Class of '08 - prepare for your college education

@ chị Nga: not all are boarding schools though. I am accepted by a day school :))
@ mọi ng: college bên kia có đánh giá cao bằng tốt nghiệp ở VN k0? khi mình đã đc accept vào rồi, thì cái việc cầm trên tay tấm bằng tốt nghiệp có thực sự cần thiết nữa k0 ^^ hay thi cho đỗ, điểm thế nào cũng đc? 8-|

tớ thì không thik đứa nào xỉa xói là không có bằng tốt nghiệp trong tay:D vì dù sao sau này có đi đâu quay lại nước mình làm việc môi trường thế nào rồi cũng có thằng nó xấu:D moi móc quá khứ:-j không hay. Dù sao đấy là tớ nghĩ thế. Suit u!
Còn tớ nghĩ chắc college không quan trọng đâu :D

:D ừ, what about the thing so-called alumni relations? alumni có thể là college advisor hay professor k0? ^^ hay bắt buộc fải gần cận kiểu parents :D?

Cho em hỏi cái này: có phải là mình chỉ cần send application trước deadline, còn mấy thứ khác như thư giới thiệu, học bạ, điểm TOEFL, SAT, etc. thì send sau cũng được đúng ko ạ?

:D ừ, what about the thing so-called alumni relations? alumni có thể là college advisor hay professor k0? ^^ hay bắt buộc fải gần cận kiểu parents :D?

Anh nghĩ là thân cận kiểu như parents thì được coi là legacy, và với 1 số trường thì really make the difference in the application process; còn alum-prof thì chắc bọn adcoms cũng chỉ coi quen biết bình thường thôi, chưa chắc đã có gì ấn tượng lắm. Tuy nhiên nếu quen thân đến độ có thể nhờ alumni-prof viết cho 1 cái recom thì lại là chuyện khác. À, chúc mừng em được admitted cái ASSIST ý. GREAT JOB! =D>=D>=D>:)>-:)>-:)>-

Cho em hỏi cái này: có phải là mình chỉ cần send application trước deadline, còn mấy thứ khác như thư giới thiệu, học bạ, điểm TOEFL, SAT, etc. thì send sau cũng được đúng ko ạ?

Ờ, về nguyên tắc thì là như thế, nhưng mà nếu em gửi luôn tất cả các thứ trong 1 cái package được thì là tốt nhất; vì nếu em gửi sau thì còn email hỏi trường xem đã nhận được chưa zồi thì lại lo thất lạc các thứ chưa nói đến chuyện tốn tiền.

@ kpnam: Dạo này không thấy lên HAO hả?

cho em hỏi về giới hạn số từ trong bài essay
trong một số bản supplement của một số trường thì người ta ghi rất ngắn gọn về phần Additional Essay, không cho chủ đề cụ thể và không cho giới hạn từ
vậy thì giới hạn từ nên hiểu là bao nhiêu ạ ? 500, 800, hay 1000 ...

Trong common application năm ngoái nó còn độc ác hơn : 250-500 words, không hiểu với 250 từ thì viết nổi cái gì, thậm chí cả 500 từ ...
liệu cái giới hạn từ nếu có thì nó flexible đến mức nào ạ, nếu giới hạn 500 từ thì liệu 600-650 (hay 800-850 :D :D) có sao không ?

cho em hỏi về giới hạn số từ trong bài essay
trong một số bản supplement của một số trường thì người ta ghi rất ngắn gọn về phần Additional Essay, không cho chủ đề cụ thể và không cho giới hạn từ
vậy thì giới hạn từ nên hiểu là bao nhiêu ạ ? 500, 800, hay 1000 ...

