Class of '08 - prepare for your college education

hix e/ tớ vừa mới săm soi lại website của trường & nhận ra 1 số sự thật đau thương
thứ 1 : In most cases, when a student qualifies for more than one university grant or scholarship, only the highest award is offered ----> ko thể xin thêm
thứ 2 : any grants or scholarships will be awarded before a student enrolls. No additional aid can be awarded after a student enrolls
thứ 3: người ta cũng nói là đừng expect vào cái tiền làm thêm trong campus :((
Dù sao cũng cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ

@ anh Quốc: em cảm ơn ạ :D cái chính là em vẫn chưa xác định mình học ngành j, mà LAC thì nó cho double major được, còn vào các web của NU nó thường yêu cầu mình định hướng 1 concentration nên thấy rất khó nghĩ. Em thì định apply US rồi ah, vì UK thì có vẻ hơi mạo hiểm, kết quả biết muộn mà cái yêu cầu của nó cũng cao hơn US, lại cần có định hướng sẵn là học ngành j nữa...:D
Lạc đề tí chứ em thấy campus life của LAC hay hơn :x

@ bạn Vân: làm j có major finance ở bậc bachelor nhỉ :-/ ban đầu vào học tớ tưởng phải học đại cương trước đã chứ, mà finance hình như là 1 nhánh nhỏ trong economics, sau này muốn học chuyên sau thì lúc định hình major thì mới chọn chứ :-s (cái này tớ cũng ko rõ, nhưng tớ lên các website thì cũng đâu có thấy university có major là finance j đâu :-s)

Mà bạn Vân nếu thế thì cứ hi vọng tiếp đi, còn mấy trường nữa bạn gửi mà :-j

@ bạn Sơn: uh 8-} nhất là girls UWC từ Ams như kiểu chị Hương với Hạnh Dung ý 8-} xem ra thấy mình rất là kém cỏi :( tớ thik Williams college với Amherst hơn :x nhưng mà hi vọng quá mong manh vì 2 trường này ranking toàn top :(

Có major finance ở bachelor đấy em Phương :) Ở State University of New York in Plattsburg có major Finance ( và cả Criminal Justice - quảng cáo tí cho vui ^ ^), mặc dù trường này là LAC. Ở Bucknell thì có Major Business :-? Ở Union College hay Stanford thì có thể học luôn MBA được.

Thường thì nhiều NU offer Finance major hơn, LACs thì toàn Econs là chính. Tuy chị không major Econs nhưng mấy đứa bạn chị học Econs toàn kêu chả làm ăn được gì đâu, nếu muốn làm về IB thì toàn fải học lại Finance à :)). Nhưng chắc không có nghĩa là không có LACs nào có Finance :-?.

@Em TP: không hẳn là học đại cương, từ khi vào freshmen year thì mình có thể học bất kỳ course nào mình thích, miễn là năm 2 fải declare major và để đủ điều kiện tốt nghiệp thì fải đủ credits cho major và fulfill requirements for general education (như trường chị thì là có 7 fields, mỗi field fải take một lớp).

@ anh Quốc: em cảm ơn ạ :D cái chính là em vẫn chưa xác định mình học ngành j, mà LAC thì nó cho double major được, còn vào các web của NU nó thường yêu cầu mình định hướng 1 concentration nên thấy rất khó nghĩ. Em thì định apply US rồi ah, vì UK thì có vẻ hơi mạo hiểm, kết quả biết muộn mà cái yêu cầu của nó cũng cao hơn US, lại cần có định hướng sẵn là học ngành j nữa...:D
Lạc đề tí chứ em thấy campus life của LAC hay hơn :x

@ bạn Vân: làm j có major finance ở bậc bachelor nhỉ :-/ ban đầu vào học tớ tưởng phải học đại cương trước đã chứ, mà finance hình như là 1 nhánh nhỏ trong economics, sau này muốn học chuyên sau thì lúc định hình major thì mới chọn chứ :-s (cái này tớ cũng ko rõ, nhưng tớ lên các website thì cũng đâu có thấy university có major là finance j đâu :-s)

Mà bạn Vân nếu thế thì cứ hi vọng tiếp đi, còn mấy trường nữa bạn gửi mà :-j

@ bạn Sơn: uh 8-} nhất là girls UWC từ Ams như kiểu chị Hương với Hạnh Dung ý 8-} xem ra thấy mình rất là kém cỏi :( tớ thik Williams college với Amherst hơn :x nhưng mà hi vọng quá mong manh vì 2 trường này ranking toàn top :(

