Class of '08 - prepare for your college education

sao lại quái thế nhỉ ?? bạn mình sang exchange vẫn mua lap, vẫn yahoo với blog bình thường ??
Khó hiểu.
Mà đi exchange muốn thi SAT với TOEFL phải thi chui à ??

có gì lạ đâu :( con bạn tớ đi exchange mấy tuần đầu gần như không ol đc vì luật nó thế. Người ta bảo là nếu nó suốt ngày ôm lấy cái máy tính và liên lạc với gia đình thì làm sao có thể chuyên tâm vào giao lưu văn hóa được 8-} Host nhà bạn tớ lại toàn các cụ già cả 78 80 rồi :( nên đúng luật lắm. Con bé toàn phải ol lúc 2 ông bà ý đi ngủ, hoặc là lúc không có ai ở nhà.
Nhưng mà bạn Mai ơi sao lại có chuyện thi chui TOEFL và SAT ở đây :-?? chưa nghe nói bao giờ luôn. Mà cũng khổ thân bạn gặp phải host tốt bụng nhưng hơi lắm lời.
hic càng nghe càng thấy mình đã đúng khi không đi exchange :(

Ờ đúng thế =))

Họ bảo là suốt ngày dùng máy thì ko hòa nhập với môi trường, nhớ nhà, blah bleh 8-}

Trong khi tớ có 1 course SAT online, tháng 11 là hết hạn =)) Tớ đã phí mất 2 tháng, oh fe. 70 box của tôi =))

Có cái list tham khảo hộ bạn với -.- Vì tớ ở bên này bị hạn chế dùng máy nên thông tin ít lắm =)

Bucknell U
Calvin C
C Wooster
Illinois Inst Tec
Illinois Wesleyan U
Lake Forest C
Lehigh U
Lynn U
Manchester C
Minnesota ST Mankato
Pepperdine U
South Dakota SU
St John's U (MN)
U Dayton
Washington & Lee U

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho tớ/em hỏi 1 tí:
1 - Tất cả giấy tờ mình cho vào package thì package là cái phong bì to hay là cái hộp nhỏ nhỏ? :D Ý tớ/em hỏi là package thì lấy ở đâu? :D

2 - Gửi sang US thì dùng dịch vụ gì? EMS? :D Nên dùng dịch vụ nào? Thời gian chuyển từ VN => US?

3 - Bảng điểm lớp 9 phải xin dấu của trường cấp 2 riêng à? ~.~ Nếu ko có bảng điểm lớp 9 thì mình có thiệt j ko? ^^

1. cái phong bì to :d
2. có cả của fedex nữa, giá khoảng $45/300gram nếu tớ nhớ ko nhầm. 3 ngày đến nơi.
3. tớ nghĩ là ko có cũng chẳng sao :D

1. Như thằng Nam bảo, cho vào 1 cái phong bì to
2. Nếu gửi từ VN thì chọn EMS hoặc world courier cũng được. 1 cái là 400K, 1 cái là 500 K. Chứ gửi từ fedex từ VN thì đắt lắm, tận 800-900K cơ

to ban Nguyen Le Phong:ay oi, ay thi SAT la TOEFL chua?
Sap den deadline registration roi ma to ko biet co nen dang ky khong nua. So qua.Lo bi tom thi toi...

To/em dung may tinh han che lam
Voi ca trong hoan canh hien nay co nen tiep tuc cong cuoc apply ko? ma ....ban Phong co dc diploma ko the?hay thi GED?

bao gio thi nen xin recommendation a?
Oi gioi oi, bih to/em "thu trong giac ngoai" chang biet dau ma lan nua :((
xin Recom lo may ba kia mec' thi bo? m.

----------

to ban Pham Tuong Van: thi thi phai thi chui ma. Luat cua no la the =))...trong luat cua no ghi ro ranh ranh la " Cam may khong duoc tham gia bat cu ky thi nao phuc vu cho viec vao DH, ko duoc tim thong tin ve cac truong dai hoc...Ko tao duoi may thang co ve VN"

:|

Co bao h nguoi ta co the check dc danh sach nguoi dang ky thi SAT va TOEFL ko?

Chỉnh sửa lần cuối:
Sao phải khổ sở thế nhỉ? Nếu ko đc. thi + tìm trường apply các thứ thoải mái thì làm sao có thể vào dc. trường như mong muốn của mình mà phải khổ sở ra, thời gian thi SAT và Toefl thì bị hạn chế, cũng chả có thời gian ôn, làm sao kết quả tốt dc? Chi bằng cứ về vn học nốt lớp 12 rồi thi tốt nghiệp rồi apply khoe là đã có 1 năm học giao lưu văn hóa ở Mỹ và rất interested in nền văn hóa Mỹ và ấn tượng với hệ thống giáo dục của Mỹ và rất muốn đ.c học tiếp để có thể hưởng nền văn hóa ấy, rồi khoe là sau 1 năm đấy thì lớn lên đc. nhiều học đ.c nhiều, cả về kiến thức lẫn văn hóa, hơn nữa có thêm 1 năm để tìm hiểu + apply + thi SAT và toefl, thế chả phải hơn à?