Trong common application năm ngoái nó còn độc ác hơn : 250-500 words, không hiểu với 250 từ thì viết nổi cái gì, thậm chí cả 500 từ ...
liệu cái giới hạn từ nếu có thì nó flexible đến mức nào ạ, nếu giới hạn 500 từ thì liệu 600-650 (hay 800-850 :D :D) có sao không ?
không ai trả lời nhỉ ? :(( :(( :(( :(( :(( :((

Hehe, về chuyện này anh có 1 tip nho nhỏ :D.
Thường các trường cho apply online 2 hệ thống nhé, 1 là online trên common app, 2 là apply online trên web của trường. Common app giới hạn word limit rất gắt gao, thừa là nó cắt; nhưng mà thường thì nếu em apply online trên trang web của trường(ở mục apply now ý) thì sẽ không có word limit :). Cả 2 cách đều appropriate và có giá trị như nhau, tuy nhiên em cũng nên để ý một chút, nếu giới hạn là 500 words mà em cho 1 bài đến hơn 800 words thì adcom sẽ không thích lắm khi evaluate ;).
Sorry for the late reply and good luck with your application process ;)

aww :-< desperately waiting for my "visa package" :( somehow it got messed up. I requested for resending. now it got delayed :(( and stuck in HK for 2 days already :(
anybody has tips on choosing course? I'm intending to take AP Chem (it's gonna be hard =.=), AP US His and AP Cal AB (or BC is better? chị Nga, you are taking Cal BC rite?), may be English 3, Environmental Studies and Spanish 1. Are 3 APs too much a burden for an exchange junior :-?? ?

hôm nay đi tiêm thấy có 2 ng` một là anh Lê Bá Nam Linh và 1 ng` nào đó nhìn quen quen chắc học trường mình
tao đi tiêm măng tu kết quả dương tính
:))
bệnh lao thì hay :))

Cho tớ /em hỏi có ai có kinh nghiệm đăng ký SAT
Em đăng ký SAT I rồi nhưng nếu muốn chuyển sang SAT II (change test type) thì mất lệ phí như thế nào: Chỉ mất thêm 21$ hay còn phải đóng thêm cả lệ phí thi nữa. KHi muốn thay đổi như thế, lệ phí thi SAT là 68$in total còn SAT II nếu đăng ký 3 môn thì nó sẽ lớn hơn 68$ như vậy mình sẽ đóng phần lớn hơn hay phải đóng lại toàn bộ. Hơn nữa, tớ/ em còn thắc mắc về thời gian được change test type nữa:D những thông tin trên tớ/ em không tìm thấy trong collegeboard nên mong mọi người giúp đỡ. Thanks in advance!;)
Thêm nữa, có ai có kinh nghiêm thi stand-by chưa ạ. CHo em/ tớ hỏi nó có phức tạp lắm không. Mình chỉ được vào phòng thi với tư cách là stand-bier khi đến phòng thi mà vẫn còn chỗ trống có đúng không.

Mọi ng ơi, đã ai thử đăng kí SAT T10 chưa ? :eek: Nó mới cho đăng kí được đúng 1 tuần , mà lên đã thấy hết chỗ ở Hanoi là thế nào ? :(( Hay là máy tình nhầm nhọt ?
Nên làm tn bây h ?_____________________________________________________________________________________
Sơn:

1. Em ko mất 1 đồng nào thêm khi change test type. Chỉ cần đến ngày thi mang ad ticket, và báo với các chị supervisor ở đấy.
2. Standby ko phức tạp lắm, chỉ cần em điền đày đủ đơn (lấy ở IIE) và đến sớm. Được vào khi a.Có ng ko show up hoặc b.Bên kia gửi thừa tài liệu, và còn chỗ ngồi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đúng là 2 địa điểm thi SAT 1 tại Hà Nội đã hết chỗ (theo CB)
Thật là khủng khiếp, mới cho đăng kí có 2 tuần đã hết veo.
Chứng tỏ con số applicants sẽ cực kì khủng khiếp T_T
----> c Trang: e đã nhận đc EC của chị và gửi sang trường rồi đấy ^^ chỉ còn phải chờ thôi :D (vào hè là e ko đc giữ dấu nữa rồi)