Cái đó là tùy mỗi người mà bạn Phương
Yêu Phương lắm cơ. Phương nói thiêng thật đấy. Sáng nay tinh mơ mờ sương check mail thấy Rider University thông báo là đã nhận Vân và cho Vân cái largest merit scholarship, the Presidential Scholarship, in the amount of $18,000 per academic year :( nhung 1 nam cua no nhung 40k co :(( ( đc cai
thấy trường thông báo là Vân sẽ gặp 1 cựu HS Ams ở đấy, tự dưng thấy vui vui vì sẽ gặp 1 người cùng trường :) )
Vẫn câu hỏi cũ : E/ Tớ có nên viết mail xin thêm ko nhỉ :"> tại người ta cứ nói là largest rồi nên hơi ngại.
Có sao đâu bạn Phương ơi. Nếu thích bạn cứ apply ai cấm, UWC cũng là 1 lợi thế của bạn mà :-j Nhưng mà bạn nhớ apply thêm mấy cái trường safe safe ý chứ tớ thấy Williams & Amhert tỉ lệ accept ko cao lắm đâu

haha
anh Đặng Hoàng Hiếu A1 Ams 0407 đấy bạn Vân ạ :D

anh hay là chị Hiếu :))

còn về cái câu của bạn Phương, cái đáy còn tùy vào cái enviroment nữa. NU thường là những trường to tổ bố, học sinh cỡ vài khìn(kiểu UC thì em nào cũng 20k :-S), còn LAC đa số là U 2 khìn, mỗi class tầm vài trăm nháy. Rồi thì còn teacher/student ratio, research opportunity.. Ví dụ như mình thì chỉ khóai LAC thôi, học mấy trường nhỏ nhỏ tán phét với prof cho vui lolz

haha
anh Đặng Hoàng Hiếu A1 Ams 0407 đấy bạn Vân ạ :D

04-07 à cám ơn bạn Trang nhá :)) Trường cũng bảo là có a Hiếu trước cũng học Ams rồi đi exchange o NJ :) Còn cho tớ cả email để liên lạc nữa. Tâm lý thật. Ơ mà A1 à :eek: chắc là a ý giỏi lắm :"> tớ đc cái cứ nghe thấy tên A1 là thấy thần tượng :) như kiểu năm nay nhìn các bạn A1 thấy bạn nào cũng giỏi
A hiếu ko phải chị Hiếu đâu :)) trường nó ghi rõ ràng là "he" mà =))

nếu gia đình Vân không thể chi trả học phí và ăn ở thì có thể xin fin aid được mà. nếu Vân xin fin aid thì trường sẽ đảm bảo là aid đủ để ấy đi học (hoặc gần đủ, đối với những trường không meet 100% need). yên tâm nhé.

cái chị UWC ở Brown là chị Hường chứ nhỉ :D hôm chị đến Brown thì làm gì có chị Hương nào đâu?

college counselor trước đây của chị có một câu thế này: "for the people like you, they have liberal arts colleges." ý thầy là nếu mình chưa chắc chắn mình muốn làm gì cho đời :D hoặc là kiểu cái gì cũng thích như chị, thì nên đi học LAC. một bàn tiệc tự chọn nhiều món ngon lành khác nhau, đủ cho mỗi thứ có thể thử một chút trước khi lên grad school ;)

a Hiếu giỏi nhờ. trong email e đã viết là nếu nhiều tuổi hơn e thì hẵng bắt e gọi a là a mà >:p nhưng thôi đằng nào a cũng học khóa trước e nên gọi là a cho lịch sự a nhẩy
Chị Nga ơi xin thế nào ạ. Viết email sang cho trường bảo là e ko đủ tiền chi trả chi phí đắt đỏ thế, trường có thể cho e thêm fin aid đc ko ạ :-?

