Class of '08 - prepare for your college education

@chị Nguyệt: em class of '08 nên mới sinh hoạt trong này ạ! cuối năm nay em mới apply!

@em Vân: việc đầu tiên em cần chuẩn bị cho việc đi du học là cố gắng nói và viết đúng tiếng Việt hơn một chút xíu nhé ;)

@Hải Anh: thi 1 lần nữa trước tháng 9 đi em, để lỡ mà phải thi lại thì sao? chị vừa thi SAT I hôm thứ 7 vừa rồi, expectation là 1900. nếu trên 2000 thì khỏi thi lại. dưới 1800 chắc chắn thi lại. còn khoảng 1800-1900 thì likely, 1900-2000: từ từ để tính :D nói ra thế để các em biết SAT chị Nga lởm thế nào nhớ :p

mọi người cho em hỏi cái này nữa. em thi SAT II tháng 5 này. chắc chắn thi 2 môn là Math IIC và Physics. giờ đang tính tiếp xem có nên thi Math IC nữa không? biết là các trường chỉ yêu cầu 2 SAT II thôi, nhưng thi 3 SAT II mà môn thứ 3 là Math IC thì có làm cho hồ sơ của mình trông hay ho đẹp đẽ gì hơn không?

TOEFL: tháng 5 thi (tháng 5 là evil month :(( thi SAT II, TOEFL, và 4 môn AP :(( trước đó thì tháng 4 thi ACT nữa!!! >_<). em học bên này tổng cộng là 2 2/3 năm, vậy điểm TOEFL iBT khoảng bao nhiêu thì ... không cần thi lại :D (first choice của em toàn highly selective colleges ạ). em ghét nhất TOEFL trên đời! :((

I'm a miserable test taker!!!

and I'm messing with my classes too! :(( chị Nguyệt ơi, hồi lớp 11 và 12 ở bên này chị học những môn nào? làm sao mà chị manage được để keep GPA cao khủng khiếp được như thế? *_* there's no way I can get 4.0!!! you're even 4.something, right? em đang bị đập cho tơi bời khói lửa trong lớp AP Physics và AP Cal BC đây! huhuhu :(( giờ mới thấy cái hồi ở VN học hành láng cháng thật là bất lợi! :(

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Liên: Go for what other people don't have. Be unique, be special, be different.

@chị Nga : SAT 1800 là con số mơ ước của em đấy :(( :((
em cũng có thắc mắc giống chị Nga về phần điểm Toefl ibt, điểm cỡ bao nhiêu thì đc coi là chấp nhận đc ạ? ^^

@Hải Anh: thi 1 lần nữa trước tháng 9 đi em, để lỡ mà phải thi lại thì sao? chị vừa thi SAT I hôm thứ 7 vừa rồi, expectation là 1900. nếu trên 2000 thì khỏi thi lại. dưới 1800 chắc chắn thi lại. còn khoảng 1800-1900 thì likely, 1900-2000: từ từ để tính :D nói ra thế để các em biết SAT chị Nga lởm thế nào nhớ :p

Chắc là em sẽ thi SAT I 2 lần cho chắc, giờ em đang vật lộn với Sentence Completion, khó nhằn wua. Mà hoạt động ngoại khóa của em kô mạnh lắm,lo wua. Chị nga ui, thi Sat II mà chọn giữa physics với Chemistry thì nên chọn cái nào bây giờ

Nguyễn Lý Hiền Nga;1485374 @em Vân: việc đầu tiên em cần chuẩn bị cho việc đi du học là cố gắng nói và viết đúng tiếng Việt hơn một chút xíu nhé ;)[/QUOTE đã viết:
Chị oai e bt vẫn nói đúng tiếng Việt mờ chỉ là vít tắt wen tay nên thành tật thui mờ chị iu nỡ lòng nào nói e thía.:D
Mờ sao chị fải thi nhìu thía e tưởng(lại tưởng) chỉ cần thi SAT I là đc thía dạng như e có cần fải thi SAT II jống chị ko :-/
P/s e cái j` cũng bít nhưg là mỗi thứ 1 tí thấy e hỏi ngu wá các a chị đừng cười :p

Hị, trong này bây giờ đông vui quá :D.

