Class of '08 - prepare for your college education

Đọc câu này mãi mới hiểu:">
@bạn Quốc: có thể web trường cho nhiều từ hơn, commonapp là chung cho tất cả chứ?
Mà chắc tớ app qua mail hết, thêm cái waiver.

tớ làm cả 2, send online xong cũng in ra bỏ vào phong bì cho nó yên tâm. :))

anw, đã có ai gửi cái waiver cho bác Tuấn bác Điện cộp dấu chưa? :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Tiện có bài anh Quốc, chị Hoài Anh ở đây cho em nhoi mấy câu :D

Mà chắc tớ app qua mail hết, thêm cái waiver.

anw, đã có ai gửi cái waiver cho bác Tuấn bác Điện cộp dấu chưa?

--> Hình như em thấy bây giờ mọi người coi fee waiver là chuyện hiển nhiên thì phải :D (tin em đi, em cũng muốn thế lắm :D). Nhưng em vẫn còn phân vân mãi :) Ngay bản thân em nhìn vào em đã thấy nghịch lí rồi. Một năm khai mình đóng được 5,6k mà chẳng lẽ không trích ra được 1k để apply hay sao. Chưa kể nếu ED, rồi bảo đóng 5,6k một năm và xin nó miễn cho khoản 60$ lệ phí thì nghe nó cứ trơ trơ thế nào ý. (đây là cứ nói chung chung thế :D còn chuyện riêng của từng người mà contribute nhiều hơn hoặc ít hơn thì coi như em nói với người khác, mọi người cứ lờ đi cũng được :D). Em tin là chắc là bên kia người ta cũng biết, nhất là trong trường hợp học sinh Việt Nam người người fee waived, nhà nhà fee waived. Ai cũng là học sinh nghèo vượt khó hết cả hay sao :-s nghe ko được thuận lắm :-s Trong trường hợp nó đánh giá mình ko trung thực hoặc keo kiệt thì chẳng phải là tự mình làm giảm cơ hội của mình ạ :(

--> Hồi trước em có đọc một bài của chị Trang viết về Moho ở trên VA (giờ tìm lại chả thấy đâu :">). Bài đấy có nói thực chất thì các Uni và College ( đặc biệt là private ) thì họ cũng coi trọng khoản lợi nhuận từ application fee. Bây giờ mấy nghìn International Students, ai cũng dùng fee waiver hết thì liệu họ có chấp nhận (một cách vui vẻ) ko :-/

Có ai có thể giải thích thoả đáng cho em đỡ băn khoăn được ko ạ :D thanks in advance :D

@em Nghĩa: 1 là nếu em app qua mạng thì nhiều tr sẽ tự động waive, 2 là nh trường cũng tự động waive cho hs quốc tế, 3 là em ko làm thì thiệt em;)
@bạn Quốc: cẩn thận, duplicate app nhiều khi sẽ bị loại thẳng tay;)

@em Nghĩa: 1 là nếu em app qua mạng thì nhiều tr sẽ tự động waive, 2 là nh trường cũng tự động waive cho hs quốc tế, 3 là em ko làm thì thiệt em;)
@bạn Quốc: cẩn thận, duplicate app nhiều khi sẽ bị loại thẳng tay;)

Sao ấy biết là duplicate nhiều khi sẽ bị loại luôn ? ;;)

Năm ngoái thấy H.Quân nó cũng làm thế. :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Tiện có bài anh Quốc, chị Hoài Anh ở đây cho em nhoi mấy câu :D

--> Hình như em thấy bây giờ mọi người coi fee waiver là chuyện hiển nhiên thì phải :D (tin em đi, em cũng muốn thế lắm :D). Nhưng em vẫn còn phân vân mãi :) Ngay bản thân em nhìn vào em đã thấy nghịch lí rồi. Một năm khai mình đóng được 5,6k mà chẳng lẽ không trích ra được 1k để apply hay sao. Chưa kể nếu ED, rồi bảo đóng 5,6k một năm và xin nó miễn cho khoản 60$ lệ phí thì nghe nó cứ trơ trơ thế nào ý. (đây là cứ nói chung chung thế :D còn chuyện riêng của từng người mà contribute nhiều hơn hoặc ít hơn thì coi như em nói với người khác, mọi người cứ lờ đi cũng được :D). Em tin là chắc là bên kia người ta cũng biết, nhất là trong trường hợp học sinh Việt Nam người người fee waived, nhà nhà fee waived. Ai cũng là học sinh nghèo vượt khó hết cả hay sao :-s nghe ko được thuận lắm :-s Trong trường hợp nó đánh giá mình ko trung thực hoặc keo kiệt thì chẳng phải là tự mình làm giảm cơ hội của mình ạ :(

--> Hồi trước em có đọc một bài của chị Trang viết về Moho ở trên VA (giờ tìm lại chả thấy đâu :">). Bài đấy có nói thực chất thì các Uni và College ( đặc biệt là private ) thì họ cũng coi trọng khoản lợi nhuận từ application fee. Bây giờ mấy nghìn International Students, ai cũng dùng fee waiver hết thì liệu họ có chấp nhận (một cách vui vẻ) ko :-/

