Class of '08 - prepare for your college education

Hơ ... :"> Em thấy con zai nhiều thằng đi du học cạo đầu cho trọc lóc :"> (ko phải zai VN , nhưng cũng toàn mấy ông xa nhà với tiếc tiền :))) Nhìn đầu trọc trông hay đáo để :))

Mà công nhận tóc anh Minh trông hay :x (em đã gặp anh bao h ở giao lưu lớp lý chưa nhỉ :-/ hay anh đi du học từ trước :-/)

Mà dù sao con zai mà thấy khó chịu cạo 1 phát là xong :D con gái thì ko thế được :)) cắt cũng phải tử tế, chưa kể tóc ai tỉa thì càng phải cẩn thận hơn :D. Mà bên này rõ đắt nên em h muốn lắm mà chẳng đi cắt được :( 30 eu :(

Chỉnh sửa lần cuối:
cứ cầm kéo tự xử thôi :D
khó j` :D
từ khi đi đến h cắt tóc thành nghề rồi

Cho em hỏi tí ạ :D tại hôm nay có 1 ông đến giới thiệu nên tò mò :D
Có ai ở Ams học ở Hood ko ạ :D (ko biết trường này có ai biết ko :-s)
Em thấy trường này ko có trong bảng ranking top LACs của toàn US nhưng lại được đánh giá khá cao trong top Northern :D Và hôm nay cái ông về giới thiệu làm em cũng khá ấn tượng...:D

hic ko thấy ai trả lời e phương. :(

Trong lúc đợi e cứ vào collegeboard với lại web trường nghiên cứu trước đi. :-j

Tình hình này năm tới các nhân từ UWCs có 1 safety college là Macalester rồi =.= Tớ cũng ghen tị:(

Phương ơi, người ta chỉ khuyên chon5 trường chứ có bảo là bắt buộc phải chọn 5 trường đâu :-j. Bạn chọn 6 trường cũng đc mà. Chỉ hơn 1 trường chắc người ta ko ý kiến đâu. Có điều tớ thấy nếu đã chọn trường top thì phải đầu tư cho hồ sơ của mình, nếu mà chọn cả 2 trường thì có lẽ sẽ hơi mệt đấy :| Đấy là tớ cảm thấy thế, còn ấy cố đc thì cứ cố :D
Hood college cũng đc đấy Phương à :x Lần đầu tiên xớ rớ lên website trường nó đã thấy yêu dã man ý :x ( Chẳng hiểu sao :"> ). Nhưng thấy con bạn tớ kêu trường này ki lắm. Hồi trước tớ định đăng ký trường này nhưng ko kịp deadline nên đành thôi

Amherst đi Phương ơi :p Có bảo tàng khủng long ^^ Tớ nhận brochure của Amherst xong thì ấn tượng đầu tiên là cái quyển brochure rất dày =.= campus đẹp lắm :((
@ Chị Hoài Anh: em bé bán diêm ;));;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Mọi ng có vẻ nghiêng về Amherst nhỉ :x

@ bạn Khanh: David list có những trường dưới đây và 5 trường có mức hb David cao nhất là Princeton, Middlebury, Colby, College of Atlantic, Wellesley ($40000 per year). Các trường trong list thì mức hb là $10000 hoặc $20000, và vẫn có thể full financial aid, nên như thế điều kiện để nhận hs UWC là dễ dàng hơn các international students khác.
Agnes Scott College (women’s)
Albertson College of Idaho
Amherst College
Art Institute of Chicago
Bard College *
Barnard College (women’s)
Bates College
Boston Conservatory (music, dance and theatre)
Bowdoin College
Brandeis University
Brown University
Bryn Mawr College (women’s)
Bucknell University
Carleton College
Claremont McKenna College
Clark University *
Colgate University
College of Notre Dame of Maryland (women’s)
College of the Holy Cross
Colorado College
Columbia University
Connecticut College
Cornell University
Dartmouth College
Denison University *
Dickinson College
Duke University
Earlham College
Franklin & Marshall College
Georgetown University
Gettysburg College
Grinnell College
Hamilton College
Harvard University
Haverford College
Hood College
Johns Hopkins University
Kalamazoo College *
Kenyon College
Lafayette College
Lake Forest College
Lehigh University
Lewis & Clark College
Luther College
Macalester College
Methodist College (NC)
MIT *
Mount Holyoke College (women’s)
Northwestern University
Oberlin College
Randolph-Macon College *
Reed College *
Ringling College of Art & Design *
San Francisco Art Institute
Simmons College
Scripps College * (women’s)
Skidmore College
Smith College (women’s)
St. John’s College (NM)
St. Lawrence University
Stanford University *
Swarthmore College
Trinity College (CT)
Tufts University
Union College
University of Chicago *
University of Florida
University of North Carolina at Chapel Hill
University of Notre Dame *
University of Oklahoma *
University of Pennsylvania
University of Redlands
University of Richmond
University of Virginia
Vassar College
Wartburg College
Washington & Lee University
Washington U. in St Louis
Wesleyan University (CT)
Westminster College (MO)
Wheaton College (MA)
Whitman College
Williams College
Yale University

