Class of '08 - prepare for your college education

tại chưa nghiên cứu SAT bao h :d mà 2 cái đấy fần vocab chắc là same same hả :d

Phần Vocab của TOEFL tầm 200 từ, phần vocab của SAT tầm 3000 từ, cũng không hẳn là xêm xêm đâu Hà ạh. Em nên học xong xuôi hẳn TOEFL thì hãy bắt tay vào học SAT sau. Em nhớ là SAT khó hơn TOEFL rất nhiều, style cũng khác nhau. TOEFL là kỳ thi khả năng ngôn ngữ; còn SAT là kỳ thi đánh giá khả năng thành công của học sinh ở đại học. Chỉ riêng 2 cái tên đã rõ ra vấn đề rồi :)

còn SAT là kỳ thi đánh giá khả năng thành công của học sinh ở đại học

chẳng lẽ những người điểm SAT ko cao thì ko thành công ở đại học :D tớ thấy bảo riêng về phần từ vựng của SAT thì vào đại học rất ít khi phải dùng đến :p

Em cần phải có một "abnormal" mentality :-", rich living experience và crazy moments of life thì mới như chị ý được.

thank you, buddy. I take it as a praise, no matter if you have any xỉa xói idea in it.

em Sơn và các em, xách dép chạy theo các bạn giỏi mà bình thường, như mấy bạn vĩ nhân bạn anh Phong ấy, chứ đừng theo mấy đứa khùng khùng như chị với nó ~o) thành ra hâm hâm ý em ạ :p

cái gì cũng có giá của nó ;)

chị mới thi SAT lần 2, chưa thi SAT II. SAT II là đúc kết một quá trình, nên thi càng muộn càng tốt. với lại US History của chị bây giờ ngu lắm lắm. phần essay thì ổn, chưa bao giờ dưới 92%, có khi lên tới 150% (thỉnh thoảng ông thầy cho đề khó với bonus điên khùng lắm!!), nhưng phần multiple choice thì cực kỳ thảm hại (chị không nhớ có lần nào được trên 80% hết :"> mà trung bình là toàn 65% =))). mà thi SAT II thì phần lớn là multiple choice :(( hy vọng đến năm sau thi, 1,2 tháng học AP US His sẽ cải thiện tình hình hơn :( chứ không thế này thì nguy to :((

Math II thì sao nhỉ? hồi lớp 10 xem qua thấy cũng không thảm lắm. nhưng sau 1 năm học Cal BC thì mình mất tự tin hoàn toàn :(( thứ 4 này thi AP đây, mà Nga thề, 4/5 kiến thức đã rụng đi đằng nào rồi ý :((

@Nghĩa: em đi ACCESS à? ;;) bữa nào cho chị vào kèm với :D

@em Hà: sao em lại nói bạn Nghĩa "quê?" em thử đọc lại bài của em xem :) nếu em viết essay mà cũng với cấu trúc lộn xộn, rối ren, không rõ ý nghĩa như vậy, chị không hiểu là còn apply được vào đâu nhỉ? :)
với lại đa phần mọi người trong topic này đều hơn tuổi em (chị 0407, các bạn 0508), em thử xem lại thái độ của em xem?
ở đây chỉ có anh Phong là apply cùng năm với em thôi =))

*mà sao chưa thấy các em 0609 lập topic nhỉ? cái Class of '08 này họat động từ tháng 4 năm ngoái, nên có một hồi box có cả 3 topic 0306, 0407, '08 (tại vì thực ra topic creator là 0407, nhưng apply cùng '08 nên nó mới khác thường như vậy :p). bây giờ chắc các em 0609 cũng chuẩn bị luôn là vừa nhỉ. cũng Class of '09 đi :D tại vì cũng có bạn nào 0407 apply kia kìa =))

@Quân: tớ chả ôn cái gì cả, nên tớ không biết :)">), nhưng ngày xưa bạn Khánh Râu, Vịt Lon có khuyên là nên ôn SAT trước cho "dễ" :D dễ là để khi ôn TOEFL nó dễ ý :p

