Class of '08 - prepare for your college education

2 Phương: sướng nhơ` >< xin thêm cả traveling expenses mac du` da~ duoc. full aid :-?
t cug~ so*. vc. te' nhi. ne^n k dam' hoi?
co' ne^n k nho` :-?

----------

con` nua~, mih co' the? expect la` nam sau co' the? duoc. dong' it' hon k a.?

@ bạn Khanh: thế tớ mới bảo là nghĩ lại đến h thấy có hơi ngượng :"> nhưng mà tính ra vé máy bay như thế cả 2 năm, chiều đi chiều về với gia đình tớ là cũng đắt ra trò, vì phải transit nhiều (2 lần), chưa kể còn đi tàu đi xe (đi tàu ở đây chất lượng thì ngu ngu mà tiền thì cứ 8-} hồi trước cứ quen tính nhẩm tiền USD nhiều hơn. bây h tất cả phải tính nhẩm EU nên cũng thấy xót hơn
Nhưng mà sang rồi thấy cũng bt, nó chẳng ghét mình như mình nghĩ :)) (vì cũng khối đứa xin, 1 đứa VN khác sang bên này , sang đến nơi mới xin, kỳ kèo mấy tháng cuối cùng cũng được traveling expense cho năm sau mà :)), nhiều đứa khác cũng xin nữa :D. Cơ bản là ở trường tớ nhiều quốc gia và hoàn cảnh đúng là chi phí đi lại là 1 vấn đề lớn. Chỉ có xin pocket money là khó xin được thôi :D)

@ bạn Vân: thế bạn còn mấy trường nữa chưa biết kết quả :D

@ mọi người: có cái này là em thắc mắc hơi ngu tẹo:p lúc em đăng ký SAT trên collegeboard ý, em thi sớm năm nay SAT II trước, mà lúc này cũng chưa xác định mình gửi trường nào, nên cái phần send report bỏ qua (trong đó có 4 bản là cover trong test fee rồi). Liệu đến sang năm em có list các trường mục tiêu của mình rồi thì thêm vào liệu có bị tính fee ko :-/

@em Vân: nhà anh Hiếu là đại gia, ko so đo đc đâu em:D
@bạn Quốc: ơ ấy buồn cười nhẩy :)) ấy thích gọi thế nào tùy ấy chứ tớ có phải mayor đâu:))
@Phương em:nếu ko đăng kí 4 trường ngay lúc đăng kí thì ko dc đâu, nh đằng nào thi SAT 1 xong gửi điểm thì cũng gửi cả điểm này luôn, gửi tất mà, lúc đấy em đã có list trường rồi. Nếu list 4 trường bây h lúc có sat 1 vẫn phải gửi lại thôi.

@ Phương: Ghi 4 trường gửi điểm free thì chỉ thay đổi được trong khoảng thời gian nhất định thôi bạn Phương ạ:D

From CB: "You can make changes to your score recipients easily in your My SAT account. When you register, you can send four score reports at no cost. You can change these score recipients until 11:59 PM (EST) on the Monday one week after your scheduled test date."

Tức là điểm SAT II bạn thi năm nay đã có score report rồi thì không change được nữa :p Năm sau bạn thi SAT I thì ấy add 4 trường gửi free lúc đăng ký được mà.
Mà dù bạn có đăng ký gửi 4 trường free đợt SAT 2 năm nay thì khi ấy có điểm SAT 1 cũng phải gửi tiếp cho 4 trường ý vì score report indicates toàn bộ điểm của các lần thi về trước:D Do vậy ấy để đến lần thi cuối cùng đăng ký 4 trường free cũng được mà ^^

From CB: "All available scores will be sent, including those from previous test administrations. You cannot send only your latest or highest SAT Reasoning Test scores, or separate scores for critical reading or math or writing, or only SAT Reasoning Test or only SAT Subject Tests scores."
Bạn cố vào Amherst đi bạn xong dẫn tớ đi xem cái museum có khủng long :p ^^

@ anh/chị: Em thấy trong major Business của 1 số trường có chia ra management, econs, finance. Như vậy nếu khi em chọn Finance để học trong major đó thì bachelor degree của em sẽ ghi major là finance hay business ạ? Hơn nữa, em chưa tìm hiểu nên hỏi luôn nếu học econs ở undergrad rồi mà muốn học sâu hơn finance thì lên grad học được đúng không ạ?

