Class of '08 - prepare for your college education

*ACCESS: ý chị là cái cách chị thường nghĩ về từ volunteer nó khác với hoàn cảnh này ^^ tức là khi em nhắc đến từ volunteer thì chị nghĩ ngay đến các hoạt động kia :)) là chị Nga hiểu nhầm ý em Sơn yêu dấu ;)

@ED-EA: ED là binding, deadline sớm hơn hẳn bình thường, apply khi em thực sự thích một trường nào đó và cam kết sẽ học trường đó nếu được nhận. one shot only. EAction là non-binding, deadline sớm hơn regular một chút xíu. EA giúp em stand out so với các RD, chứng tỏ với trường em cũng rất quan tâm đến trường nên mới hoàn thành hồ sơ sớm. cả 2 cách đều là để bày tỏ tình yêu thương vô bờ bến với trường em apply qua sự quan tâm và/hoặc cam kết của em đối với trường.
ngoài ra còn một thứ nữa cũng viết tắt là EA, là Early Admission. đây là trường hợp vào ĐH sau khi học lớp 11. apply từ năm lớp 11. chị không rõ là có buộc phải đủ credit để tốt nghiệp trước khi apply EAdmission hay không. năm nào trường chị cũng có junior vào college.

@Hà: chị coi trọng cảm giác của mình khi làm một việc nào đó hơn là kết quả. chị sẽ không làm cái chị không thích, không thực hiện công việc theo cách thức chị không tin tưởng (the way I don't believe). nếu em thực sự sick of learning by heart vocab word, so why should you then? sao không làm những thứ khác vui vẻ hay ho hơn, mà vẫn học được tiếng Anh? việc mình ngu ngốc đâm đầu vào làm cái thứ mình không thích thì chỉ càng chứng tỏ cho trường thấy là mình boring thôi. như cách đọc báo, nếu em thích, thì chị nghĩ là rất tốt và rất ủng hộ :)

@Sơn: chị ED Wellesley, biết rồi mà còn "khuyên" :)) mà liệu đấy, lỡ mà chị bị defer hay reject, thì ngoài single sex ra còn Swarthmore, Macalester, Reed, Claremont McKenna, Oberlin... nữa đấy nhé ;)) lúc đấy em nào/bạn nào apply nhớ chừa mình ra :(( don't kick my butt, it hurts! :">
(thật là sung sướng khi bạn Phong yêu dấu đã bằng lòng an phận với các bé '09 ;)) các em '09, be aware of him!! :p)

Chị Nga;;) em "khuyên" là khuyên chân thành mấy cái RD ý chứ;)) :p Mà hôm nào phải nói chuyện với chị về cái list của chị cái để em biết mà chừa ra nhẩy:-s chứ cứ cắm đầu vào chọi với "trâu" thế này chắc chết:))
Anyway, thank chị:D I got it:D^^"
"don't kick my butt, it hurts!"=))=))

em này! giấc mơ của mình phải theo đuổi đến cùng chứ :| chị Hiền Nga có phải khủng long đâu mà ăn thịt, buộc em từ bỏ trường em yêu thích? chiến đi em! chị sẽ share list, chỉ để share thôi, không phải để em yêu thấy thế mà không apply nữa đâu nhé ;) bà già này làm cái gì thì kệ bà ý chứ, mình cứ làm cái mình thích, em nhỉ :p

em này! giấc mơ của mình phải theo đuổi đến cùng chứ chị Hiền Nga có phải khủng long đâu mà ăn thịt, buộc em từ bỏ trường em yêu thích? chiến đi em! chị sẽ share list, chỉ để share thôi, không phải để em yêu thấy thế mà không apply nữa đâu nhé bà già này làm cái gì thì kệ bà ý chứ, mình cứ làm cái mình thích, em nhỉ
Chị Hiền Nga không phải khủng long đâu em, đừng có lo. (Btw, chị ý chỉ đi ăn thịt khủng long thôi :-").
Đùa chứ, chồn hôi béo ú cứ thế này có khi bị em ý lừa cho chết tươi. 05-08 nhiều ngọa hổ tàng long lắm. ;)

bạn Phong còn phải chọi với nhiều cao nhân ẩn mình ở khóa 0609 đấy nhé, tớ chỉ phải lo 1/2 pool thôi.

