Class of '08 - prepare for your college education

Em đăng ký thi SAT thì trong score recipient hay trong ad ticket nó ghi là Son Pham:D thế nên sau này cứ thế em ghi là Son (Duc) Pham đúng không anh:D

Mấy anh chị ơi, cho em hỏi: muốn thi ACT thì thi ở đâu ạ? và em thấy có ghi SAT (I, II) nghĩa là sao ạ? Và muốn xin học bổng thì bắt buộc phải có SAT II sao ạ?
Năm nay em mới bắt đầu luyện TOEFL và SAT, chẳng biết có kịp ko nữa.

Quân ơi, nhưng nhiều khi người ta thích để tên ghép, ví dụ như trường hợp của anh Đỗ Bá Khoa, thì anh ấy lấy last name là Đỗ Bá chứ không phải Đỗ, vì vậy khi đề tên sẽ là Khoa Do Ba, không phải là Khoa Ba Do. hay chị Phạm Mai Lan muốn lấy first name là Mai Lan chứ không phải Lan thì tên sẽ là Mai Lan Pham, không phải Lan Mai Pham. cái này giống như bọn Mỹ có tên first name là Mary-Hannah, Mary-Kate, hoặc last name là ghép của bố mẹ thì cũng là 2 tên ghép lại thành last name. đối với Việt Nam mình thì personal preference chính là cái này ;)

nói đến đây mới đang định lôi tên tớ với tên bạn Quân ra làm ví dụ, thì phát hiện ra chúng ta tên là Hiền Nga và Hiền Quân, bạn hiền ạ ;))

tên bạn là Mai Đặng Hiền Quân. nếu Mai là họ của bố bạn, Đặng là họ mẹ, và bạn muốn honor cả 2 người như nhau, thì tên khi viết vào văn bản tiếng Anh có thể là Quan Hien Mai-Dang, hoặc nếu bạn thích được gọi là Hiền Quân (;))) thì có thể để tên là Hien-Quan Mai-Dang

:D

có mỗi chuyện cái tên mà cũng bôi ra :p

Uh thì đấy là mình nói chung chung là như vậy, nhưng mừ mình đã nhấn mạnh ở cuối còn gì, quan trọng là sự thống nhất tên ở mọi hồ sơ. Uh thì thôi không bôi nữa ;)). Đập chít bạn Nga b-(

Tức là nếu bây h transcript của Trang ghi: Trang, Nguyen Minh thì sắp tới đăng kí Toefl Trang phải khai Nguyễn là Middle name cho thống nhất à ? Có cách nào giải thích cho admission office để họ hiểu vấn đề này ?

@Thảo: nếu em muốn thi ACT thì thi ở HCMC. mà lần sau những dạng thông tin có thể dễ dàng search được trên website thì các em/các bạn làm ơn tự search được không *_*
KHÔNG cần SAT II để xin học bổng. yêu cầu SAT II hay không là phụ thuộc vào requirement của trường. em phải xem từng trường hợp cụ thể nhé.
thi kịp hay không kịp mà họ yêu cầu thì vẫn phải thi chứ sao *_* chẳng lẽ không thi nữa? mà you have plenty of time, don't worry.

@Trang: Nguyen là last name thì cứ giữ là last name thôi, they understand. tớ nghĩ ấy nên đề là Trang Minh Nguyen, it'll be okay. cùng lắm là gửi cái mail giải thích.

@Quân: nói lại buồn cười, hồi tớ apply prep school đề tên Nga Ly Hien Nguyen, chúng nó gửi thư về toàn Dear Nga Ly =)) mà Nga Lý thì là cái tên bạn Khánh Râu, Vịt Lon chuyên môn réo tớ chứ =))

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@
Nga có 1st draft - list 15 trường. còn có thể ít hơn, hoặc giữ nguyên. cái này chưa fix. cứ post lên thông báo trước cái đã.

NORTH EAST:
Wellesley Coll - 1st choice
Mount Holyoke Coll - 2nd choice
Swarthmore Coll - 2nd choice

Bryn Mawr Coll
Dickinson Coll
Gettysburg Coll

WEST:
Claremont McKenna Coll
Scripps Coll
Pomona
Mills Coll
Occidental Coll
Univ of Redlands

MID WEST:
Macalester Coll
Oberlin Coll
Kenyon Coll

15 là vì đấy là số trường maximum mà tớ được apply (school policy trường tớ)
no National University, many female college

xin advice về: tất cả các trường không bold (12 trường sau cùng :p). tớ feel very strong about 3 trường đầu tiên, còn 12 trường còn lại tương đối indifferent. what do you think? which would fit me, which would not? tiêu chí là: strong về politics, women's studies, south east/east/asian studies, có education admin/leadership thì tốt, theatre is a plus. small school, suburban or rural, not too too far from other schools, transportation tiện lợi...

:x

Chỉnh sửa lần cuối:
đúng là chị Bảo Thư học ở đấy ;) chị chọn trường đấy vì political atmosphere, hehe.

chị ơi ghi phần hạnh kiểm thì ghi thế nào nhỉ, chẳng lẽ hạnh kiểm tốt thì ghi Good ạ ?
nếu vậy người ta sẽ so sánh với cái phần "Study Ability" với 3 mức đánh giá :
8.0-10.0: Excellent 6.5-7.9: Good 5.0-6.4: Average
.. và như vậy Good là mức thứ hai, họ sẽ đặt một dấu hỏi lớn (cũng như mình bị hanh kiểm Khá ấy (mức thứ hai, sau "Tốt"), là không chấp nhận được rồi)

làm j có hạnh kiểm excellent nhỉ? :-? :))
nếu chú làm để nộp cho ACCESS thì yên tâm ko phải ngợi, các a chị ý sẽ hiểu cho.
nếu làm để app uni thì cũng chả sao, muôn đời nay ng ta vẫn làm thế mà (có phải ko ý nhỉ? :D)

uh, không sao đâu Hưng.

thông báo với cả nhà :D bạn Trang Dô Anh1 0508 đã chính thức rời bỏ chúng ta :p bạn ý đi ASSIST và giờ thì chuyển hộ khẩu sang class of '09 ;) chúc mừng bạn Trang! >:D<

Ơ em biết bạn Dô đi rồi mà:p:p mà em tưởng Dô còn phải về VN 1 năm trước khi muốn têhcs sang US mà-/ như thế tính ra là class of 10 ý chứ:D
To Toàn: Access là gì em tìm trong box access cơ hội gặp gỡ giáo sư hàng đầu gì đấu ngay trong clb Du học nhé. CÒn Assist là nơi mà chị Trang Dô đi học năm tới:))

class of 09 thôi bạn này lớp toán mà tính như thế à [-x
mình cũng assist keke :)) đang lựa course ^^

ASSIST là chương trình chứ sao lại là nơi :)) đại loại nó như exchange, nhưng thi tuyển rất gắt gao, chọn lọc, và các bạn được tuyển thì vào boarding school thay vì public day school.

Mọi người ở đây cho em/ tớ hỏi khi đăng ký SAT rồi thì change test type thì tớ có chuyển được từ SAT I sang SAT II nhưng dưới dạng standby không? ý tớ là trong trường hợp tớ chuyển sang SAT II nhưng SAT II hết chỗ thì hôm thi tớ đến nơi thi dưới dạng Standby thì có phải đóng hoàn toàn lệ phí lại từ đầu không hay là đóng thêm additional fee cho việc Standby(còn tiền chính thì đóng từ SAT I chuyển sang):-/ ?

chuyển dạng test được, nhưng bị phạt một ít fee

Back
Bên trên