Class of '08 - prepare for your college education

Gửi toefl, fax 1 tháng sau ko thấy trg nào nhận đc, tiền ko trừ, gọi điện email đều bảo chưa process, thế là đi gửi lại. Cuối cùng nó duplicate luôn, tiếc đứt ruột, bn là tiền. SAT vẫn còn 1,2 trường bảo chưa nhận đc, lo sốt vó lên đc.

Gửi toefl, fax 1 tháng sau ko thấy trg nào nhận đc, tiền ko trừ, gọi điện email đều bảo chưa process, thế là đi gửi lại. Cuối cùng nó duplicate luôn, tiếc đứt ruột, bn là tiền. SAT vẫn còn 1,2 trường bảo chưa nhận đc, lo sốt vó lên đc.

Khổ thế, tự nhiên mất một đống tiền.

Sao ấy ko email chửi cho bọn nó 1 trận. >_<

:) Rồi sẽ qua hết thôi. :) Sắp rồi. :-j

Chỉnh sửa lần cuối:
hình như tớ completed rồi. hehe, hài cực. Tufts kêu chưa nhận được essay của tớ (common app essay!!), Bryn Mawr kêu không có 1 rec let nào cả (trong khi bảng điểm thì nhận được, mà mấy cái đấy giáo viên trường tớ gửi cùng 1 package), Bates cũng mất cái gì ý, tớ quên rồi, mà art sup tớ gửi qua USPS nó không track được (dù 2 cái gửi Tufts và Northwestern gửi cùng 1 lúc với Bates thì track ngon :((), với cả Northwestern mất cái gì nữa. hehe, toàn phi lý. cả đống giấy tờ gửi cùng package, mà nhất là đoạn common app :)) trường làm mất mà cứ gào lên như kiểu học sinh chưa gửi. bà mày ghét!

Tớ cũng bị thế mà, lại lọc cọc ra fax lại, gửi lại, mà bị cái này rất là depressed, cứ thắc thỏm lo lắng, ăn ngủ chả ngon gì cả. Bạn Nga ở bên đấy gửi chắc cũng nhanh hơn ở đây, completed hết thì sướng nhất rồi còn gì.
@Quốc: bụng dạ nào mà chửi, email nói hết nhẽ rồi, bọn tham lam ko refund.

Chỉnh sửa lần cuối:
chị Nga đen nhỉ. Bạn e cũng toàn gửi all in one mà trường vẫn kêu mất suốt đấy. Cái con bé đc nhận vào Colgate ý, Colgate còn thông báo làm mất ED agreement của nó, đòi đẩy nó xuống RD , cũng may là sau đấy trường tìm lại đc. 1 thằng bạn khác của e, còn bị trường làm mất school record cơ :)) mà các a chị & các bạn biết mỗi lần xin con dấu cho school record thì vui như thế nào rồi đấy :) cô Văn phòng cứ gọi là cau có, rồi ngâm như ngâm giấm ý. Cứ thò mặt xuống Văn phòng là bị đuổi lên lớp

hình như tớ completed rồi. hehe, hài cực. Tufts kêu chưa nhận được essay của tớ (common app essay!!), Bryn Mawr kêu không có 1 rec let nào cả (trong khi bảng điểm thì nhận được, mà mấy cái đấy giáo viên trường tớ gửi cùng 1 package), Bates cũng mất cái gì ý, tớ quên rồi, mà art sup tớ gửi qua USPS nó không track được (dù 2 cái gửi Tufts và Northwestern gửi cùng 1 lúc với Bates thì track ngon :((), với cả Northwestern mất cái gì nữa. hehe, toàn phi lý. cả đống giấy tờ gửi cùng package, mà nhất là đoạn common app :)) trường làm mất mà cứ gào lên như kiểu học sinh chưa gửi. bà mày ghét!

Có khi Bryn Mawr nó bóc package ra xong để lẫn lung tung, mình hỏi thì nó bảo chưa nhận đc. :))

Commonapp essay đi cùng commonapp sao mất đc nhờ. :-ss

@HA: ờ, thấm thỏm. :-s Chờ mãi vẫn incomplete thì depressed thật.
@Vân: Tùy lúc thôi, có lần xin dấu nhanh lắm. Đến phát đc ngay. :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ (em) mới nhận đc mấy cái giải, làm thế nào để submit thêm cho các trường bây h? Nộp sau 1/3 họ có chấp nhận ko nhỉ? À mà bây h cũng chưa biết nộp cái j nữa, chứng nhận ko có. Hay nhờ trường gửi bản fax sang đấy :-?