Mọi ng ơi, đã ai thử đăng kí SAT T10 chưa ? Nó mới cho đăng kí được đúng 1 tuần , mà lên đã thấy hết chỗ ở Hanoi là thế nào ? Hay là máy tình nhầm nhọt ?
Nên làm tn bây h ?_________________________________________________

Tại có những thằng ăn chắc mặc bền như em chị ạ :"> đăng kí tháng 11 đi chị :D ( mặc dù em nghe lắm người bảo đề tháng 11 nó khó hơn :-ss có lẽ đây cũng là lý do tháng 10 hết nhanh thế :-s ) mà chị Trang gap year ạ :-/

Mà sao dạo này ít bạn vào sinh hoạt thế :( Có bạn nào update tình hình của mình cho tớ biết với :-s tớ mông lung lắm :(( À tình hình điểm chác tháng 6 vừa rồi các bạn thế nào :-/ tớ biết có bạn Minh A1 được 2050, có ai trên 2000 nữa ko :-/

bó tay sao mà tháng 10 hết chỗ sớm thế, chắc em phải đợi đến năm sau thôi, chán quá chưa đăng ký được
mà hình như thang 1 thi vẫn kịp đối với phần lớn các trường đúng không ạ ? hay mình nhầm nhỉ

năm ngoái các anh chị 04-07 thi học kỳ một vào lúc nào ạ ?

----------

em vào đăng ký cũng thấy bình thường mà, có ai bảo hết chỗ đâu, chỉ có điều chưa qua được cái đoạn credit card thôi :D :D :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Minh Trang đã viết:
Mọi ng ơi, đã ai thử đăng kí SAT T10 chưa ? :eek: Nó mới cho đăng kí được đúng 1 tuần , mà lên đã thấy hết chỗ ở Hanoi là thế nào ? :(( Hay là máy tình nhầm nhọt ?
theo em biết thì nó cho đăng ký lâu lắm rồi ạ, hình như là gần 1 tháng , chứ đâu phải một tuần ạ ?
có lần em gửi thư đến hỏi bọn nó nó còn bảo bắt đầu đăng ký vào tháng 8 cơ :D ;))

Chỉnh sửa lần cuối:
Chính xác nếu tớ nhớ không nhầm thì nó có lịch thi từ tháng 10 đến tháng 6 sang năm là vào đầu tháng 6;) còn hết chỗ thì hết cách đây 4-5 ngày gì đó:D. Bạn Thuấn ạ chắc chắn hết chỗ tháng 10 rồi :-s :D
@ Chị Trang: Thế tức là nếu em xác định standby thì trước hôm thi em phải đến IIE lấy form rồi đúng không chị? thank chị :D Tháng 10 hết chỗ rồi thì đăng ký tháng 11 đi chị ^^ em nghĩ vẫn kịp chị à. Good luck,sis!
@ Hưng: Ông có đăng ký được tháng 10 không hay đăng ký tháng mấy thi:D
@ Nghĩa: Dạo này bạn Lim mông lung cái gì cơ;)):-/
Mà sao dạo này không thấy chị Nga nhỉ ^^

theo em biết thì nó cho đăng ký lâu lắm rồi ạ, hình như là gần 1 tháng , chứ đâu phải một tuần ạ ?
có lần em gửi thư đến hỏi bọn nó nó còn bảo bắt đầu đăng ký vào tháng 8 cơ :D ;))

cái bọn collegeboard như dở hơi
đúng là hồi trc hỏi thì bảo là đầu tháng 8 mới đc đăng kí cho tháng 10,11,12 thế mà bây h đã hết veo chỗ tháng 10. 8-}

---> Sơn: May mà kịp :d vừa đăng kí xong 2 hôm sau hết luôn.
uh tình hình bác nào thi tháng 6 post điểm lên a e còn biết mà cố gắng nào ^^

Back
Bên trên