@Biên: đồng ý với đồng chí :(( thật là bất công cho bad test taker như tớ, huhu :(( giá mà bảo nộp portfolio, project, collection of essay, whatever đến một cái kiểu như College Board, rồi họ evaluate, và gửi kết quả về trường, thì tớ nghĩ sẽ chính xác hơn nhiều
(mà cũng đắt hơn nhiều =)) multiple choice chấm máy, rẻ hơn thuê người có học vấn cao ngồi evaluate portfolio T_T)

chẳng lẽ những người điểm SAT ko cao thì ko thành công ở đại học :D tớ thấy bảo riêng về phần từ vựng của SAT thì vào đại học rất ít khi phải dùng đến :p

Not necessarily, nhưng có lẽ em đánh giá hơi thấp sự quan trọng của SAT. SAT không phải đơn giản chỉ là kỳ thi kiểm tra khả năng nhớ từ vựng (mặc dù đúng là chỉ cần nhớ nhiều từ là có khả năng đạt điểm cao, hơn nữa các từ của SAT chả mây khi dùng ở đại học). Việc ôn luyện cho SAT và "đạt điểm cao" còn chứng tỏ rất nhiều khả năng của em để có thể thành công trong đại học: kiên nhẫn, chăm chỉ, khả năng tập trung, quyết tâm, ability to read, memorize and comprehend a lot of boring materials... Đạt điểm SAT cao là em đã chứng tỏ cho Adcom là em quyết tâm đến mức nào. It is called "signaling". Khi nào phỏng vấn xin việc em sẽ rõ quá trình này hơn ;)

Đương nhiên người điểm SAT thấp không có nghĩ là kém thông minh hơn, but he/she probably misses some unquantified qualities that adcom is looking for (unless he/she has some other materials to prove the contrary, which could be difficult to find in Vietnam).

Chỉnh sửa lần cuối:
@Nghĩa: em đi ACCESS à? bữa nào cho chị vào kèm với
Ôi, chị cứ fill in cái application form rồi mail cho access. Outstanding cỡ chị thì chắc là được vào thôi ạ. Cơ bản em thấy cái topic anh Nam Ạnh lập ở box mình chả có mấy ai quan tâm mặc dù access là cơ hội có-một-không-hai cho hs ở VN :D Bỏ lỡ chắc em tiếc chết mất :">

Chỉnh sửa lần cuối:
@ Nghĩa: bạn ơi anh Nam Anh lập là một chuyện nhưng tại tớ có biết gì về việc tuyển volunteer đâu nên chẳng xí xớn được:D
@ Nga: Chị Nga hè về VN ah(\:d/) mà bảo Nghĩa cho "đi kèm":p

chị Nga có bao giờ không về đâu *_* giữa tháng 6 có mặt ở Hà Nội, tụ tập nhé \:D/

mà các em đọc lại description của ACCESS xem, hình như cả 2 đứa đều hiểu không chính xác thì phải? ý chị là, đối với Nghĩa, Nghĩa bảo chị apply ACCESS, thì nên xem lại xem chị Nga có thực sự nên hay không? ẢCCESS là cơ hội để các em học sinh ở VN được tận mắt "sờ vào" nền giáo dục Mỹ qua các giáo sư và sinh viên bên này, vậy một người vốn đã được hưởng tất cả những cái đó một cách đầy đủ nhất như chị thì có nên apply vào để bớt đi một em có cơ hội được tham gia không? còn với Sơn, ACCESS có phải là volunteer đâu em yêu :-s với lại, mình chưa có kinh nghiệm thì mình học :) mình tích lũy dần dần :) nếu không dám bắt đầu, sao đi được đến đích? ;)

