Class of '08 - prepare for your college education

Chị pv 3 trường, trừ Richmond ra, nói chung thích bà Amy nhất, ít thích bà JOhnston nhất:)), tại bà ấy bận cứ nhìn đồng hồ. Ít ra mình cũng mang resume rất đầy đủ nên đỡ phải chụp ảnh. Moho thì chủ nhật này, còn Lafay thì chắc ko đc rồi. Các em càng ngày càng tỏa sáng:p

:)) ôi thế thì chính xác là Ms.Johnston bị gender attracted rồi :x nghe nói có em và 1 bạn nữa được bà ý tiếp đãi :> không nhìn đồng hồ :> không thái độ :> ^^

Tất nhiên là ko thái độ rồi:)) chỉ có điều mình cảm thấy bà ấy bị time pressure ấy;)

Bạn Hương đã gap rồi sao lại gap nữa:)) cậu ED Grinnell à;)) thi hết các thứ chưa:) Columbia hình như có cho nhiều aid mà cậu;)

:)) :)) ngại quá, em là 05-08 chị ah, hồi đầu vào HAO đăng kí nhầm thế nào thành 04-07 cũng ngại sửa nên để yên đấy :))
Năm nay chị ED đúng Grinnell của em =(( tình hình là rất tình hình :((
thứ 7 này mình đi pv MoHo có bạn nào cũng đi ko :) Ah, về vụ resume ý :) lần đầu đi pv nên ko biết thế nào mọi người thử nói coi nó hình thù ra sao :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Hương ơi, thế pv là cái gì hả chị? Mà chị định đi exchange à?

pv là phỏng vấn đó em :)) ko chị ko đi exchange, h người người đổ đi exchange, với lại như thế mạo hiểm lắm :|

Tớ muốn hỏi 1 tẹo: VD tháng 11 này tớ ED, TOEFL thì đến giữa tháng 11 là có điểm. Vậy nếu tớ đã update 8 trường để gửi điểm thì lúc giữa tháng 11 nó gửi luôn cho 8 trường à? Trong khi tớ ED có 1 trường, 7 trường còn lại là RD, đến tận tháng 1 mới apply mà?

Vừa nhìn thấy bài này của bạn trong VA xong :D Tớ thử email 1 trường thì họ bảo là ' We hold onto scores we receive until the student's application arrives and place them all in one file.' Bạn thử hỏi 1 vài trường nữa cho chắc ăn :-s Bryn Mawr đòi pre-app thì phải :-s
WL thì em ko cần lo điểm SAT, nh cần thật nhiều hoạt động hay ho và essay hay. Sarah Lawrence siêu keo kiệt, mà em học nó khéo học calculus cũng phải writing Oberlin và Trinity thì phải điểm các thứ cao cao, hoạt động vừa vừa chắc cũng đc. Đấy là suy ra từ website với cả các chị đc nhận thì thấy rất trúng
Chị Hoài Anh nhận xét tiếp đi :D cái này useful thế ^^ Chị app những trường nào thế ạ

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị ED Grinnell:p Tình yêu tình yêu:(( thế em định app trường nào để chị tránh nào:D
Em Hương, thế em ED Grinnell à:D Thế thì năm nay chị em mình đấu nhau à:-s Em quen chị Kiều Trang ko?
Note: em nào app Sarah Lawrence thì nhớ là trường này là trường duy nhất của US tuyên bố "hoàn toàn ko consider SAT";) do đó em nào điểm SAT kém hoặc chưa có thì có thể tự tin app trường này.

Chỉnh sửa lần cuối:
@ chị Hoài Anh: em nghe nói chỉ strong candidates mới dám apply ED thôi ah ::)) nên em ko dám ED :( Em ko quen chị Kiều Trang :-s nhưng em nhìn thấy ảnh chị ý trên topic của Grinnell :x Hy vọng năm sau chị cũng chụp cái ảnh thế gửi về :)

Cám ơn em:*:*:*:* vì đã k ED năm nay:(( mẹ chị Kiều Trang là bạn của mẹ chị :p

my dears, go to whatever hell you want without worrying about other candidates, ok? others don't change who you are.

Tất nhiên là others don't change who you are nh mà lo thì vẫn cứ lo chứ bạn:p tớ học hành xoàng xĩnh chứ có phải siêu nhân đâu-_-

Cho chị hỏi hiện tại các em học SAT II thì cần môn gì và của nhà xuất bản nào? Hồi hè vừa rồi chị đi du lịch mấy nơi rồi mới bay về VN nên chỉ mang đc sách SAT I Critical Reading, SAT II Maths IIC, Chem về cho hiệu sách của bà chị (80 B Bà Triệu, chắc nhiều em cũng biết ). Chị đặt và gửi vì thì chắc mất 3 tuần thì đến HN.
Hiện hiệu sách nhà chị chỉ có ít sách thôi vì bà và cô ở nhà ko rõ về nhu cầu các em cần như thế nào. Biết là đã muộn cho ôn để apply Fall 2008 nhưng mong được giúp đỡ :D, muộn còn hơn ko.