@ vân: Thế ấy không có ý định đợi kết quả RD từ các trường noti date late March và 1 Apr à? :)Từ h đến lúc đấy tớ nghĩ được trường nào sớm thì biết trường ý chứ có nhất thiết phải enroll ngay đâu. Còn đến 1 May cơ mà :)Lúc ý trường nào ấy thực sự thik và cân nhắc thêm về finaid thì enroll :) Còn về việc xin thêm aid thì tớ nghĩ chẳng mất gì mà không gửi email để negotiate. May ra được thêm ;)Chắc cũng chẳng gây ấn tượng xấu lắm, đấy là điều người ta cũng hiểu chứ vì chưa meet full need của mình:)

@ All: Mọi người có tin vui gì thì update lên đây nhé:D

@ Phương: Ghi 4 trường gửi điểm free thì chỉ thay đổi được trong khoảng thời gian nhất định thôi bạn Phương ạ:D

From CB: "You can make changes to your score recipients easily in your My SAT account. When you register, you can send four score reports at no cost. You can change these score recipients until 11:59 PM (EST) on the Monday one week after your scheduled test date."

Tức là điểm SAT II bạn thi năm nay đã có score report rồi thì không change được nữa :p Năm sau bạn thi SAT I thì ấy add 4 trường gửi free lúc đăng ký được mà.
Mà dù bạn có đăng ký gửi 4 trường free đợt SAT 2 năm nay thì khi ấy có điểm SAT 1 cũng phải gửi tiếp cho 4 trường ý vì score report indicates toàn bộ điểm của các lần thi về trước:D Do vậy ấy để đến lần thi cuối cùng đăng ký 4 trường free cũng được mà ^^

From CB: "All available scores will be sent, including those from previous test administrations. You cannot send only your latest or highest SAT Reasoning Test scores, or separate scores for critical reading or math or writing, or only SAT Reasoning Test or only SAT Subject Tests scores."
Bạn cố vào Amherst đi bạn xong dẫn tớ đi xem cái museum có khủng long :p ^^

@ anh/chị: Em thấy trong major Business của 1 số trường có chia ra management, econs, finance. Như vậy nếu khi em chọn Finance để học trong major đó thì bachelor degree của em sẽ ghi major là finance hay business ạ? Hơn nữa, em chưa tìm hiểu nên hỏi luôn nếu học econs ở undergrad rồi mà muốn học sâu hơn finance thì lên grad học được đúng không ạ?

@ vân: Thế ấy không có ý định đợi kết quả RD từ các trường noti date late March và 1 Apr à? :)Từ h đến lúc đấy tớ nghĩ được trường nào sớm thì biết trường ý chứ có nhất thiết phải enroll ngay đâu. Còn đến 1 May cơ mà :)Lúc ý trường nào ấy thực sự thik và cân nhắc thêm về finaid thì enroll :) Còn về việc xin thêm aid thì tớ nghĩ chẳng mất gì mà không gửi email để negotiate. May ra được thêm ;)Chắc cũng chẳng gây ấn tượng xấu lắm, đấy là điều người ta cũng hiểu chứ vì chưa meet full need của mình:)

@ All: Mọi người có tin vui gì thì update lên đây nhé:D

Vừa định post bài thì Sơn vào nói hết rồi. :#__#

e cũng muốn hỏi như vậy , BS sẽ ghi là finance chứ ạ
tức là ko enroll sớm cũng chẳng sao chứ j` :-j tại hôm trước ra ngoài cổng trường nghe bạn Lít A1 nói chiện với b nào kêu là b cho c mượn credit card để nộp deposit, cần gấp lắm ạ :-< ----> thấy lo lo
@ bạn Khanh: thế tớ mới bảo là nghĩ lại đến h thấy có hơi ngượng :"> nhưng mà tính ra vé máy bay như thế cả 2 năm, chiều đi chiều về với gia đình tớ là cũng đắt ra trò, vì phải transit nhiều (2 lần), chưa kể còn đi tàu đi xe (đi tàu ở đây chất lượng thì ngu ngu mà tiền thì cứ 8-} hồi trước cứ quen tính nhẩm tiền USD nhiều hơn. bây h tất cả phải tính nhẩm EU nên cũng thấy xót hơn
Nhưng mà sang rồi thấy cũng bt, nó chẳng ghét mình như mình nghĩ :)) (vì cũng khối đứa xin, 1 đứa VN khác sang bên này , sang đến nơi mới xin, kỳ kèo mấy tháng cuối cùng cũng được traveling expense cho năm sau mà :)), nhiều đứa khác cũng xin nữa :D. Cơ bản là ở trường tớ nhiều quốc gia và hoàn cảnh đúng là chi phí đi lại là 1 vấn đề lớn. Chỉ có xin pocket money là khó xin được thôi :D)