Có ai có thể giải thích thoả đáng cho em đỡ băn khoăn được ko ạ :D thanks in advance :D

Em nói thế là ko chính xác, ở Mỹ con cái của những gia đình Mỹ mà bố mẹ ko có công ăn việc làm, sống = trợ cấp XH ko thôi cũng trên cái 6, 7k$ rồi mà vẫn phải cần có fee waiver đấy thôi. Nói là mình chứng mình tài chính là 6, 7k$ nhưng đó ko phải là tiền savings mà còn để sử dụng trong chi tiêu sinh hoạt, chiếm bét ra cũng phải 50% rồi, hay nói cho đơn giản là mình xin bố mẹ tiền lương 1 tháng của 2 cụ chỉ để apply nghe có hoang phí ko. Thứ nữa là tỉ lệ sv quốc tế ko phải nhiều :D
Tuy nhiên, nếu mình đóng đc thì nên đóng, vì các trường còn phải gửi giấy tờ tài liệu về nhà mình 1 khi có kết quả tuyển sinh, catalogue, nhiều khi là gửi express.

Về vấn đề in thì nguyên tắc là sau khi submit bất cứ giấy tờ/thông tin trên mạng xong, luôn có notice là print for your own record. Ví dụ như Fin aid applications thì có thể tùy theo mức độ thích mà mình ghi mức contribution khác nhau. Nếu ko lưu lại thì sau này nó gửi thư Fin Aid award về mình chả nhớ là có need met hay ko =)) .

Sao ấy biết là duplicate nhiều khi sẽ bị loại luôn ?;;)
Tớ đọc ở đâu ấy ko nhớ, đại khái là nếu submit application trên mạng thì ko gửi kèm thêm bản giấy nữa, k biết có đúng k:) Ko đúng thì càng tốt:D

khi apply ở commonapp có phần preview không nhờ? Tức là cho mình xem cái file nó sẽ gửi đến trường ghi tất cả những thứ mình đã điền ý? Nếu mà paste essay vào commonapp + xem preview thấy hết thì không bị cut-off:D.

Có view = file pdf mà, hôm nay bạn Nam có đi học chính trị ko đấy;;):D Tớ đến muộn có 45 phút mà đã hết cả chỗ:((

Chỉnh sửa lần cuối:
có view = pdf à? Thế thì yên tâm check xem có bị cut không rồi, vì nghe nói cái trên file pdf chính là cái mà trường nhìn thấy:D. Chính trị là gì? Tớ gap year mà:D. Ấy không gap year à?

không, tớ bây giờ ở nhà đánh giày rửa xe cho bố mẹ để kiếm tiền nộp Application Fee cho Carnegie:D

Thank bạn Dung nhiều nhá :x :* :D
Cho em hỏi 1 tí: Offcial guide với Princeton thì cái nào sát đề SAT hơn ạ? :D

----------

Oct 6 em thi ở Việt-Nhật :D Lúc trước ngày thi thì có cần gọi đt đến chỗ Việt Nhật đấy để confirm ko ạ? Cái ticket là cả cái tờ giấy to to có đầy đủ thông tin đăng kí đúng ko ạ?

0 cần phải gọi đâu, cứ vác theo CMND/hộ chiếu/bằng lái(đố có cái này :))) đến đấy xòe ra cùng cái ticket(trên đấy nó có ghi ID của mình+ vài vcais lẻ tẻ nữa) là ok.
Còn OG chắc chắn là phải sát đề hơn là PR rồi =))

Thank bạn Thắng nhiều nhớ :D Vậy là đi thi SAT thì mang:
1 - CMND
2 - Ticket
3 - Bút chì 2B (loại khác nó ko cho mang vào à? :-?)
4 - Tẩy
5 - Máy tính (mang FX500 có được ko? :-?)

ủa thế chẳng lẽ máy tính cũng phải chọn loại mới mang vào được à. Nhắng ơi hồi mày thi mày vác máy tính nào vào đấy, bạn mang FX 570ES được không nhỉ :-?? vài cái lẻ tẻ là những cái gì hả Nhắng :-/

Thank bạn Thắng nhiều nhớ :D Vậy là đi thi SAT thì mang:
1 - CMND
2 - Ticket
3 - Bút chì 2B (loại khác nó ko cho mang vào à? :-?)
4 - Tẩy
5 - Máy tính (mang FX500 có được ko? :-?)

Máy tính thích mang cái nào vào cũng đc.( ko phải laptop là đc. :)) )
Vì bọn nó cho dùng máy tính có chức năng graphics painting, hiện đại hơn máy Vn nhiều. :))

ơ máy tính graphics painting là gì ạ.
hú hồn em cứ tưởng lại phải đi mua con FX 500 MS thì chán lắm

Back
Bên trên