à, xin phép bạn Phong, xin phép anh trai bạn Phong, và xin phép bạn của bạn Phong (;))), tớ đi ngang đọc được cái này hay hay, thấy rất có ích cho việc boost up tinh thần các sĩ không được tử của chúng ta, tớ paste sang bên này:

(source: http://blog.360.yahoo.com/blog-8eibskc9dKq.zv0gIYludeRFgmenow--?cq=1&p=3342)

Thứ sáu, ngày 10 tháng 09 năm 1994

Các bạn thân mến,

Có điều này cứ khiến tôi trăn trở từ khoảng 10 năm nay. Giờ có lẽ chính là lúc để tôi chia sẻ với các bạn.

Thường thì khi chỉ ra một điểm yếu kém hay một vấn đề nào đó của quốc gia, sẽ có người phản biện rằng, “Chúng ta còn tốt hơn nhiều nước châu Phi,” hay “Nhiều nước đang phát triển còn tệ hơn chúng ta,” hay “Chúng ta là một nước nghèo.”

Đó là cái mà tôi gọi là “Tâm lý của kẻ thua cuộc.”

Thử tưởng tượng khi giáo viên nói với học sinh, “Em có thể học tốt hơn thế này, hãy cố gắng hơn nữa,” và cậu học sinh trả lời, “Thưa thầy, gia đình em nghèo, nhiều bạn học sinh nghèo khác còn học kém hơn em.”

Tại sao lại so sánh mình với những kẻ thua cuộc? Tại sao không đem mình ra so sánh với những người xuất sắc nhất? Thay vì so sánh chúng ta với những nước đang phát triển, hay những nước nghèo, tại sao không nói, “Chúng ta muốn sẽ đánh bại Pháp và Mỹ trong lĩnh vực công nghệ và kinh doanh.”

“Anh điên à? Đó là hai trong số các cường quốc lớn nhất trên thế giới. Thật là hão huyền và viển vông!”

“Người anh em, nếu tôi nhớ không nhầm, chúng ta đã đánh bại hai nước này trên mặt trận quân sự. Vậy thì kinh doanh hay công nghệ có là gì?”

Thử tưởng tượng 70 năm trước, Chủ tịch Hồ Chí Minh nói với cả nước, “Thưa Đồng bào, Pháp là một trong những cường quốc mạnh nhất thế giới. Chúng ta không thể đọ được với súng ống và đại bác của họ. Các vị thật quá điên rồ khi nghĩ đến chuyện chiến đấu với họ, chưa nói đến việc đánh bại họ.” Nếu Người đã nói như vậy, giờ chúng ta sẽ ra sao?

Thật không may, sau chiến thắng trên mặt trận quân sự, những thế hệ tiếp theo sống đớn hèn, không nghị lực, không ý chí, không khát khao chiến thắng, không hoài bão vượt trội.

Mấy năm sau đó, khi tôi bay về Việt Nam, vài người bạn của tôi ở Bộ Ngoại giao đón tôi ở sân bay. Tôi đã rất bức xúc trước thực trạng cán bộ Hải quan đòi tiền Việt kiều ở sân bay, nên tôi nói với bạn mình, “Cậu biết không, mấy thằng trong kia chỉ chăm chăm đòi tiền dân chúng.” Một người bạn của tôi nói rằng, “Ồ, các anh có hàng đống tiền cơ mà. Anh nên chia bớt cho những người anh em nghèo khó mới phải.”

Nghe đến đó, tôi rất thất vọng, nên im lặng không trả lời. Đó là tâm lý của kẻ thua cuộc, tâm lý chấp nhận chất lượng hạng ba, và lý luận bảo vệ sự cam chịu đó. Người bạn này của tôi về sau trở thành đại sứ ở nhiều nước, anh ta không hề thấp kém. Vậy bạn có thể hình dung bao nhiêu người ở nước ta có tâm lý của kẻ thua cuộc như thế.

Nếu có nhiều đến thế những người mang tâm lý của kẻ thua cuộc, Việt Nam sẽ đi về đâu?