Em nghĩ thi Math IIC với Physics là vừa rồi chị Nga ạ :D. Thêm IC thì col nhiều trường nó cũng đánh đồng vào maths hết, chả thêm tí credit nào =.=, mà IC thì phần lớn là điểm thấp hơn IIC :-S.

Điểm ibt chắc trên 100 vì khoảng đấy là trên 600 với pbt imo :-?? .

Hix, supernova ơi, ấy toàn dùng sờ-lang :-?? .

Tớ ko thik kiểu nói thế
mình là người Hà Nội nói tiếng chuẩn ng` khác muốn còn chẳng đ.c, sao cứ bóp méo tiếgn nói của mình thành " oai " " ui " " mún "
nghe mất cảm tình + làm mất đi sự trong sáng của tiếng Việt
Tớ quen ấy thì ko sao ^^ chứ như ng` bt tớ đã đánh giá rồi

@Dô: tao yêu mày, hiệp sĩ giữ gìn sự trong sáng cho tiếng Việt :x

các em ơi chị Nga không phải là khó tính lắm đâu :p các em nói chuyện chêm tiếng Anh hay viết tắt (được --> đc, không --> k, ko... cũng được mà). nhưng nhiều cái thì thực sự ... không ổn! dùng nhiều sẽ khiến em bị mòn vốn tiếng Việt và ảnh hưởng đến cách phát âm chuẩn của em đấy.

@Hải Anh: em mạnh cái nào thì thi :) làm thử 2 bài test, thấy tự tin với cái nào hơn thì thi cái đó. hoặc là nếu giỏi thì thi cả 2 :D chị Nga em ngu dốt thì mới thi 1 môn đấy :p

về hoạt động ngoại khóa, em đừng có LO, mà đứng dậy và đi làm cái gì đó đi!

@Vân: các trường chung chung thì có thể không yêu cầu. chị không apply các trường chung chung em ạ. mấy trường highly selective đều yêu cầu hoặc gợi ý mình thi SAT II mà. thi nhiều điểm không lởm quá thì cũng tốt chứ sao. kể cả khi nó không bắt buộc nhưng có điểm tốt vẫn hơn chứ.

@Huy: hí hí, cám ơn em :D chị sẽ nghe lời em :p em nói thật là chí lý :x

:(( ko nghĩ là cái sự lười of Vân lại ảnh hưởng đến thế thôi thì rút kinh nghiệm vậy :D
Chị Nga siêu thật đấy thi điểm cao thế còn kêu nỗi j`:eek: :eek: :eek: điểm của chị là niềm mơ ước của e đấy8-} 8-} 8-}
trình e chắc chẳng vào đc mấy cái trường highly selective chị bảo đâu nên chắc chẳng phải quan tâm đến SAT II. Với lại nhà e ko có điều kiện 1 là e kiếm đc cái học bổng 100% 1 là e ở nhà thế nên chắc chỉ chọn các trường phù hợp với khả năng thôi;;) ;;)

^__^ chị học mỗi AP calc, AP Gov và AP Eng thôi ^__^ Với cả điêm weighted mới là hơn 4. còn unweighted chỉ có 3.95 thì phải :-?

Nói chung em điểm thi cử thấy bảo cao lắm ^^ chắc sẽ ko sao đâu ^^ mà em có định xin nhiều Aid ko? Nếu ko thì đừng lo gì cả ;) Điểm SAT của chị, điểm writing với cả verbal cao hơn một đống đứa Eng major trường chị :)) (note là điểm tôi phọt phẹt lắm ;;))

năm nay em đang học AP Cal BC, AP Econ, AP Physics B. năm sau: AP Stat, AP US History, AP Gov, AP English (chưa chắc chắn, vì cả trường chỉ có khoảng 10-12 người được học lớp này :( mà đứa nào cũng muốn học :((), AP Physics C (hơi khó vì trường em không offer course này, phải tự tìm giáo viên dạy mình thôi :()

tuy nhiên, GPA thì rất rất lởm :| far far far to 4.0! :(( càng ngày càng thê thảm! :((

test score: không hy vọng được gì rồi :)) keke :p

tuy nhiên em không định xin aid. như vậy thì khả năng được nhận có significantly improved không chị?