:| sao đi exchange lại lạ đời thế nhỉ :D
@ Hoa: theo tớ biết thì
1) cái phong bì to , cái này mua được ở bưu điện hoặc ra chỗ gửi chắc chắn có;)
2) Tớ được nhiều người khuyên là gửi fedex :) dùng dịch vụ nào mà mình có thể trace được đường đi của package ý, như thế tránh thất lạc:D
3) Tùy ấy thôi:D
@ Phong: Ấy cũng apply Lehigh U:X à:p Đùa hôm trước lên trang web của nó thấ nó ghi hẳn là Lafayette rival :-ss

Ý chị bảo quá đáng là đã hứa ko nói rồi lại đi nói ấy mà.
Biểu tượng của Lehigh là con bò phải ko? Lafay lại là con báo:))

Chỉnh sửa lần cuối:
Con bò là thức ăn của con báo =)) Hợp lý quá còn gì =))

Khá là may là mình được diploma, xin được recom xịn của counselor vì bà này rất quý tớ. Nhà host thì cũng sắn sàng đi 100 miles để đưa tớ đến chỗ thi ( tớ ở Middle of Nowhere :> ). Chỉ có mỗi vụ máy tính là có vấn đề thôi =))

Sao phải khổ sở thế nhỉ? Nếu ko đc. thi + tìm trường apply các thứ thoải mái thì làm sao có thể vào dc. trường như mong muốn của mình mà phải khổ sở ra, thời gian thi SAT và Toefl thì bị hạn chế, cũng chả có thời gian ôn, làm sao kết quả tốt dc? Chi bằng cứ về vn học nốt lớp 12 rồi thi tốt nghiệp rồi apply khoe là đã có 1 năm học giao lưu văn hóa ở Mỹ và rất interested in nền văn hóa Mỹ và ấn tượng với hệ thống giáo dục của Mỹ và rất muốn đ.c học tiếp để có thể hưởng nền văn hóa ấy, rồi khoe là sau 1 năm đấy thì lớn lên đc. nhiều học đ.c nhiều, cả về kiến thức lẫn văn hóa, hơn nữa có thêm 1 năm để tìm hiểu + apply + thi SAT và toefl, thế chả phải hơn à?

Đồng ý là các bạn bị cấm đoán như thế rất chi là khổ sở. Chỉ đơn giản bị bắt tắt máy khi đang nghịch đã chán rồi chứ đừng nói đến chuyện bị cấm :)) Nhưng mà bạn Trang nói thế này cũng không hẳn. Tớ ko biết khoá trước khoá sau, khoá trên khoá dưới thế nào chứ các bạn đi giao lưu khoá này năm sau mà phải về Việt Nam học lại lớp 12 là rắc rối lắm. Thay đổi tất tật mọi thứ, chương trình cải cách ( phân ban - nặng gấp đôi chương trình bình thường ), thi tốt nghiệp 8 môn ... 8-} tớ nghĩ cũng ko dễ dàng gì để mà thảnh thơi apply đâu :-s

Thực ra cũng còn tùy :)) Như tớ chẳng hạn, nếu ( phải ) về thì vẫn có cái bằng tốt nghiệp bên này, có nghĩa là tớ đek cần phải thi TN ở VN vẫn appy được :">

Tớ đi năm sau về mà. :D Năm sau lớp 12 về apply. Năm nay thì cứ thảnh thơi tìm hiểu cuối năm thi SAT. Thi tốt nghiệp và thi ĐH thì thi thôi chứ nếu bạn đấy đã có 1 năm exchange mà là junior, mà vượt qua đ.c thì nói thật, chả có j bạn ấy ko vượt qua đc. 8-}
junior là cái năm tởm nhất
nghiêm túc đấy.

Bạn Thu Trang(=)) tao gọi thế tại thấy cái chữ ký nhá:))) cố lên ^^ >:D<
Mà tớ thấy chuơng trình bi h đã nặng rồi mà:|

Cho tớ hỏi có bạn nào tự tin ED round 1 không:-ss

ED round 1 á :-/

Cứ apply cao cao vào, đừng apply trường trong safe list là được ( đấy là kinh nghiệm tao học được :-/ )

Có cần tự tin gì đâu nhỉ :-/ Thích thì apply ko thích thì thôi chứ 8-}

chị apply EDI. Bates.

@Dô: con dở hơi kia mày có biết là mày bao nhiêu tuổi rồi không!!!! còn lùi lại 1 năm nữa để mà chết toi hả em!!! xong rồi khi nào về Việt Nam, mày sẽ thành gái già! GÁI GIÀ!!!!! :((

@Galaxy Buttercup :x thanks em yêu dấu, sáng mai lại gọi chị dậy nhé :">

Chỉnh sửa lần cuối:
giọng chị emNga rất nhí nhảnh đáng yêu nhé =)) làm em nhớ hồi còn ở VN cứ 6h sáng có đứa bạn khối chiều dậy gọi mình đi học xong nó lại ngủ tiếp :))
có bạn nào apply Vanderbilt k0 :D yêu trường mất rồi ^o^

:)) Kệ tôi. Có cần phải nhấn mạnh chữ gái già thế ko :"> đauuuuuuuuuuuuuuu :-<

Back
Bên trên