Chúng ta, thế hệ này, nên cảm thấy hổ thẹn với cha ông. Cha ông ta đã không nói, “Pháp và Mỹ quá mạnh, chúng ta không thể chiến thắng.” Cha ông ta chỉ có một điều duy nhất trong suy nghĩ – chiến thắng hay là chết. Đó chính là hoài bão vượt trội, khát vọng chiến thắng, khao khát không chấp nhận đứng thứ hai (bởi vị trí thứ hai đối với họ chính là cái chết).

Nếu muốn chiến thắng, cần phải tư duy như một người thắng cuộc. Và đó là, “Chúng ta muốn thắng những người mạnh nhất. Chúng ta muốn là vô địch. Và chúng ta sẽ tạo ra con đường của mình từ đây đến chiến thắng thắng cuối cùng.” Tâm lý của người thắng cuộc đó sẽ tự động buộc tâm trí ta vào trạng thái không chấp nhận làm kẻ tầm thường, không chấp nhận biểu hiện kém cỏi, không chấp nhận bất cứ cái gì thấp hơn nỗ lực cao nhất, phấn đấu lớn nhất, làm việc chăm chỉ nhất, và tư duy tích cực nhất.

Ai đó có thể nói, “Nhưng chiến đấu vì sinh tồn khác với cạnh tranh để làm giàu. Nền văn hóa của chúng ta chưa bao giờ coi trọng sự giàu sang. Trong nền văn hóa truyền thống, một thầy giáo nghèo là người được coi trọng nhất.”

Câu trả lời của tôi sẽ là:

(1) Khi chúng ta chiến đấu chống lại Pháp và Mỹ, đó không chỉ là chiến đấu để tồn tại. Chúng ta vẫn có thể sống dưới ách đô hộ của Pháp và Mỹ. Nhưng đó là một cuộc sống không có danh dự. Chúng ta chiến đấu vì danh dự, không phải vì sinh tồn.

(2) Ngày nay, chiến đấu để làm giàu và chống đói nghèo cũng là chiến đấu vì danh dự, bởi bất cứ ai trên thế giới cũng đều khinh thường công dân của một nước nghèo.

(3) Nền văn hóa truyền thống tôn vinh cái nghèo là hoàn toàn sai lầm. Là thuốc phiện. Đối với một cá thể, có thể sự giàu sang là vấn đề ý thích cá nhân, và không ảnh hưởng nhiều đến người khác. Nhưng đối với một quốc gia, đói nghèo là cái tội, sự giàu sang là sức mạnh và độc lập. Nếu Việt Nam giàu và mạnh từ một ngàn năm trước, thì Trung Quốc, Pháp, Mông Cổ, Nhật, và Mỹ đã chẳng dám tấn công chúng ta. Nếu thế, ta đã chẳng mất một ngàn năm chiến tranh. Đối với một quốc gia, nghèo nghĩa là yếu, là mở cửa cho những kẻ khác tấn công, là để bị đô hộ và giày xéo bởi các quốc gia khác, là bị khinh thường bởi người dân của các nước giàu có hơn. Hãy đi ra thế giới và bạn sẽ hiểu.

Đói nghèo là căn bệnh của một quốc gia. Đói nghèo cần phải bị xóa bỏ.

Bất kể triết lý cá nhân của mỗi chúng ta về sự giàu sang ra sao, đối với đất nước, làm giàu là mục tiêu chính yếu. Vì vậy hãy nhắc nhau đòi hỏi nhiều hơn nữa ở bản thân mình, ở bạn bè, thầy cô, chính phủ, và những nhà lãnh đạo. Hãy nhìn cách những nước giỏi nhất thế giới, như Nhật, Anh, Úc làm việc, học hỏi từ họ với quyết tâm về sau sẽ vượt qua họ (và họ sẽ vui lòng lắng nghe bạn, các bạn sinh viên, nói lên điều này, bởi bất cứ một giáo viên chân chính nào cũng muốn nhìn thấy cái ngày học trò đánh bại mình). Hãy ngừng suy nghĩ “Chúng ta là một nước nghèo, nên thế này là tốt rồi.” Không, sẽ là không đủ cho tới khi ta có thể đánh bại những người xuất sắc nhất trên thế giới.

Hãy tin vào chính mình. Nếu ta nghĩ ta có thể làm được, thì ta sẽ làm được

Đừng chấp nhận làm kẻ tầm thường. Đừng chấp nhận đứng ở vị trí thứ hai.

Hãy chấp nhận là người xuất sắc nhất.