à, còn con heo Picky kia, cậu sao khùng bằng tôi được mà cứ nhoi nhỉ?
mà đứa nào class of '11 đấy? :O tôi tưởng đến Minh ku, class of '10 là hết chứ :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Hì...sry cả nhà ^^' thực ra cái em nghĩ thì nó đơn giản lắm :p nhưng k hiểu sao viết ra mọi người lại thấy khó hiểu :-s em là em út => sẽ rút kinh nghiệm và điều chỉnh khẩn trương ạ :">
Tính em cũng hay thế :-s nhiều lúc có ý tưởng nhưng diễn ra thì lại thành rất chi là dài dòng rồi hỏng bét :D Em cũng sợ rồi nó sẽ ảnh hưởng đến cách viết luận, sắp xếp ý nữa

@ a Quân: phew... em cứ tưởng vocab của nó cũng như nhau :) hè này fải đi tìm hiểu cho thật kĩ #:-s Em đang học wordlist của Toe chứ chưa thử SAT :)
Học theo kiểu list thế cũng hơi điên cái đầu hì... mọi người thường học từ = cách nào vậy ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
à, còn con heo Picky kia, cậu sao khùng bằng tôi được mà cứ nhoi nhỉ?
Precisely, don't bring me down to that level of yours :)). It takes centuries for you just to reach half of my level of contentment.B-)

chị Nga có bao giờ không về đâu *_* giữa tháng 6 có mặt ở Hà Nội, tụ tập nhé \:D/

còn với Sơn, ACCESS có phải là volunteer đâu em yêu :-s với lại, mình chưa có kinh nghiệm thì mình học :) mình tích lũy dần dần :) nếu không dám bắt đầu, sao đi được đến đích? ;)

:))

đi tụ tập đi:D
Chị ơi, Access có đợt tuyển volunteer như kiểu bản tổ chức tại Vietnam ý họ có chia làm mấy nhóm nhóm organize và nhóm raise funds hay sao ý(có phải không Nghĩa) Hồi mà Access tuyển volunteer thì em không được biết nên không kịp đăng ký, ở đây có Nghĩa là đăng ký được (chị xin nó cho đi kèm cũng được đấy:p) Còn nếu làm participant của Access tức là được trực tiếp tham gia các hoạt động thì cần điền form :D mà cái này tương đối mất thời gian và còn yêu cầu điểm SAT rồi personal statement nữa. Bi h em đang lo mấy việc cùng luk không biết em có kham nổi điền cái form này không. Dù sao em cũng cố mà:D phải đến đích chứ:>8-> À mà chị Nga thi Toefl chưa chị, hôm trước có đọc đâu đấy thấy chị khoe đi somewhere thi toefl thấy somewhere gần somewhere lắm^^ Bao điểm hả chị?:-ss

học hỏi kinh nghiệm thì rất được khuyến khích. CLB Du học luôn mong muốn các bạn, các em, và các anh chị giao lưu trao đổi nhiều hơn nữa, một phần vì những lợi ích thực tiến cho các em, phần nữa vì đó là một phần của các hoạt động alumni, liên kết và nâng cao school spirit.

tuy nhiên, khi "giao lưu" trong này, thì cũng nên có những quy tắc nhất định. chị không phải người quá câu nệ, bản thân chị cực kỳ liberal và thoải mái. chị tin là các bạn và các anh chị ở đây cũng thế. chúng ta có thể nói chuyện rất casual, bỗ bã với nhau, nhưng luôn với thái độ tôn trọng lẫn nhau. nếu bây giờ em Nghĩa, em Sơn có gọi chị bằng tên trống không, xưng chị-tôi/cô-tôi với chị, nhưng vẫn với thái độ cầu thị và tôn trọng, thì chị vẫn quý các em ý như thường :* cái cách em nói cứ làm cho người đọc có cảm giác ai cũng là bằng vai phải lứa với em, và là bạn bè thân thiết lâu ngày rồi ý :-?? em hiểu tâm lý khi đứng trước cái mới, thì người ta e dè mà. em là thành viên mới của HAO, của box, dĩ nhiên mọi người sẽ có tâm lý "giữ kẽ" đối với em hơn, chứ không casual như với các bạn khác. và mọi người cũng expect một điều tương tự ở em. khi đi vào một cộng đồng mới, không thể hùng hục mà xông vào.

thêm nữa, cách hành văn của em rất gây phản cảm *_* bằng chứng là ở đây không một ai make sense nổi em định nói cái gì. chị cũng chỉ lờ mờ đoán. khi mình viết người ta không hiểu được, thì lỗi luôn là ở mình. người đọc không có lỗi.