Khó nghĩ quá, mọi người giúp tớ (em) với.
Thanks a bunch! :d

Tớ (em) mới nhận đc mấy cái giải, làm thế nào để submit thêm cho các trường bây h? Nộp sau 1/3 họ có chấp nhận ko nhỉ? À mà bây h cũng chưa biết nộp cái j nữa, chứng nhận ko có. Hay nhờ trường gửi bản fax sang đấy :-?

Khó nghĩ quá, mọi người giúp tớ (em) với.
Thanks a bunch! :d

.Dich mang lấy dấu xác nhận.

.Scan

.Attach vào email

.Submit

Chỉ là thêm thôi nên ko khắt khe đâu. ;)

Em cũng có thể công chứng xong fax sang. ;)

chắc tại a Quốc khéo mồm khéo miệng thế nào chứ em thì phải chạy đi chạy lại văn phòng suốt, trốn mấy tiết học để chầu trực ở văn phòng :(( vì giờ ra chơi đông cô ko tiếp chuyện :((
Trời ơi, 1 trường của em vừa thông báo đã nhận đc điểm SAT của e, còn điểm TOEFL thì "No sign of TOEFL anywhere yet" ( e trích nguyên văn luôn )
Làm thế nào bây giờ ạ. Chẳng lẽ phải gửi thêm lần nữa nhỡ lại duplicate như chị HA thì thật là lãng phí

Cứ chờ đi. Order giờ thì nó cũng thế cả thôi. Có phải có rush score như của CB đâu.

Thập thò ở văn phòng thế vì nước đến chân mới nhảy. Cô văn phòng 1 phần thôi.

Hưng update qua email í. Dịch tiếng anh rồi fax cho nó cả đôi. Bản tiếng anh chắc nhờ cô Oanh kí roẹt cái được :))

Toefl có 1 trường tớ biết chính xác được ngày gửi và ngày nhận: từ 4 Feb thì đến 23 Feb nhận được :-??
Còn SAT thì pending 5 ngày sau đó 15 ngày sau đến nơi hoặc nhanh hơn:D trường nào cũng thế. Nên tớ nghĩ chắc là trường làm thất lạc hồ sơ của ấy thôi :-s
Nếu không ấy gửi preview score report Toefl của ấy qua email cho người ta để adcom xem trước sau đó bảo họ mình sẽ gửi official đến sau. Tớ có làm 2-3 trường như vậy vì thấy người ta giục ầm lên =.= rồi cũng ok cả!

Chỉnh sửa lần cuối:
cám ơn bạn Sơn :d tớ đã gửi bản copy sang trường rồi :( Cũng đã hỏi lại ets vì sao điểm của tớ hơn 1 tháng trời vẫn chưa đến đc trường. tớ gửi từ 23/1 mà hn đã là 28/2 rồi :-< Chưa thấy adcom trả lời ra sao :-s HI vọng mọi chiện sẽ ổn :( trong khi đó đã có trường nhận đc điểm của tớ từ hôm 2/2 mới lạ chứ

Chỉnh sửa lần cuối:
xin lỗi cả nhà, làm ơn cho e/ tớ hỏi. Chẳng là đêm hôm qua e/ tớ nhận đc email của trường thông báo là cho e/ tớ 1 cái scholarship :( mặc dù đấy là mức scholarship cao nhất trường dành cho học sinh quốc tế nhưng mà số tiền còn lại e/ tớ phải đóng cũng khá nhiều. Một số bạn khuyên e/ tớ viết email hỏi trường xem là nó có thể cho mình thêm scholarships hay fin aid gì nữa không. Nhưng e/ tớ thấy hơi ngại không biết có nên hỏi không? Bởi vì nếu hỏi nhỡ người ta bực mình rồi :(( ko cho mình vào học nữa thì sao. Mãi đến 15/2 vừa rồi e/ tớ mới bắt đầu submit. Trường này e/ tớ mới submit hôm 20. Đây cũng là trường đầu tiên nói sẽ nhận e/ tớ nên e/ tớ muốn thận trọng 1 chút :(( Nhỡ đâu ko trường nào nó nhận thì ................. >"<
A chị & các bạn làm ơn cho e/ tớ lời khuyên với. E/ tớ nên làm gì trong tình huống này bây giờ :-??

