Class of '08 - prepare for your college education

ơ m thi lại thật hả Nhắng
T nghĩ là nó chỉ báo điểm tháng 11 thôi chứ

@ Thắng: Score Report sẽ có tất cả điểm của cả SAT 1 và SAT 2 bao gồm cả điểm thi trước đó bạn à :)

Personality tuyệt vời nhưng phải thể hiện được cơ :D Chứ điểm ko cao rồi nghĩ tính mình hay, biết đủ thứ mà ko thể hiện được ở essay hay activities thì cũng = 0, vì adcom có biết mình là ai đâu, chỉ nhìn những cái mình show cho người ta thôi.

cho em hỏi cái ngày hội anh tài nhà mình dịch ra tiếng Anh thì thế nào ạ?

mọi người có ý kiến thế nào về các trường này nhỉ
Connecticut College, New London, CT
Hamilton College, Clinton, NY
Life Pacific College, San Dimas, CA
Middlebury College, Middlebury, VT
Sarah Lawrence College, Bronxville, NY
Union College, Schenectady, NY

Trường thứ 2: khó được.
Trường thứ 4: rất khó, ko đòi hỏi nhiều về tests nhưng writing rất khó
Trường thứ 5: là trường duy nhất ở US hoàn toàn ko consider Sat, yêu cầu writing siêu siêu khó. Cực nặng về writing khi học ở trường.

em thấy trường thứ nhất khó...trường thứ 2 và thứ 4 lại càng khó hơn..trường thứ 6 tính đến thời điểm hiện giờ mới có 1 học sinh VN thì phải :-/ nhưng mà hôm trước lên VA các anh chị bảo là sợ khó mà không làm thì làm gì còn ma nào apply trường nào :p :))

chị hà: lâu quá không gặp chị :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Uầy anh Hùng toàn apply trường đỉnh :eek: Siêu thế =P~

Em đang tìm trường nào underrank một tí:D Học dốt ko dám chòi cao:(

apply là 1 chuyện. được hay ko là chuyện khác. mới apply thôi thì đã có j` mà siêu?

@_@ đâu @_@ tại vì thử tìm các trường ko đòi sat 1 mà lấy sat2 , nhìn qua có financial aid ngon ngon =.= chưa có ý apply năm nay mà @_@

Union College không phải là trường duy nhất ở US không yêu cầu điểm SAT. Còn rất nhiều trường khác nữa như Bates, Connecticut etc. Cũng không phải là không consider SAT... mà là optional SAT - có thể lựa chọn nộp hoặc không nộp SAT. Nếu bạn tự tin điểm SAT cao, có tầm quan trọng đặc biệt trong bộ hồ sơ thì vẫn nên nộp SAT.

Union College có thể là trường duy nhất trong top 50 không bắt buộc nộp điểm SAT và không có extra essay ( Why X). Nhưng mà trường có yêu cầu thêm sample writing. Hồi mình apply có email hỏi trường thì trường bảo nếu quá khó khăn thì không nộp writing sample cũng được. (nhưng rốt cuộc mình vẫn nộp)

Ở trường writing cũng nhiều - tùy lớp học, tùy giáo sư nữa nhưng nói về độ intensive thì chắc cũng tương tự các trường highly competitive khác thôi. Có thể là do hệ thông trimester của trường nên mọi người mới nghĩ là writing nặng (3 học kỳ, mỗi học kỳ 10 tuần nên rất intensive).

Chỉnh sửa lần cuối:
cứ apply đi rồi xem sao. mình phải cố hết sức và thử hết sức chứ. nếu mình thích trường, thì tại sao không? tại sao lại đặt câu hỏi tại sao mà không đặt câu hỏi tại sao không?

nếu có thể thì nên chọn các trường diverse một chút thì sau này còn có cái khác nhau mà chọn. sai lầm lúc đầu của Nga là chỉ lên list loại trường mình vẫn luôn thích mà không thử những thứ khác. đến bây giờ thử những thứ khác đấy lại đâm ra thích hơn mới chết :D lúc đầu Nga thích trường rural/suburban, rồi siêu nhỏ, LAC. bây giờ lại thích mấy trường ở gần Cambridge để TRONG TUẦN hang out cook eat các thứ với mọi người cho tiện :"> trường lớn lại thường supportive với arts hơn, endowment cho arts lớn hơn nữa. ví dụ thế.

là một người từng học semester (ams) và trimester (Cushing bây giờ), tớ thích trimester hơn. writing nặng thì tốt chứ sao? quan sát thấy học sinh VN bên này làm writing tốt mà. bản thân tớ cũng toàn được điểm cao phần writing chứ các phần kiểu multiple choice thì cực tệ.

em Hùng nên apply luôn đi. có thể leave an option of reapply next year or so, nhưng apply năm nay wouldn't hurt. một là em có kinh nghiệm hơn, hai là nhỡ đâu được luôn trường tốt. chị repeat 1 năm nên chị biết học chậm 1 năm khó chịu lắm. về sau nhìn lại em sẽ tiếc 1 năm mình không đi học luôn đấy.

Nhưng mà bỏ bao nhiêu tiền công sức ra apply ( gửi bưu điện từ đây sang đấy tiền ko phải ít ) mà ko lựa chọn kĩ càng thì có phải phí ko
:D cứ từ từ

apply electronic thì cũng đỡ nhiều mà. với cả lựa kỹ list trường mình thực sự THÍCH sẽ tiết kiệm nhiều thời gian công sức. và luôn nhớ, there's nothing like a free lunch. mình cũng phải đầu tư một ít chứ.

Trang hâm Thanksgiving mang hết ảnh lên Boston cho bạn xem nhé.

Nga giống mình thế :"> mình đang tự hào là bạn có điểm essay average cao nhất term 1 trong lớp AP US History :)) 96 nhé :x
nhưng mà đúng là cứ multiple choice thì mess up :-<

Back
Bên trên