đến bây giờ, chị vẫn không hiểu vs với cax nghĩa là gì. trong tiếng Việt thì không có rồi, còn tiếng Anh, thì chỉ có vs là có nghĩa, mà nó là viết tắt của versus, là chống lại. thế thì em chống lại cái gì trong bài viết của em nhỉ? :-/

trả lời câu hỏi của em về chuyện học từ. bản thân chị không bao giờ học vocab, trừ lúc kiểm tra trên lớp, rất hiếm hoi, và kiểm tra xong thì chị quên luôn. việc learn by heart vocab word theo chị là hoàn toàn vô nghĩa nếu mình không thể sử dụng được nó hay áp dụng vào văn cảnh. những người dùng tiếng Anh giỏi nhất, phong phú và giàu có nhất là những người ham đọc tiếng Anh và viết tiếng Anh, chứ không phải là những 2400 SAT hay 800 Verbal em ạ. từ, nếu học thuộc lòng, chỉ là cái xác. người có thể understand the meaning, not just the word, và sử dụng được nó, thì mới có thể thổi hồn vào con chữ, biến nó thành ngôn ngữ.

một ví dụ điển hình cho cái sự không học từ và không ôn thi, ấy là chị Hiền Nga. chị Hiền Nga vừa cầm tờ kết quả ACT (the midwest SAT b-)). điểm tiếng Anh (English - tương đương với writing+verbal của SAT) cao hơn 90% sinh viên Mỹ, điểm đọc (Reading - là kiến thức các môn khoa học xã hội, nghệ thuật, văn học...) cao hơn 86% sinh viên Mỹ.
(dĩ nhiên, đi kèm với nó là một điểm Science thê thảm, thê thảm đến mức không thể tưởng tượng, có thể coi như được 500 điểm môn Toán ở SAT =)) chứng minh cho việc học sinh châu Á cũng có thể giỏi tiếng Anh và dốt khoa học hơn cả học sinh Mỹ :"> ôi đến là ngượng với cái điểm Science =)) anh Hoàng Long anh ý mà thấy thì anh ý cười cho thối mũi :">)

Chỉnh sửa lần cuối:
đi tụ tập đi:D
Chị ơi, Access có đợt tuyển volunteer như kiểu bản tổ chức tại Vietnam ý họ có chia làm mấy nhóm nhóm organize và nhóm raise funds hay sao ý(có phải không Nghĩa) Hồi mà Access tuyển volunteer thì em không được biết nên không kịp đăng ký, ở đây có Nghĩa là đăng ký được (chị xin nó cho đi kèm cũng được đấy:p) Còn nếu làm participant của Access tức là được trực tiếp tham gia các hoạt động thì cần điền form :D mà cái này tương đối mất thời gian và còn yêu cầu điểm SAT rồi personal statement nữa. Bi h em đang lo mấy việc cùng luk không biết em có kham nổi điền cái form này không. Dù sao em cũng cố mà:D phải đến đích chứ:>8-> À mà chị Nga thi Toefl chưa chị, hôm trước có đọc đâu đấy thấy chị khoe đi somewhere thi toefl thấy somewhere gần somewhere lắm^^ Bao điểm hả chị?:-ss