xin lỗi cả nhà, làm ơn cho e/ tớ hỏi. Chẳng là đêm hôm qua e/ tớ nhận đc email của trường thông báo là cho e/ tớ 1 cái scholarship :( mặc dù đấy là mức scholarship cao nhất trường dành cho học sinh quốc tế nhưng mà số tiền còn lại e/ tớ phải đóng cũng khá nhiều. Một số bạn khuyên e/ tớ viết email hỏi trường xem là nó có thể cho mình thêm scholarships hay fin aid gì nữa không. Nhưng e/ tớ thấy hơi ngại không biết có nên hỏi không? Bởi vì nếu hỏi nhỡ người ta bực mình rồi :(( ko cho mình vào học nữa thì sao. Mãi đến 15/2 vừa rồi e/ tớ mới bắt đầu submit. Trường này e/ tớ mới submit hôm 20. Đây cũng là trường đầu tiên nói sẽ nhận e/ tớ nên e/ tớ muốn thận trọng 1 chút :(( Nhỡ đâu ko trường nào nó nhận thì ................. >"<
A chị & các bạn làm ơn cho e/ tớ lời khuyên với. E/ tớ nên làm gì trong tình huống này bây giờ :-??

:-<
Viết đi không làm sao đâu.

Viết đi :-j

Em hỏi câu này nghe ngu tí, nhưng cũng là chuẩn bị cho năm sau thôi :). Em biết là college với university thì cũng như nhau thôi (1 số cái căn bản khác nhau kiểu quy mô, chuyên ngành, blah blah) và đương nhiên apply thì em sẽ apply cẩ đống rồi, chỗ nào nhận thì học :)) nhưng nhìn chung thì... nên học college hay university ạ 8-|

hình như trên HAO & VA đều có mấy cái topics tranh cãi về Liberal Arts Colleges & University rồi đấy . Bạn thử tìm lại coi.
Tùng ơi chắc ko ấy. Ấy đã thử lần nào chưa :-ss sợ lắm

:-<

Rồi.
Sợ thì đành bảo bố mẹ đóng nhiều lên tí vậy.

Viết đi :-j

Em hỏi câu này nghe ngu tí, nhưng cũng là chuẩn bị cho năm sau thôi :). Em biết là college với university thì cũng như nhau thôi (1 số cái căn bản khác nhau kiểu quy mô, chuyên ngành, blah blah) và đương nhiên apply thì em sẽ apply cẩ đống rồi, chỗ nào nhận thì học :)) nhưng nhìn chung thì... nên học college hay university ạ 8-|

Chắc ý em là nên học Liberal Arts College(LAC) hay National University(NU).

A nghĩ lí do mọi ng app vào LAC là vì nó cho nhiều finaid. Đấy nếu e muốn đc nhiều fin aid với scholarship hơn thì app nhiều LAC. NU nhìn chung cho ít tiền hơn.

Nếu e muốn đc học những ngành kiểu như Engineering thì NU có nhiều hơn, còn nếu muốn học kte thì LAC cũng đc rồi, a thấy gần như LAC nào cũng có major Economics. :)

Những cái trên chỉ là chung chung thôi, còn thực tế thì mỗi trg 1 chính sách. Em đã muốn app US thì phải dành nhiều tg vào mà xem trường, đọc topik về LAC và NU trong box để hiểu kĩ hơn rồi còn biết đg mà chọn. Nếu e app trg ngoài US thì a chả biết. :))

Cuối cùng, a nghĩ tên của nó là college hay uni k quan trọng đâu. Ohio Wesleyan University, Colgate University là liberal arts college còn Dartmouth College với Boston College là National University.

Ý kiến a thế, có j mọi người đóng góp thêm. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
e cũng thấy là LACs cho nhiều hơn. Theo e thấy các a chị thường nói là nếu vẫn chưa quyết định học major gì thì học LACs rất có ích, các chương trình học sẽ giúp e tìm ra xem e hợp với nghề gì nhất hay major gì nhất. Tuy nhiên e thấy LACs ko đa dạng major về kinh tế lắm. E muốn học finance nhưng mà e ko tìm đc nhiều trường LACs có major này nên e prefer NU hơn.
E nói có gì sai mong các a chị & các bạn chỉ bảo thêm:D

Tớ thấy LACs hay ở tỷ lệ giữa học sinh với giáo viên, thường tớ thấy cao đã là 15:1 rồi (đối với mình thế vẫn là nhỏ ^^), và hơn nữa ở LACs thì mình được hoàn thiện nhiều thứ hơn chứ:D Finaid đúng cũng là một phần vì thường Uni total cost thường cao hơn.

@ Vân: Tớ nghĩ ấy cứ thử viết đi:d chẳng mất gì đâu. Nếu như fin package của ấy mới bao gồm merit scholarship ở mức cao nhất (theo như ấy nói) thì ấy thử hỏi trường thêm xem có loan cho int'l students hoặc campus job không? loan+job làm giảm contribute đi nhiều đấy.

@ Bạn Phương >:) : gals from UWCs vào Brown nhiều nhờ :p

Back
Bên trên