Luôn đòi hỏi bản thân và dân tộc vượt trội nhất.

Và chúng ta có lịch sử hỗ trợ bên mình, rằng chúng ta có thể làm được những gì mà các dân tộc khác cho là không tưởng.

Hãy có một ngày thật tuyệt vời, bạn nhé!

Hoanh

--

Tran Dinh Hoanh, LLB, JD

Attorney of Law

Washington DC

bạn Phong còn phải chọi với nhiều cao nhân ẩn mình ở khóa 0609 đấy nhé, tớ chỉ phải lo 1/2 pool thôi.
:)), ngoài 06-09, còn các siêu sao bên này nữa. Nói chung là battlefield càng ngày càng căng thẳng.

ờ, nhưng mà mang tiếng là bạn của Hiền Nga mà chẳng nhẽ lại ngại ngần những tứ không đáng, nhể? ;) bạn cứ chiến hết cho tớ >:D< (sorry các đồng chí khác :p)

vậy túm lại apply trường nào hả?

Cho chị off topic tí. Em Phong là em trai anh trai của em à? (8-}) Ôi trời ơi nếu đúng thế thì ngày xưa (8-}) em là cái thằng bé bé bé chạy loăng quăng và ăn nói như ông cụ non ý hả? Mình già thật rồi 8-}

Cái effect này giống năm ngoái em HLVLong đi Mĩ. Ngày xưa (8-}) em hay mua Harry Porter của chị :p Bây giờ chúng nó học ĐH hết cả rồi :(( Ôi thôi :((

Dạ :D, em là em trai của lão già béo ú xấu trai nhà em ạ :D.
Ôi trời ơi nếu đúng thế thì ngày xưa () em là cái thằng bé bé bé chạy loăng quăng và ăn nói như ông cụ non ý hả?
Em chạy loăng quăng thì đúng rồi ạ, còn phần ông cụ non thì em không nhớ :">.Hình như chị Vân hồi đấy lớp 8 thì phải.
Mình già thật rồi
Không sao đâu ạ, chị còn trẻ lắm :D.

à ừ :"> chân lý như thế nên em Phong mới hiểu ngay ý chị đc chứ :p

cho em hỏi là muốn có một cái transcript thì làm thế nào ạ :
- Chữ ký là chữ ký của thầy hiệu trưởng hay thầy chủ nhiệm ?
- Điểm lớp 9 thì đã có học bạ cấp 2. Thế còn điểm lớp 10 thì có phải mượn học bạ ở văn phòng không ạ ? Điểm lớp 11 bây giờ chắc chưa được ghi vào học bạ. Nhưng nếu có bảng điểm tổng kết mà được phát sau khi họp phụ huynh, có chữ ký của thầy chủ nhiệm, thì có được chấp nhận không ạ ?
- Trong cái mẫu đơn của trường mà em tải về từ Vietabroader, phần Fullname và Date of birth phải điền thế nào ạ ?

----------

điểm GPA của các anh chị 04-07 và 05-08 là bao nhiêu ạ ? Điểm của em rất thấp. Cả năm chỉ có 8.0 thôi, may mà còn được học sinh giỏi. Mong các anh chị trả lời cho mấy câu để em biết mà đầu hàng sớm.

----------

điểm GPA của các anh chị 04-07 và 05-08 là bao nhiêu ạ ? Điểm của em rất thấp. Cả năm chỉ có 8.0 thôi, may mà còn được học sinh giỏi. Mong các anh chị trả lời cho mấy câu để em biết mà đầu hàng sớm.

cho em hỏi là muốn có một cái transcript thì làm thế nào ạ :
- Chữ ký là chữ ký của thầy hiệu trưởng hay thầy chủ nhiệm ?
- Điểm lớp 9 thì đã có học bạ cấp 2. Thế còn điểm lớp 10 thì có phải mượn học bạ ở văn phòng không ạ ? Điểm lớp 11 bây giờ chắc chưa được ghi vào học bạ. Nhưng nếu có bảng điểm tổng kết mà được phát sau khi họp phụ huynh, có chữ ký của thầy chủ nhiệm, thì có được chấp nhận không ạ ?
- Trong cái mẫu đơn của trường mà em tải về từ Vietabroader, phần Fullname và Date of birth phải điền thế nào ạ ?