à, chị gọi thế là làm công không ăn lương, chứ không gọi là tình nguyện :p nói đến tình nguyện chị lại cứ nghĩ đến những đi làng trẻ em SOS, hay xây nhà tình thương, dạy học cho trẻ khuyết tật, chăm sóc người già neo đơn cơ :p :D thế Nghĩa được nhận rồi hả? :x chúc mừng em yêu :x thế này thì chắc chắn em yêu phải cho chị đi bám càng rồi :)) hồi đó chị không work out được với ACCESS là vì cứ dở ông dở thằng :p chị không mạnh về các công việc bên Mỹ (xin tài trợ ở Mỹ ấy), chỉ có thế tham gia các hoạt động ở VN (sân nhà, chị đá bóng đi đâu cũng có người bắt :D). nhưng mà location của chị lại là US 8-| nên cuối cùng cũng chẳng tham gia giúp các anh chị ấy được gì hết :p

các em tham gia ACCESS đi. như bạn Nghĩa tham gia tổ chức ở VN là rât tốt :x Sơn apply cũng được đấy, rolling mà (cái này các anh chị ấy gọi là "first come, first serve =))), rồi nhớ điền vào application. mà chị khuyên các em con trai thôi, chứ các em gái mà hồ sơ chói lòa quá, kick butt chị Nga thì bỏ xừ chị =)) anyway, chị tin là ACCESS xứng đáng để các em vất vả hoàn thành hồ sơ apply (dễ hơn apply college nhé! sao không coi là đang luyện tập đi? ;) ). bản thân chị lúc mới sang bên này cũng có ý tưởng đó, nên chị rất biết ơn chị Diệp và các anh chị khác đã hiện thực hóa mong muốn đó sớm như thế này :) chị hy vọng các em sẽ benefit rất nhiều từ ACCESS.

*Picky, every journey begins with the first step. I'm on my way...

@ Hà: Việc học vocab mỗi người một cách em à:) em thấy cách nào dễ thuộc nhất thì đó là cách của em:D

Sơn apply cũng được đấy, rolling mà (cái này các anh chị ấy gọi là "first come, first serve =))), rồi nhớ điền vào application. mà chị khuyên các em con trai thôi, chứ các em gái mà hồ sơ chói lòa quá, kick butt chị Nga thì bỏ xừ chị =))

em cố mà cố mà >:D<
Mà chị ơi em "khuyên" chị;)) chị apply trường single sex thôi chứ cứ tàng tàng đấu với bọn em chắc em chết:p tiện đây chị cho em hỏi luôn sự khác nhau giữa ED và EA:-/

Lê Bá Nam Anh đã viết:
Chào mọi người, hồi trước anh(mạn phép cho tớ xưng anh ở đây với những người hơn hoặc kém tuổi nhé bởi VN nhiều pronoun quá...). Ok, hồi trước anh có post 1 cái về chương trình này tên là ACCESS nhưng hồi đấy mới bắt đầu đi vào làm việc nên chương trình chưa rõ cần những gì từ các bạn ở Việt Nam. Đợt vừa rồi, các anh chị tổ chức ACCESS vừa có cuộc họp ở Boston trong 3 ngày liền và đã xác định được 1 số mục tiêu cần thiết. Để ACCESS có thể trở thành hiện thực vào mùa hè này thì chương trình cần sự giúp đỡ của các bạn Việt Nam. Dưới đây là 1 số công việc mà các bạn có thể đăng kí làm volunteer cho ACCESS:
1. Fund-raising ở Việt Nam- các bạ có ý định giúp về khoản này sẽ lo đi tìm sponsorship ở Việt Nam.
2. Organizing ở Việt Nam- các bạn trong đội này sẽ là contact points của ACCESS ở Việt Nam, có thể nói gần như là đại diện của ACCESS tại Việt Nam. Cá bạn sẽ phải chạy đi chạy lại khá nhiều và phải liên tục liên lạc với fund-raising team.
3. Translator: Có thể ACCESS sẽ cần translate 1 số văn bản để mọi người ở VN đọc nên ACCESS cần những em có khả năng về TV và TA để giúp khâu này.

