến tháng 7 tớ có đủ thời gian để học, thi standarlized tests và viết PS, comm app, rec...ko?( tớ cũng muốn thi cả SAT II nữa).
===> phương án cuối cùng là vẫn thi ĐH, nếu ko kịp app cùng 05-08 thì tớ sẽ gap 2 year rồi tham gia nhiều hoạt động XH, etc hơn.nhưng như thế liệu có phải là quá muộn???
Thực sự rất confused! Mong mọi người giúp đỡ cho tớ 1 hướng đi đúng!Thanks!

trời xem chừng là khó khăn nhỉ hiện tại e cũng đg tu tại MẠnh gia thoai ko bít có kết wả j` ko chứ tình hình là e thấy chưa đủ trình để bỏ thi Đại HỌc để tập trung ôn iBt & SAT như mấy a chị A1 đc thoai đành để dành năm sau vậy
Nhưng cũng thật khó nghĩ nhỡ thi trượt ĐH năm sau nữa nhỡ lại bị bắt học lại để thi thì bít làm sao bít chọn đường nào bi h CÁc a chị đi trc có j` chỉ bảo júp
NGhe đồn là sau khi chứng minh tài chính đi học ex thì khó xin scholarship 100% ĐH fải ko ạ. CHẳng bít mẹ e nghe tin ấy ở đâu về ko cho e đi ex nữa8-} 8-} 8-} 8-}

1. Firstly, colleges HATE applicants who prepare, prepare, and prepare for standardized tests ALL THE TIME. so no further discussion about "luyện thi" here, ok?

đừng panic vì mình chưa luyện được chừng này, chưa học được lượng từ kia. đừng mất công thi đi thi lại và quá căng thẳng vì kết quả mấy kỳ thi đó. dành công sức đó đi làm những việc HAY HƠN đi!

bản thân Nga cũng không thèm ôn luyện học hành gì cho mấy cái kỳ thi này hết, và hài lòng với kết quả của mình.

(*): tại sao các trường lại không thích bạn bỏ quá nhiều thời gian ra luyện thi và thi đi thi lại? bởi vì việc điểm test cao không chuẩn bị được gì cho sự thành công của bạn ở Đại học hết! nó không thể chứng minh được cái khác biệt của bạn so với người khác (how many people get 2400 SAT nowadays?).

lời khuyên là gì? continue reading...

2. keep your GPA UP! GPA thể hiện quá trình theo đuổi và học tập nghiêm túc của bạn trong suốt thời gian ở highschool. tuy nhiên, Nga nghĩ cái này hơi khó áp dụng ở VN do chương trình học đóng khung và độ khó môn học không được thực sự phân loại. người ta khó mà phân biệt được 8.5 ở Ams và 1 trường nào-đó khác nhau thế nào, nhưng như với Nga chẳng hạn, người ta có thể chỉ ra ngay 93 AP Calculus BC của Nga tốt hơn nhiều nếu Nga được 100 ở lớp Calculus thường chẳng hạn.

nhưng mà, dù thế nào đi nữa, it doesn't hurt to have "nice" GPAs, right? so why don't you give it a shot?

3. be involved! tại sao các trường lại thích bạn có knh nghiệm làm việc và tình nguyện? tại sao các trường lại thích bạn tham gia tích cực vào các hoạt động khác nhau? vì nó chứng minh được cho họ khi bạn vào college bạn sẽ tích cực đóng góp cho trường và sự đa dạng của trường, xây dựng về mặt content của trường thêm phong phú và vững chắc.

có thể làm được gì? đi tình nguyện! rất nhiều CLB như Ước Mơ Xanh, Tình Nguyện Trẻ... bạn có thể dễ dàng xin tham gia. đừng viện cớ không có thời gian, vì Nga cũng từng học ở VN 10 năm rưỡi rồi và Nga rảnh lắm =)) đi làm! cực kỳ nhiều cơ hội việc làm! đặc biệt, share một tip nhỏ cho các bạn(đấu tranh lắm đấy! :p): hãy tham gia vào các dự án mới của một công ty có tiếng tăm. như vậy bạn vừa được làm việc trong môi trường chuyên nghiệp, nhưng cũng không bị áp lực từ phía "người cũ, người lớn" của công ty. ekip làm các dự án này thường là rất trẻ nên lại càng có lợi: bạn tạo được những mối quan hệ cần thiết cho mình để sau khi học xong về VN có thể tiện làm việc. ví dụ như năm 2003 Nga từng cùng team của mình set up 1 công ty tổ chức sự kiện và truyền thông (mặc dù hoạt động được vài năm là chết ngúm :p do thời thế thế phải thế :-" :))), mùa hè năm 2005 Nga làm việc cho dự án FPT Music trực thuộc FPT Telecom... ngoài ra mình cũng có thể hợp tác, giúp đỡ rất nhiều dự án nhỏ hơn nữa. một cá nhân nhỏ như Nga còn có thể tìm được việc cho mình để làm, chẳng nhẽ bao bạn trẻ sinh sau Nga hẳn 1 năm, thế hệ 9x năng động tự tin đầy bản sắc mà lại không tìm được cho mình sao?

4. KNOW YOURSELF!!! đây là điểm quan trọng nhất. các bạn phải hiểu chính bản thân mình thì mới có thể thể hiện ra cho adcom hiểu được bạn! hãy tưởng tượng, nếu bạn may mắn, adcom sẽ dành ra 10 phút đọc hồ sơ của bạn. nhiệm vụ của bạn là phải hightlight mình lên! 17, 18 năm cuộc đời bạn gói gọn trong 10 phút! phải hiểu chính mình để tóm lại những ý quan trọng nhất, thể hiện mình rõ nhất trong 10 phút đó.