@ bạn Vân: thế bạn còn mấy trường nữa chưa biết kết quả :D

@ mọi người: có cái này là em thắc mắc hơi ngu tẹo:p lúc em đăng ký SAT trên collegeboard ý, em thi sớm năm nay SAT II trước, mà lúc này cũng chưa xác định mình gửi trường nào, nên cái phần send report bỏ qua (trong đó có 4 bản là cover trong test fee rồi). Liệu đến sang năm em có list các trường mục tiêu của mình rồi thì thêm vào liệu có bị tính fee ko :-/
Còn 8 trường nữa :"> Uhm phải xin thêm khoản travelling expense mới đc. Bạn Phương có kinh nghiệm gi` truyền đạt cho tớ với
@em Vân: nhà anh Hiếu là đại gia, ko so đo đc đâu em:D
.
e cũng đoán thế :)) 22k mà thấy a ý vẫn thảnh thơi thế, nói nhẹ tựa lông hồng ý :((

Hình như bạn Lít được Lehigh ED2 mà:) mà deadline nộp deposit của ED sớm hơn. Hình như 2 tuần sau khi biết kết quả thì phải. Btw, Congrats bạn Lít on Lehigh nhé! :D

Enroll sớm thì đương nhiên là welsome rồi:) nhưng có nên không khi ấy còn 8 trường nữa chưa biết kết quả. For RD applicants, thì hầu như deadline nộp deposit toàn trước 1 May. Còn trước ý cứ im lặng cũng chẳng sao:)

Zzz biết gì mà đại với chả gia? Nhà mình cũng nghèo lắm. Em Vân chờ thêm trường đi, không lại kêu đắt đỏ :)|

@ anh Hiếu: nhìn ava anh là biết đại gia rồi ah 8-}

@ chị Hoài ANh và bạn Sơn: cảm ơn 2 người ạ he he :D Em đang hi vọng năm nay thi thố tử tế , ko năm sau thi lại thì tốn bộn tiền 8-} dạo này em thi cử rất là vớ vẩn 8-}

2 bạn Sơn: bạn làm như vào Amherst với Williams là dễ lắm ý 8-} cố cũng chưa chắc được 8-}. Bọn tớ bên này được đăng ký tầm 5, 6 trường, tớ đang ngồi chọn vài trường safe đây :)) Amherst với Williams liệt vào loại dream của tớ rồi 8-}

Em cũng có cùng 1 câu hỏi với bạn Sơn và bạn Vân về cái Bachelor của Business với cả financial. Hình như lúc ra trường người ta chỉ có 2 loại Bachelor là Bachelor về science với cả về art thì phải :-/ nếu thế thì econ, business... có được xếp vào science ko hay chỉ có bio phys... ạ :-/

@ bạn Vân: 8-} 8 trường nữa, cơ hội lớn đấy chứ 8-} sao ở nhà đúng là mọi ng được đăng ký thả phanh nhờ 8-} bên này bọn tớ chỉ được tối đa đăng ký tầm 6 trường, thường là 5 trường thôi.
Tớ thì ko có kinh nghiệm j, có j nói vậy thôi, họ còn điện về National committee để tìm hiểu về hoàn cảnh nhà tớ, thấy chấp nhận cấp chi phí đi lại được thì họ ok thôi. Nhưng mà nhớ lại cũng toát mồ hôi hột, cũng phải mail với thấp thỏm chờ đợi những gần 1 tháng 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
Zzz biết gì mà đại với chả gia? Nhà mình cũng nghèo lắm. Em Vân chờ thêm trường đi, không lại kêu đắt đỏ :)|