Chỉnh sửa lần cuối:
:)) :)) ngại quá, em là 05-08 chị ah, hồi đầu vào HAO đăng kí nhầm thế nào thành 04-07 cũng ngại sửa nên để yên đấy :))
Năm nay chị ED đúng Grinnell của em =(( tình hình là rất tình hình :((
thứ 7 này mình đi pv MoHo có bạn nào cũng đi ko :) Ah, về vụ resume ý :) lần đầu đi pv nên ko biết thế nào mọi người thử nói coi nó hình thù ra sao :))

About Resume, chị đã có 1 bài post dựa trên textbook chuyên ngành của chị và sample của trường, somehow useful. http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=4594
Ở VN người ta consider resume và CV là 2 thứ khác nhau, ngoài ra nếu cần thì còn có cover letter nữa.

@ chị Ngọc: chị cũng học Ams ah :) em ko biết là có bài viết về resume trên VA :| nhưng em dùng template tren MS cũng được, sau cùng thấy cái resume của mình ko nổi bật nên thôi vì cũng ko bắt buộc :| Chị học trường nào vậy ah

@ chị Hoài Anh: hôm nay được gặp chị :)) bất ngờ quá :)) hôm nay mọi người rất thân thiện :x Mà chị năm nay apply bao nhiêu trường vậy, em thấy khá nhiều đấy chứ :)) chị em mình ít nhất là apply cùng hai trường rồi :)

Em hỏi một chút về common application, letter of rec, transcript là mình dù apply online cũng phải gửi mail bình thường qua ah chứ làm sao mà up nó lên mạng được :| Vậy thì có sợ thất lạc hồ sơ ko :| Mà ngoài hai cái đấy ra, còn j phải gửi trực tiếp qua air mail nữa ko

Chỉnh sửa lần cuối:
Tất nhiên là gửi bt rồi em, tùy xem deadlines là postmark hay ko mà gửi trc là vừa, đằng nào cũng nên chuẩn bị vài bộ để nhỡ bị thất lạc thì fax sang cho nó em ạ;) Chỉ có cái gì trên commonapp thì mới gửi online đc. Chị thì thích gửi giấy tất cả hơn, thêm cái fee waiver là đc. Gửi trên mạng bị áp lực cắt essay.
P/s: em Hương cao:D

Chỉnh sửa lần cuối:
tính đến bây giờ thì chắc đã có nhiều bạn đã thi TOEFL
các bạn thấy thế nào về hai trung tâm thi ở HN là Cleverlearn và Việt-Nhật (ĐH Ngoại thương) vì theo mình nghe nói thì mỗi trung tâm đều có vấn đề về headphone, về máy, về cách âm ...
và những vấn đề này có ảnh hưởng nhiều đến điểm không ?
ai biết trả lời nhanh nhé !

About Resume, chị đã có 1 bài post dựa trên textbook chuyên ngành của chị và sample của trường, somehow useful. http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=4594
Ở VN người ta consider resume và CV là 2 thứ khác nhau, ngoài ra nếu cần thì còn có cover letter nữa.

chị Ngọc có thể cho em hỏi,
ở VN thì resume và CV khác nhau ở chỗ nào,
còn không ở VN thì sao ạ ?
còn cover letter thì định nghĩa chung nhất của nó là gì ?
em đã thấy mấy bài của chị nhưng mà em chưa có thời gian đọc ...

Tất nhiên là gửi bt rồi em, tùy xem deadlines là postmark hay ko mà gửi trc là vừa, đằng nào cũng nên chuẩn bị vài bộ để nhỡ bị thất lạc thì fax sang cho nó em ạ;) Chỉ có cái gì trên commonapp thì mới gửi online đc. Chị thì thích gửi giấy tất cả hơn, thêm cái fee waiver là đc. Gửi trên mạng bị áp lực cắt essay.
P/s: em Hương cao:D

em chưa hiểu sao chị lại nói họ sẽ cắt essay,
theo em biết thì essay trong common application 2008 không giới hạn từ (khác 2007 :D)
còn essay trong supplement còn nói chung chung hơn và cũng không giới hạn từ
không biết em nói thế đúng không ?

Back
Bên trên