Class of '08 - prepare for your college education

Chú Hùng có một vấn đề rõ ràng thì có thể là cần, nhưng chưa đủ.
Trong quá trình đào bới con người thật của applicants thì essay không có gì đặc sắc hơn các phần khác ngoại trừ một điểm: đây là nơi duy nhất bạn có thể diễn đạt bằng giọng của riêng mình và thể hiện những gì mình có bằng cách mà bạn muốn.
Khác với văn phân tích truyện Kiều hay research paper cho lớp lịch sử Mĩ, hội đồng tuyển sinh sẽ đọc essays này để tìm cái gì đó mới về applicants. Các học gia đã phân tích truyện Kiều đến nhàm bút rồi, vài tỉ trang viết về lịch sử Mĩ có lẽ cũng quá đủ, và đương nhiên anh nghĩ câu chuyện về tiền bạc, cuộc sống và lao động của chú Hùng e cũng không là ngoại lệ.
Thế nhưng câu chuyện về applicant lại là một chủ đề hoàn toàn mới mẻ, chưa hề được khám phá, và các người tuyển sinh háo hức trông đợi đến cơ hội này để tìm ra con người thật của applicant đằng sau những con số khô khan.

thực ra viết truyện để làm nổi bật cách nhìn của mình về cuộc sống thì cũng có thể xem xét phần nào. Đương nhiên rất ít ng làm kiểu này và nếu ai đó muốn làm thì cũng phải chắc rằng mình có khả năng viết tốt. Quyền viết essay là của ông, ông tự quyết định đi.

Vừa lên xem mấy trường UC, thấy CB ghi là international students are eligible for need-based and non-need-based, trong khi web của trường nói thằng là UC... does not award scholarships or financial aid to undergraduate students who are not citizens or permanent residents of the United States.

Vậy đã từng có hs VN nào vào các trg này chưa nhỉ? :-? chắc phải có rồi chứ nhi? Mà bây h biết tin vào nguồn thông tin nào đây? Chẳng lẽ UC đã từng cho aid và mới cắt ah? (trường hợp CB ko update kịp thông tin)

Ai có kinh nghiệm trả lời giùm t/e/a với. Thx ^^

UCs là public universities, không có nguồn aid cho international ấy ạ. Thông tin trên website trường là đáng tin cậy nhất. Tất cả các thông tin tìm được ở chỗ khác kể cả CB cũng nên confirm lại từ web trường hoặc email hỏi trực tiếp :D

T___T anyway, thanks.
câu truyện về triết lý của tôi về tiền bạc, cuộc sống và lao động... tôi thấy nó state một vấn đề rõ ràng mà ??
( chưa tham khảo nhiều, nhưng common essay thì các topic của nó là gì ? )
Lên CommonApp lập thẳng account đỡ hỏi nhiều 8-|
Ấy đọc mấy bài dạy viết cơ bản trên VietAbroader nữa ý.

@Nghĩa : Cậu upload document rồi preview xem, nó k cắt j đâu ^^ Mà sợ thì mình up hẳn file PDF lên.
Current year courses điền thế nào nhỉ ? Lớp mình chuyên có phải honor advanced j k.

Lên CommonApp lập thẳng account đỡ hỏi nhiều 8-|
Ấy đọc mấy bài dạy viết cơ bản trên VietAbroader nữa ý.

@Nghĩa : Cậu upload document rồi preview xem, nó k cắt j đâu ^^ Mà sợ thì mình up hẳn file PDF lên.
Current year courses điền thế nào nhỉ ? Lớp mình chuyên có phải honor advanced j k.

Lớp chuyên ANh thì ghi là English specialized class.
Giải thik cho các bác ý là e học nặng môn này...
Ams là trg chuyên thì ghi là " school for the gifted"
:D

OPEN DISCUSSION ON UNIVERSITIES IN THE U.S:​

Oklahoma State University​

3:00 PM, Thursday, November 29, 2007
IIE, C9 Giang Vo, Ba Dinh, Hanoi
Guest speaker: Benson P-R Chu

Oklahoma State University (OSU) in Stillwater, Oklahoma is an institution of higher learning founded in 1890 as a land-grant university under the Morrill Act. Ranked by the Princeton Review as a best college in the West, OSU is small enough to make one feel belonging to a community, but big enough to offer diverse resources for learning and research. Home to up to 82 Vietnamese students, OSU attracts international students for its high quality of education and relatively low cost. Assistantship opportunities are available to international students applying for a Master’s or Doctoral Degree.