Cho những bạn chưa biết ACCESS là gì, ACCESS là 1 tổ chức phi lợi nhuận, student-run organization. ACCESS muốn đưa các giáo sư và các bạn học sinh đại học từ các trường hàng đầu ở Mĩ vè để giao lưu với các bạn Việt Nam. Giao lưu ở đây 0 chỉ đơn thuần là giao lưu văn hóa nhưng còn là giao lưu về học thức. Các professors sẽ có những lectures và các bạn học sinh sẽ lead các seminar về nhiều lĩnh vực khác nhau. Mục tiêu của ACCESS là giúp các bạn VN hiểu hơn về cách học của các trường đại học mĩ và giúp các bạn VN chuẩn bị apply vào các trường đại học Mĩ có thêm 1 activity được công nhận và kinh nghiệm từ các anh chị đi trước. Các bạn từ lớp 10 trở lên đều khuyến khích apply, kể cả các anh chị đã học đại học.

ơ bạn Nga ơi, a NA nói là cơ hội volunteer đây này. :D
nhưng mà điền form là chỉ đc tham dự thôi nhỉ?
thế nếu mà muốn apply để làm volunteer thì làm thế nào? ai nói hộ mình cái.

Sơn ku này : http://www.admissionsconsultants.com/college/earlydecision.asp
Theo tớ hiểu thì với ED, mình sẽ phải học trường mà mình ED nếu mình được nhận, còn với EA thì mình vẫn có thể apply vào các chỗ khác nếu thấy financial ổn hơn :D
@ Anh Quốc có thể xem lại ngày tháng được ko ạ :D Bài đấy về volunteer anh NA post lâu rồi ạ :D Core member hiện nay theo em hiểu đã được lên danh sách, nếu cần thêm người chắc chắn các anh chị ý sẽ thông báo.

Chỉnh sửa lần cuối:
thế giữa EA và RD ngoài việc biết điểm sớm hay muộn thì còn cái gì khác nhau nữa không:-/ và tại sao người ta sinh ra cái EA để làm gì:-/ ở một số trường việc apply EA có lợi không:-/ Anyway, thank Nghĩa>:)

Hì ...em got it rồi chị ạ :) cảm ơn chị đã criticize em chân thành và đúng lúc để em kịp thời nhận ra và sửa chữa:"> đúng thật cái thái độ ở bài viết thứ nhất của em hơi thái quá và gây fản cảm :"> nếu e là các anh chị chắc cũng k thể k "điên" hì hì ;))
Còn cái vs thì tại quen với cách viết tắt ở trên lớp nên lên đây cũng bê nguyên vào :"> chứ em cũng bt Engl thì nó là versus còn tiếng việt bọn em qui nó thành "với" chị ạ :"> :D lần sau viết tắt fải dòm lại cho kĩ nữa :">

Thôi cái vđề đấy k nhắc đến nữa :) em hiểu rồi và biết thái độ và chừng mực cần thiết của mình rồi ;) Mọi người tạo không khí thân thiện và thoải mái ở đây là tốt mà ;) Còn newbie thì sẽ trên tinh thần học hỏi nhẫn nại ạ :"> dần sẽ quen hết í mà :x

Chuyện học từ em cũng băn khoăn :-s tại em học cái kiểu by heart ấy vốn đã chả ăn thua gì vd điển hình là sử với địa trên lớp :)) nên cũng chẳng biết kéo dài kiểu học list word ra như thế này đc bao lâu nữa :p
Chắc fải chăm đọc báo in English nhiều hơn :) em thấy nó cũng có ích 1 là từ 2 là kiến thức thời sự nữa :d cái gì cũng cần thiết mà còn đc cái văn cảnh :x học thế nào thì học nhưng cốt là hiểu tận gốc và control đc nó để mà áp dụng cho chuẩn và linh hoạt thôi 8-}

Rất cảm ơn bài reply của chị :)

Back
Bên trên