Class of '08 - prepare for your college education

Đấy là 1 ít info mà mình biết, thích writing hay ko là tùy từng người chứ;) Như mình thì chả thích lắm:))

năm nay có mục tiêu khác rồi mà ... nghiên cứu kỹ trong 1 năm , thi cử lấy điểm cẩn thận hơn. Đang chờ lấy điểm SAT II. Không hiểu Collegeboard ghi là 20/11 thì bao giờ có điểm nhỉ :-??

cho mình hỏi có ai biết rosemont college ở Phil ko? Trường này có cho aid nhiều ko ???

Theo 1 ban Trung Quoc o truong minh thi Deep Springs la 1 truong dai hoc rat noi tieng, va cung rat dac biet.
http://collegesearch.collegeboard.com/sear...653&profileId=0
Deep Springs tren College board. Chu y: Male only
Co mot vai diem ki la nua:
Admittance rate: 7% ( thap hon ca Harvard )
Total undergrads = Degree-seeking undergrads = First-time degree-seeking freshman = 26
Cap bang Associate. Hoc ki la Continuous, hoc lien tu ti khong nghi.

http://www.deepsprings.edu/index.html
Day la trang web cua truong. Neu xem tat ca cac link thi se co duoc cac thong tin sau:
- Truong chi co 3 giao su
- Truong o giua sa mac, la 1 nong trai. Cac hoc sinh ngay ngay deu co lam dong, day som, lam viec tren trang trai.
- Cac hoc sinh deu duoc hoc bong $ 50,000.

Theo thong tin tu ban Trung Quoc cua minh thi rat nhieu hoc sinh cua truong duoc nhan vao Harvard, Yale... sau khi tot nghiep.

Candidates for admission are required to take the SAT or ACT and complete a two-stage application. The deadline for Part One of the application, which includes an official transcript and three essays, is November 15; all applications must be postmarked by this deadline. If, due to unusual circumstances, you feel you will have difficulty meeting the deadline, please contact the Applications Committee ([email protected]).

During the second week in December, applicants will find out if they have been invited to Round Two of the applications process. Those invited must submit Part Two of the application, which includes two letters of recommendation and an additional four essays, by January 15. They also must schedule a three to four day visit and interview by March.

SAT Critical Reading: 750 - 800 91%
SAT Math: 710 - 750 91%

khủng khiếp quá :|

mà em thấy acceptance rate của nó 7% chỉ là vì nó nhận ít thôi, 26:7% = khoảng 400 hồ sơ :|

mọi người có điểm thi 3/11 chưa ?? kết quả thế nào ??
2280 cho mathIIC, physics, chem không hiểu có ổn hay không nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:
ở deep springs là 2 năm thôi ạ, nó là *alternative* school ạ. ko phải community college.

mọi người có điểm thi 3/11 chưa ?? kết quả thế nào ??
2280 cho mathIIC, physics, chem không hiểu có ổn hay không nhỉ
Chả biết :)) 8-| hỏi thế này thì làm sao mà trả lời được :| 2350 chắc gì đã ổn, 2000 chắc gì đã bị reject ngay 8-|
Có ai biết làm thế nào để viết essay quá 500 từ trên comapp ko :( Chẳng nhẽ phải email hỏi từng trường xem họ có cho nộp bản printed ko à :( Giả sử mà họ cho thì mình viết cái j để attach trên comapp bây giờ :-/ hay là viết phần đầu xong email thêm phần đuôi 8-} Với cả hình như comapp dồn hết paragraph thành một đoạn đúng ko nhỉ :-t =((

Chỉnh sửa lần cuối:
SAT thấp vãi nồi :|

Math với Verbal được có 1220 :( Tất tần tật 1730 ...

Kiểu này Gap Year rồi :}

còn bạn nào gap nữa không thì để mình thanks nào
@Nhĩ: điểm tao cũng như c

:)) hô hô :)) sang năm có người gap với mình :)) đỡ buồn quá \:D/
quên không hỏi ( thực ra vì chưa bao giờ đọc cả ) :
+ essay thì mình viết cái gì nhỉ ?? hay là thích viết gì thì viết ??
( đã có ý tưởng nhưng ko biết có ok không)
+ LOR nếu phải xin 3 cái thì nên xin những ai ( tớ nghe nói là 1 counsellor với 2 giáo viên bộ môn ) ? có ai có form mẫu cho mình học hỏi không ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác Hùng lên Vietabroader xem ý, trong đấy có cả 1 box về LoR.
2280 cũng đc rồi mà ^^

apply common cứ thế nào ý T_T bó buộc quá. Mà mấy phần teacher evaluation rồi school report có cả chữ kí thì chắc chắn ko thể apply qua mạng hoàn toàn đc rồi :| kiểu này down form của trường về làm cho sướng.

Chỉnh sửa lần cuối:
1 so giấy tờ tài chính, ED, recs... phải gửi giấy. Nhưng mà những thông tin khác thì điền commonapp tiện hơn. Essay giờ cũng ko bị giới hạn từ.

1 so giấy tờ tài chính, ED, recs... phải gửi giấy. Nhưng mà những thông tin khác thì điền commonapp tiện hơn. Essay giờ cũng ko bị giới hạn từ.
Thật ko thế =P~ có bao giờ thấy nói là có giới hạn đâu xong rồi cũng cắt phéng của mình đi mà :(

+ viết essay kiểu quái quái được không nhỉ ? như kiểu em vừa mới hoàn thành phần ý tưởng của một câu truyện kiểu triết lý về cuộc sống ý .. ? ( riêng tiếng việt viết ý ra cũng ~ 700words roài )
+ nếu coi Union, Concoll, Bates, Hamilton là mục tiêu có thể với tới thì những trường như thế nào sẽ thuộc list là safe schools nhỉ ?
( tình trạng là chỉ có mỗi SAT II 2280, GPA ~ 8.6 cho lớp 11 , chưa có toefl hay sat hay ielts gì hết)

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Nghĩa: tôi thấy nó yêu cầu attach file mà :-?, mà attach file thì nó cắt xén kiểu gì nhỉ :-?
Mà nếu ko thì ông send thêm 1 bản giấy essay vào package. Bớt cái commonapp là đã bớt bao cân rồi :))
@ Hùng: essay quái cũng đc mà ;), mà thực ra 1 câu truyện về triết lý có thể cho vào topic những vấn đề mình quan tâm mà. Nhưng mà nhìn chung thì essay nên personal và nói về bản thân thì tốt hơn.
safe schools thường là những trường yêu cầu SAT thấp hơn điểm mình có, profile học sinh của họ thấp hơn của mình( cái này thì khó đánh giá). SAT/TOEFL đem ra so sánh là chuẩn nhất. Safe schools thì tùy từng người, và không phụ thuộc và dream school. Dream là Harvard ko có nghĩa safe là concoll.

T___T anyway, thanks.
câu truyện về triết lý của tôi về tiền bạc, cuộc sống và lao động... tôi thấy nó state một vấn đề rõ ràng mà ??
( chưa tham khảo nhiều, nhưng common essay thì các topic của nó là gì ? )

Back
Bên trên