Benson P-R Chu graduated from OSU with a Masters’ degree in International Studies and a Bachelors’ degree in Management Information Systems. While attending OSU, he was involved in a number of student organizations and activities. He has also worked for a number of departments within the University including the Graduate College, International Education and Outreach department, and Multicultural Student Center. Benson is currently working as a VIA Volunteer at Hanoi University teaching English and IT courses.
NO ADVANCE REGISTRATION REQUIRED!!​
Poster: http://www.orbitfiles.com/download/id2258201930.html

Do Huyen My (Ms.)
Educational Advisor, IIE Vietnam
C9 Giang Vo, Ba Dinh, Hanoi
Tel: 844 7262524
[email protected]

Em/Tớ hỏi mấy câu ngu ngu tí :D
1. Em/Tớ viết mail cho Colgate và admission office đã trả lởi rằng thì là mà thi SAT tháng 1 cũng được, ko sao, nhưng mà phải viết 1 cái note ở phần SAT ở common ad để adcom biết mà đọc. Kẹt cái là chả thấy cái chỗ nào để nhét note vào cả :">
2. Phần supplement có đoạn " tại sao mày biết colgate" thì có phải viết dài dài như một bài essay ko hay chỉ ném toẹt 1 phát VD như là " tao biết qua bạn tao " ?

Chỉnh sửa lần cuối:
nó có cái mục thông tin thêm ở cuối cùng ý, sau personal statement. em nhét cái note vào.

Những câu hỏi: "Tại sao lại biết đến trường" thì không cần phải viết thành essay đâu. Em chỉ cần viết ngắn gọn như:
- Tìm trên web, thấy con gái ở Colgate đều rất xì-po
- Biết qua mấy học sinh Việt Nam rất giỏi như anh Hưng, chị Lan...
- Đánh Colgate vào google, không hiểu sao lại thành 1 trường đại học...
Nhớ viết thành câu hoàn chỉnh, đọc cho đỡ ngứa mắt nhé :)

Những câu hỏi: "Tại sao lại biết đến trường" thì không cần phải viết thành essay đâu. Em chỉ cần viết ngắn gọn như:
- Tìm trên web, thấy con gái ở Colgate đều rất xì-po
- Biết qua mấy học sinh Việt Nam rất giỏi như anh Hưng, chị Lan...
- Đánh Colgate vào google, không hiểu sao lại thành 1 trường đại học...
Nhớ viết thành câu hoàn chỉnh, đọc cho đỡ ngứa mắt nhé :)

cái này có nghiêm túc đấy không anh :D

còn cái shorrt answer đoạn miêu tả một extra activity mình đã làm thì viết thành essay hay thế nào ạ?

Cái đấy là short answer ở trong commonapp phải không? Nói thực là anh cũng không biết viết thành essay thế nào cả, đoạn đây anh chỉ miêu tả là mình tổ chức tình nguyện ra làm sao thôi.

co ai thi SAT ngay mai ko? DEC 1

to/em dang la ES, cai bang Georgia dang song va hoc tap nhet minh xuong lop 10, ko cho co co hoi lay diploma.
Lam sao bay gio?

sao lại phải học lớp 10 :-? cùng lắm là 11 chứ nhỉ :-?

Nói thật là tớ nghĩ Mai nên gap-year thì hơn. Thời gian này tranh thủ ngồi nghĩ essay. Càng khó khăn bao nhiêu thì experience càng nhiều, cố gắng nghĩ xem viết cái gì thì năm sau hồ sơ chắn chắn sẽ ngon hơn rất nhiều;)

Các anh chị có biết học thi sat như thế nào là tốt nhất ko ah? em cảm ơn nh`!

mọi người thi SAT thế nào rồi, tốt cả chứ :x

Tìh hình là hôm nay bỏ thi SAT để còn thức đêm xem VN đá bóng :))

Anw, mọi người cho em hỏi. Nhớ trong VA ngày xưa có topic bảo chỉ nên submit 3 cái recom, thế thì cái school reporrt của counselor có tính là 1 tỏng 3 không :-/

mọi người thi SAT thế nào rồi, tốt cả chứ :x

Tìh hình là hôm nay bỏ thi SAT để còn thức đêm xem VN đá bóng :))

Anw, mọi người cho em hỏi. Nhớ trong VA ngày xưa có topic bảo chỉ nên submit 3 cái recom, thế thì cái school reporrt của counselor có tính là 1 tỏng 3 không :-/

ko. :D
submit report của counselor rồi thêm 3 recs nữa. :D

Ai submit lắm thế -___- mỗi trường thường chỉ đòi 2 teacher evaluation thôi mà.
Mọi người hôm nay thi tốt ko? Hnay đến VJ chúc bạn bè thi tốt:D nhớ 1 năm trc...

Sao mọi người thi SAT chả ai nói j với tớ cả. Chả chúc được ai thi tốt :(

Back
Bên trên