Thôi đi cô :)) cô ko xin một tí aid nào mà AP nhiều như thế, Resume hoành tráng như thế, chị nói thật nếu em app khoảng 10 trường (với level các trường paced ra nhé) thì chị nghĩ chí ít 5-6 trường nhận ;) Ko đùa đâu ^^

Đừng sweat vì GPA với tests quá! ;) Nhưng chị vẫn nghĩ em học nhiều AP thế để mà làm gì cho mệt ra, cấp 3 nên enjoy trước khi phải vào DH ^^nếu mục đihcs là để tốt nghiệp sớm hay đi STudy abroad thì còn có lí :D

Nhìn list của em Nga sợ thật :| 1 lớp Ap của nó chắc phải bằng 3 lớp AP ở Nacel, mà riếng cái AP gov. thì cô giáo đã cho luôn điểm 4.0 rồi :))

Keeeeepppp going~ ~ I believe GPA is somewhat more important than SAT score ( :

chị đang nói về GPA ở VN hay ở nước ngoài hả chị ?
nếu là ở VN chắc mình hết hi vọng :(

huhu :(( xấu hổ quá!! :(( có điểm SAT rồi :( 1920 :(( 570-780-570

Chị Nga đừng buồn mà :), còn từ bây giờ đến cuối năm mà :), mình thi lại vẫn chưa muộn :D. Vui lên chị ơi, năm mới rồi :D, không được ủ rũ :D, dông cả năm đấy :D. Điểm chác không phải là yếu tố quyết định mà :D, em cũng biết một bác rất giỏi nhưng học hành rất tài tử nên điểm cũng không được như mong đợi mà :D. Cái chính là cố gắng thắng được procrastination (cái này có cả đời em cũng không làm được :"> :(( ). Cố lên chị ơi :D! Còn 4 đợt thi nữa mà :D!

Năm mới, Huy chúc cả nhà sức khỏe, vui vẻ, trẻ đẹp. Mùa apply tới này thành công vang dội nhá <:p !

Golden Pig <:p !

Chúc các bé 05-08 app nhẹ nhàng hiệu quả ^O^
Tự chúc mình take gap may mắn.
Nga Lý đã viết:
thi 1 lần nữa trước tháng 9 đi em, để lỡ mà phải thi lại thì sao? chị vừa thi SAT I hôm thứ 7 vừa rồi, expectation là 1900. nếu trên 2000 thì khỏi thi lại. dưới 1800 chắc chắn thi lại. còn khoảng 1800-1900 thì likely, 1900-2000: từ từ để tính
her đã viết:
huhu xấu hổ quá!! có điểm SAT rồi 1920 570-780-570
Nice expectation ^^

@Huy: haha, cám ơn em! ^^ chị là queen of procrastination em ạ :p

@Vũ: bạn chơi mình đấy phỏng :| :(( mình "dự đoán" như thế là một chuyện, nhưng mình vẫn mong là được hơn 2000, hiểu chửa? mình nghĩ sức mình có thể được tối thiếu 650 writing, mà nói chung phải được 700. nên được có 570 thì thất vọng. mục tiêu của mình là raise verbal lên trên 600. vì vậy, in any circumstances thì mình "mong" là được trên 2000 tới 2100, khó mà hơn được.

huhu, lần đầu tiên đi thi đấy :( chả học hành gì sất :D mà lần sau chắc chắn là cũng không học nữa đâu =))

HIc. Nhìn điểm chị Nga mà thấy lo cho số phận mình:( Dẫu sao SAt 1920+ một đống extra-curricula mà chị Nga liệt kê+ lợi thế đang ở ngay Mỹ---> đủ đảm bảo cho chị cơ hội được nhận vào các trường top20 rồi ( trích lời ông giám đốc của New Star hôm quảng cáo cho mình:p

@HUy: nhìn qua đã thấy điểm của mình là <<0 rối:(

Back
Bên trên