4.5. mà, don't try to be a "round" applicant to fool adcom by any mean! they KNOW!

5. STOP CALLING YOUR MOTHERS/FATHERS here, ok? it's YOUR application! it's YOUR college! it's YOUR life! YOUR chance and YOUR challenge as well! YOU gotta be responsible for it. your parents cannot live your life for you. make YOUR decisions and make YOUR moves! it's time for you to stand and walk on YOUR OWN feet, fight by your own arms!

Chỉnh sửa lần cuối:
nhìu cơ hội việc làm :-/ ở đâu ra đó chị jới thiệu cho e chút coi mún làm để lấy thêm direct experience lại thêm xiền keke :p
GPA of e thấp tè làm seo đây
ngoài ra e chẳng có mấy cái jải j` j` đó để cho vào application form (hờ hờ jải quyết khâu oai keke) chắc ko bị hỏi chứ nhỉ

phải tự đi tìm chứ lại còn bảo chị tìm cho em hả em? :O thế hệ chủ động, độc lập đâu rồi?

xiền thì đừng hy vọng. chi đi làm toét mắt mấy năm rồi mà tiền lương cũng không dư dả để loăng quăng được đâu. tạm tạm đủ dùng để không phải xin bố mẹ thôi.

GPA đang thấp thì cố làm nó cao lên. còn cả học kỳ 2 mà.

giải thì có mấy người có đâu mà cho vô *_*

bạn Nga thân mến!
_ GPA của tớ so với mọi người cũng rất bt, dao động trong khoảng 8,4-8,5.so với nhiều bạn thực sự chẳng là cái gì hết( như bạn LTT A1 đc 8,9. ngưỡng mộ lắm!)
_ tớ đã tham gia CLB Tinh Nguyện Trẻ Hà Nội mặc dù thời gian cũng ko nhiều!ngoài ra cũng tham gia trại hè TA... SJ Vietnam cũng đã trở thành thành viên nhưng chưa tham gia buổi nào!:(
mọi thứ của tớ mỗi cái đều dính dáng vào 1 tí, cái gì cũng biết nhưng chẳng chuyên sâu cái gì! vì thế bây h đang cực kì lo lắng để xác định hướng đi cho mình! lo lắng trước mắt là có nên bỏ thi ĐH để tập trung vào apply ko?
cám ơn bạn Nga nhiều nhé!

ối cha mẹ ơi 8.4 8.5 mà kêu là bt à ặc ặc:eek: :eek: :eek: :eek: :eek: :eek:
Chết thật e fải cố gắng hơn mới đc
ko dư dả hả chị hix ko sao nhưng chắc vẫn có experience mờ coi như ......

em Vân à, phải cố gắng thôi! experience của mình ít thì tạm thời phải cố GPA thật cao vào! ở lớp chị như thế nhiều vô kể!

cho em bon chen cùng các anh chị chút
Plan của em: thi toefl ibt: tháng 7 hay 8 gì đó
sat I: tháng 5
sat II: tháng 10 (chắc là em sẽ thi math II & chemistry hay physics cũng chưa bít nữa)
class rank ở lớp của em thì cũng okie nhưng điểm trên lớp chỉ khoảng 8.2 hay 8.3 thôi, chẳng bít có thấp wua kô nữa

dĩ nhiên là nếu bạn chỉ apply trường thường thường, thì việc có GPA cao là một lợi thế lớn, rất lớn. tuy nhiên, nếu bạn hướng đến một trường kiểu top của top, thì như thế là hoàn toàn chưa đủ. còn cần extra activities nữa. một lời khuyên nhỏ nữa là nên FOCUS vào một lĩnh vực nào đó hơn là trải ra làm quá rộng (quá rộng, không phải rộng. rộng cũng ok, vì nhiều khi phải tìm kiếm con đường của mình thì cứ phải thử lung tung chứ ;) ). bạn nên làm chuyên sâu hơn là hời hợt. adcom có thể nói ngay được là bạn đang bịa các hoạt động, thành tích hay là có tham gia thật. mà chả cần adcom, cái đó ai cũng nói được. vậy nên, đừng bịa! và cũng chỉ nên nêu những hoạt động mình thực sự có làm thôi!

những cái extra activities mà tớ nói ở trên hoàn toàn là có thật, mà tớ cũng ko có ý định bịa cái gì cả đâu! chính vì quá ít nên mới sợ, mới muốn thêm để có cái mà nói, chứ nếu bịa thì lại dễ dàng quá, nếu thế thì có khi hs VN đi du học hết rồi!:D
ý ấy nói tớ nên FOCUS tức là trong thời gian này chỉ nên tập trung vào thi ĐH hoặc là ko thi ĐH để tập trung app? đây là câu hỏi lớn nhất với tớ lúc này!

tớ không bảo là ấy bịa *_* tớ nói chung với mọi người là như thế, tức là khi apply thi đừng bịa. cái này các khóa trước cũng từng nhắc nhiều rồi :)

focus là focus về nội dung application. còn chuyện thi ĐH, thì nếu là tớ, tớ vẫn thi. thi cho vui, thi cho có kinh nghiệm, thi để biết, thi để làm back up plan :) có điều đừng mất thời giờ đi ôn thi này nọ thôi. :)

e thấy ngồi thiền mấy tiếng trong fòng thi cũng đau tim chết người đi đc
e dù chẳng giỏi giang j` nhưng cũng thấy chúng ta chỉ nên tập trung vào 1 chuyên môn thoai chị mún j` thì thi cái đóa nói thật nếu ko đạt đc như ý mún thì cố gắng năm sau. CÓ thể chị cho rằng năm nay e ko thi nên mới mạnh miệng thía nhưg đó đúng là suy nghĩ of e đó

Back
Bên trên