Phần này anh không được rõ như các anh chị ở nhà, nhưng theo anh nhớ thì bạn anh có chữ kí của cả 2 (cô Oanh và GVCN) trong transcript
Cái thứ 2 thì anh không rõ
Cái thứ 3 thì em cứ điền tên như trong giấy khai sinh
Cái cuối thì: Nếu em đã muốn đầu hàng sớm thì hỏi có ích gì nữa đâu? Dù điểm lớp 10,11 có thấp thì anh nghĩ em có thể chữa cháy bằng điểm lớp 12 và các yếu tố khác (Hoạt động, SAT, leadership....). GPA quan trọng nhưng mà adcom cũng nhìn những mảng khác nữa mà.
----------------------
@ Chị Vân:
à ừ chân lý như thế nên em Phong mới hiểu ngay ý chị đc chứ
Lúc đầu em cũng nghĩ là nó vô cùng chân lý, nhưng nghĩ lại thì em không thể là em trai của chị em được :D, nên vẫn phải trả lời là em trai của anh em :D.

Chỉnh sửa lần cuối:
Người ta yêu cầu chữ kí của Principal hoặc Counselor phải không? Nếu em lấy chữ kí của thầy chủ nhiệm thì hãy đưa thầy lên làm Counselor.
Bảng điểm tổng kết sau khi họp phụ huynh là bảng điểm của cả lớp à? Em nên sửa lại, lấy riêng phần điểm của em ra, bên dưới có ghi ví dụ như là: Certified for Counselor chẳng hạn. Rồi có chữ kí thầy chủ nhiệm.
Nhưng mà thầy chủ nhiệm thường không có dấu. Thế thì nên xin chữ kí của thầy cô hiệu phó + dấu cho oai.

Người ta yêu cầu chữ kí của Principal hoặc Counselor phải không? Nếu em lấy chữ kí của thầy chủ nhiệm thì hãy đưa thầy lên làm Counselor.
Bảng điểm tổng kết sau khi họp phụ huynh là bảng điểm của cả lớp à? Em nên sửa lại, lấy riêng phần điểm của em ra, bên dưới có ghi ví dụ như là: Certified for Counselor chẳng hạn. Rồi có chữ kí thầy chủ nhiệm.
Nhưng mà thầy chủ nhiệm thường không có dấu. Thế thì nên xin chữ kí của thầy cô hiệu phó + dấu cho oai.
chết thật, em hỏi không rõ
ý của em là mang cái bảng tổng kết cho thầy Điện xem để thầy so sánh, chứ đâu phải là nộp cả cái bảng tổng kết đâu.
và em hỏi cái phần tên thì ghi kiểu gì? có dấu hay không dấu ? Họ trước hay tên trước ? Còn ngày tháng năm sinh thì ghi ngày trước hay tháng trước ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Thuan Trong Nguyen chứ T_T Trong là middle name mà. trừ một số trường hợp đặc biệt, chị lấy ví dụ như tên anh Lê Bá Nam Anh :)D) chị có thể viết là Anh Ba Nam Le hoặc là Nam Anh Le Ba hoặc là Anh Nam Le Ba. thực tế thì có anh Đỗ Bá Khoa đề tên là Khoa Do Ba :) tên chị thì là Nga Ly Hien Nguyen. personal taste em ạ :D

Nga péo ơi, theo tớ thì chuẩn phải như thế này nhớ : ( xin phép anh Bờm em lấy tên anh làm ví dụ :)) )
- Lê Bá Nam Anh: Anh Ba Nam Le ( viết tắt : Anh B.N Le)
- Nguyễn Lý Hiền Nga: Nga Ly Hien Nguyen ( viết tắt: Nga LH Nguyen)

Còn tên 3 chữ thì đại loại là
-Kiều Phương Nam: Nam Phuong Kieu ( Nam P. Kieu)
- Nguyễn Trọng Thuấn : Thuan Trong Nguyen (Thuan T. Nguyen)

Tuy nhiên, theo mình thì cái tên ghi đúng ghi sai không quan trọng lắm, mà quan trọng là ở chỗ ghi tên thống nhất trong mọi hồ sơ, chứ đến lúc 1 tên ở TOEFL score report với 1 tên khác ở Common Application là khoai đấy.

Back
Bên trên