bây giờ em đã có thông tin về fin aid package chưa? hiện tại trường cấp cho em bao nhiêu aid? có meet full need của em không? theo như chị biết rất nhiều trường hợp không meet need được thì có màn "mặc cả" fin aid ấn tượng lắm :D

bây giờ em đã có thông tin về fin aid package chưa? hiện tại trường cấp cho em bao nhiêu aid? có meet full need của em không? theo như chị biết rất nhiều trường hợp không meet need được thì có màn "mặc cả" fin aid ấn tượng lắm :D

dạ hiện tại e mới chỉ có 1 cái Presidential Scholarship 18k/ năm thôi ạ. Mặc cả như thế nào hả chị. Trích nguyên văn từ cái email e nhận đc thì là " It also gives me great pleasure to inform you that you will be offered our largest merit scholarship, the Presidential Scholarship, in the amount of $18,000 per academic year "Vậy thì có xin thêm đc ko hả chị.
Nha`e thì mong có thể đóng ít đi 1 chút, tầm 12k chẳng hạn. Ít nhất nó cũng đỡ hơn là 22k
Người ta mới thông báo thế qua email và bảo e đợi tầm 1 2 tuần nữa thì mail mới đến nơi.
À có a chị nào cho e hỏi về cái tiền deposit ý ạ. Thì mình gửi trước deadline là đc phải ko ạ. ko cần phải nộp sớm đúng ko ạ :-? có khi nào đơi mãi ko thấy mình nộp người ta tưởng mình ko học trường người ta rồi gạch tên luôn ko ạ
( E xl vì hỏi hơi ngu nhưng tự dưng e thấy lo lắng nên hỏi cho chắc ạ . Vì mấy cái chuyện tế nhỉ kiểu như thế này e ngại hỏi trường lắm :D )

@ bạn Vân: ờ tớ đây cũng ngại lắm :)) được full rồi đấy xong còn cái màn kỳ kèo gần 1 tháng để xin thêm traveling expense :"> tự dưng cũng thấy ngượng, lúc đầu sợ lúc mình sang nó ghét mình hoặc là mình ko được nhận vào luôn, thế mà cuối cùng họ cũng đồng ý cho cả 2 năm luôn :D tớ nghĩ ấy cứ hỏi đi, ko sợ j đâu, lời lẽ ko kiểu Mày phải cho ông ko thì ông ko học là đươc 8-} nói kiểu đó mới sợ, chứ nói lịch sự, nhưng lý lẽ rành mạch khúc chiết, và đúng thực tế hoàn cảnh thì chả có j phải sợ cả :D

@ anh Nam + chị Phương: he he, thế thì em lại phải tìm hiểu lại rồi :D, đúng là thấy mình hổng nhiều chỗ quá.

@ bạn Thắng: :)) tớ cũng đọc các thông tin đủ chiều rồi , quy mô chất lượng các kiểu, tớ là chỉ muốn vào đây hỏi các anh chị đã đi trước có cái nhìn thế nào về việc chọn trường, LAC hay NU

@ chị Nga: thế thì có thể em nhầm rồi :"> em nhớ có 1 chị học Lipochun UWC học Brown (nếu ko nhầm) và Hạnh Dung năm tới cũng vào Brown (A1 0407) 8->
Đúng là em cũng trong tâm trạng cái j cũng thik như thế... :D cái mình thik thì ko giỏi lắm lắm, mà cái mình khá giỏi thì lại ko phải cái mình đủ thik để theo đuổi thành 1 ngành nghề...

Em Vân ơi Rider không có need-based scholarship đâu ;)

Tức là e sẽ chỉ có 18 k đấy và phải xoay xở đóng nốt 22k còn lại hả a :((
A ơi thế a sống thế nào với mức contribute đấy :( Hay là nha` a giàu 23k chứ 30k cũng ok :-j Đùa thôi. E hỏi nghiêm túc đấy ạ. Liệu có khả năng xin thêm tiền sau khi vào học ko ạ :( Đi làm thì sao ạ. Ngoài việc làm thêm ở trường, ra ngoài có dễ kiếm việc ko ạ. Lương lậu thế nào ạ :-? Ý e là có cách nào để bố mẹ đóng bớt tiền đi ko ạ. Nó có cho HS qtế loans ko ạ. HỌc bổng từ các khoa thì sao ạ :-??

Học bổng mức đấy là = anh, hình như trường không cho hơn đâu, vì bọn bạn anh không ai được nhiều hơn cả :(

Đi làm thì phò phạch lắm, anh đăng ký tùm lum mà chúng nó chẳng trả lời gì cả. Chả hiểu phải xin việc thế nào nữa :(. Đến gặp hỏi thì chúng nó kêu "đang xem xét". Xem đến mút mùa. Kiếm việc ngoài trường thì anh không biết.

Các loại học bổng khác thì chả thấy mấy :-?

:(( thế e sống thế nào đc bây giờ 22k/ năm mà những 4 năm
Dù sao cũng cảm ơn a ạ.
(................mất hết cả hi vọng :(( ...............................)

Back
Bên trên