ah quên :D hb này thuộc dạng need-based như financial aid chứ ko phải là merit scholarship :D

Chỉnh sửa lần cuối:
hic! tất cả các trường tao định app đều có trong list Davis của con Phương :(( :(( :((

:"> có chuyện này e/ tớ muốn hỏi nhưng hơi sợ bị chửi là ngu ko biết gì :">
Trong cái usnews.com ý ạ, phàn ranking có cái tier ( Third tier, fourth tier ......) E/ Tớ muốn hỏi thực ra cái tier này nghĩa là gì
Thực ra hồi đi học ở Newstar, cái a ở chỗ trung tâm ấy bải tier là bảng xếp hạng nội địa gì đó, tốt nhất là ko nên học :| E/ tớ ko hiểu sao a ý lại nói thế 8-} Lúc nghe thì cho rằng mình hiểu, đến lúc cần thì phát hiện ra mình chẳng hiểu gì :">

The nation's 266 liberal arts colleges emphasize undergraduate education and award at least 50 percent of their degrees in the arts and sciences
Top Schools:The top 50 percent of schools in this category, ranked numerically (top 100 LACs)
Tier 3 Schools:The next 25 percent of schools in this category, listed alphabetically
Tier 4 Schools: The bottom 25 percent of schools in this category, listed alphabetically
Source: USNews Rankings

Theo tớ biết thì học sinh mình chủ yếu app những trường trong top LACs vì như vậy khả năng meet full need cao hơn. Các trường trong tier 3 và 4 thường offer ít FinAid hơn.

Các rankings này đều là NỘI ĐỊA mà =.=

Cám ơn bạn Sơn nha. sao tớ hay lên usnews.com mà ko thấy nhỉ :-?? chắc là tại mắt toét rồi :(
Còn 1 câu hỏi nữa, làm thế nào để xét 1 cách tương đối xem trường nào tốt hơn ạ. Vì e/ tớ đang cân nhắc 2 trường. vấn đề là 1 trường kiểu national university 1 trường lại là liberal arts. Xem usnews thì 1 NU đc xếp trong phần Master North ranking (32) còn trường LAC thì là Third tier. trường trước thì e/ tớ phải đóng nhiều hơn 6k ( vấn đề khá là lớn đấy ạ). Thực ra thì e/ tớ thích trường trước hơn, nhưng tại cái ông ở trường thứ hai nhiệt tình quá, gọi điện cho e/ tớ mấy lần rồi, còn hứa sẽ tăng fin aid cho nữa :"> Làm e ngại quá.
À quên, nghe nói muốn fax bảng điểm sang trường thì phải dùng máy fax của trường mình ạ. Đã a chị hay bạn nào fax như thế chưa ạ, thầy khôi có cho ko ạ :-?? Trường bên kia làm mất bảng điểm của e/ tớ, bây giờ e/ tớ mà gửi chuyển phát nhanh thì đắt dã man :-< Kể cả economic của world courier cũng gần 400k ( Mẹ e/ tớ giết e/tớ mất :(( ) lại mất thời gian nữa :|

@ Phương, Dô: uh chẳng có vấn đề gì cả :p. Chỉ là 1 post bình thường thôi mà :p, tớ chẳng có ý gì đâu :p., Tớ chỉ khóc :(( vì tiếc hồi trước làm app UWC điên thôi :)) :p. Chứ ko phải UWCers thì ko có nghĩa ko vào đc mà :p. Chỉ là 1 post bình thường chứ tớ ko có ý gì đâu :)

ko giữ được bài số đẹp nữa rồi :))

@ bạn Hiếu: tớ cũng ko có ý j đâu :D. Mà bạn apply trường nào thế, tầm này là các bạn có kết quả hết rồi nhỉ :)

@ bạn Vân: vấn đề này tớ nghĩ bạn nên bàn bạc với bố mẹ nhiều hơn là mọi ng ở đây :D với cả xem bạn thik bên nào hơn nữa :)

Back
Bên trên