:-? vậy a ơi, làm thế nào với 22k còn lại bây giờ :( bắt bố mẹ đóng 4 năm ạ :|
@ Phương : có sao đâu econ với cả business gì đó cũng có BS mà bạn :| cái đó tùy trường chứ. Nhưng mà tớ thích học lấy bằng BS hơn :"> :)) Nghe nó pro hơn BA ( Về mấy môn ktế này thôi) ----> mọi người đừng cười nha

con` nua~, mih co' the? expect la` nam sau co' the? duoc. dong' it' hon k a.?
đc, bịa ra là ông già làm 2 job mất 1 job hoặ giá xang dầu tăng gấp đôi(cái này có thật), inflation rate 100%

vậy a ơi, làm thế nào với 22k còn lại bây giờ bắt bố mẹ đóng 4 năm ạ
cứ vòa học 3 tháng rồi yêu anh Hiếu, anh ý đóng cho 22k còn lại, mà có khi còn đc cả room and board nữa cơ 8-> (thế này có khi cũng phải apply Rider gấp nhỉ. yêu anh Hiếu chế anh Hiếu nhỉ :* :">)

còn về cái travelling expense, thật với các bạn thấy nhiều người chả phải hoàn cảnh đêk gì cả (nếu không nói là giầu vãi ái), đã xin cả đống FA rồi mà vẫn cố xin thêm cái travlling expense thấ bẩn lắm ý. Cứ ngồi than sao chúng nó ghét Asian, bẩn tính thế nó ghét là phải 8->

em Nhắng nói hay nhờ. chả nhẽ lại đánh dấu bài tốt.

cám ơn em Nhắng vụ bánh nhé :* hôm ra bưu điện lấy bánh cười đứt cả ruột! =)) lại còn gửi anonymous nữa chứ ;)) haha

edit phát là Trang Dô 0508 với Phương Dại 0306 xưng hô mày tao nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
:)) nhắng chỉ đc cái giỏi nói lung tung =)) Cứ cho là t yêu a ý :)) chắc gì a ý đã yêu t, chưa kể đến việc :)) chắc gì đã cho t 22k =))

Yêu anh í đi anh í yêu lại ngay mà em;))
Zzz biết gì mà đại với chả gia?
Ko ai biết thì tớ biết;))
@em Vân: đùa trêu tí thôi, em cứ từ từ chờ kq các trường khác, việc j mà phải cuống lên :D

Em học khoá 05-08. Em biết giờ là trễ, nhưng nếu bây giờ em bắt đầu thì có cơ hội không ạ? Xin các anh chị cho em ý kiến.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em học khoá 05-08. Em biết giờ là trễ, nhưng nếu bây giờ em bắt đầu thì có cơ hội không ạ? Xin các anh chị cho em ý kiến.

Bắt đầu bây h, nếu khẩn trương thì cuối năm nộp hồ sơ, tháng 9/2009 bắt đầu vào năm 1, tức là chậm 1 năm. Nếu cuối năm nay chưa nộp đc thì cuối năm sau. Chậm hơn 2 năm. :D Còn nộp luôn năm nay thì e là muộn rồi. :)

Nhưng chả sao cả. Quyết tâm rồi cuối cùng đi hết. ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bắt đầu bây h, nếu khẩn trương thì cuối năm nộp hồ sơ, tháng 9/2009 bắt đầu vào năm 1, tức là chậm 1 năm. Nếu cuối năm nay chưa nộp đc thì cuối năm sau. Chậm hơn 2 năm. :D Còn nộp luôn năm nay thì e là muộn rồi. :)

Nhưng chả sao cả. Quyết tâm rồi cuối cùng đi hết. ;)

Anh ơi, vậy còn những trường nhận apply vào khóa mùa xuân 2009 thì sao ạ? Có nên nộp vào những trường này không?

2 phuog: hoc. UWC i' kha? na(ng duoc. adm vao` ivy... la` rat' cao, sau nay` bon. ay' xin vc. cug~ de^~ nua~ thi` phai? ( t nghe co' chi. hoi` truoc' bao? the') --> t nghi~ la` ban. phuog hok phai? lo da^u
2 va^n: va^n pot' bai` vui nho^n. qa'

Back
Bên trên