Chuyện Bầu Bí khóa ta

Nguyễn Hồng Mai
(Nguyễn Hồng Mai)

Cái Liên có bao giờ vào đây ngó ngàng không hả Mai? Đứa đầu của nó là con gái à?

Có đấy. Nó bảo thấy bọn mình buôn chuyện rôm rả, mà nó bận quá không chat chit gì được :D Nó quan trọng kinh lắm nhé. Lẽ ra tao phải gào nó vào mục Cơ hội giao thương mới phải *-:) Sau này mày về VN nó sẽ truy xem mày kiếm được bao nhiêu để oánh thuế mày đấy. Lại còn đang định lên Tổng cục trưởng, nhưng hôm trước đi ăn nó bảo: đầu tiên định thế, nhưng bận quá nên lại thôi :D
Đứa đầu là con gái.
Thế mày siêu âm chưa?

Re: Chúc mừng đủ thứ

Hehe, oánh chỗ nào thì oánh, chứ làm sao oánh chỗ thuế của tao được! Tao đã chong đèn soi kỹ cái hiệp định thuế Việt-Nhật rồi, hỉ hả tự rút ra kết luận là "legally không oánh được! khà khà tiếc quá, Đảng và Nhà Nước đành chịu thất thu khoản này rồi".

Liên ơi mày làm ở Tổng Cục Thuế hay là Cục Thuế HN đấy? Hồi trước bọn tao cũng suốt ngày lên điếu đóm các cục thuế trung ương và địa phương đấy. Bây giờ thì tha hồ sướng, không phải điếu đóm người dưng nữa mà được điếu đóm hẳn bạn mình cũng thỏa (cả vênh nữa!). Chúc mừng mày mẹ tròn con vuông nhé, bao giờ em bé lớn lớn thêm một chút, đỡ bận thì vào đây tán chuyện nhé.

Mai à, tháng nào đi khám chả bị đè ra siêu âm nhặng xị. Lần trước thẽ thọt - "bác sĩ ơi, nhờ bác sĩ xem hộ em con em là con trai hay con gái ví", thì anh bác sĩ trẻ đẹp liền đáp - (tay di di con chuột) "chỗ này có vẻ là cái ochinchin của em bé" (xin lỗi cả nhà, đấy là tiếng Nhật của cái-mà-ai-cũng-biết-là-cái-gì), nhưng như cả mày và tao đều biết, người Nhật nói chung và nhất là những khi phải ra quyết định nói riêng đều rất nước đôi. Cho nên anh ý cũng thêm vào để cả tao cả anh ý cùng yên tâm rằng - "nhưng mà con iem còn bé lắm, chưa khẳng định được, mình phải chờ nó nhớn thêm chút nữa đã iem ạ". Hỏi thì hỏi cho bố nó đỡ hồi hộp thôi, chứ tao thì chỉ mong con mình nó sỉnh ra mạnh khỏe là mừng lắm rồi.

Mai à, tháng nào đi khám chả bị đè ra siêu âm nhặng xị. Lần trước thẽ thọt - "bác sĩ ơi, nhờ bác sĩ xem hộ em con em là con trai hay con gái ví", thì anh bác sĩ trẻ đẹp liền đáp - (tay di di con chuột) "chỗ này có vẻ là cái ochinchin của em bé" (xin lỗi cả nhà, đấy là tiếng Nhật của cái-mà-ai-cũng-biết-là-cái-gì), nhưng như cả mày và tao đều biết, người Nhật nói chung và nhất là những khi phải ra quyết định nói riêng đều rất nước đôi. Cho nên anh ý cũng thêm vào để cả tao cả anh ý cùng yên tâm rằng - "nhưng mà con iem còn bé lắm, chưa khẳng định được, mình phải chờ nó nhớn thêm chút nữa đã iem ạ". Hỏi thì hỏi cho bố nó đỡ hồi hộp thôi, chứ tao thì chỉ mong con mình nó sỉnh ra mạnh khỏe là mừng lắm rồi.

Hoa ơi, mày được mấy tuần rồi mà đã siêu âm. Tao thề là tao cực kì ngu về cái khoản vừa tiếng Nhật lẫn những cái từ mô tả cơ quan bộ phận nên tao hỏi với cái ochinchin là cái gì, của con giai hay con gái hả mày. Ơ, mà Nhật nó cũng nói giới tính trẻ con à, tao tưởng bị cấm chứ, trừ ở quê ta mới nói thôi. Mà mày không thích để bất ngờ à. Thế mới hay. Tao có thằng bạn vợ đang có bầu, lần nào đến khám bác sĩ là nó cũng xông vào trước tiên mặc dù lần nào cũng được mời ra. Câu đầu tiên nó nói với bác sĩ trước khi được đi ra khỏi phòng khám là bác sĩ đừng nói vợ em có bầu con trai hay con gái nhé. Hihi, túm lại là chúc mày khỏe nhé, ăn nhiều vào cho em bé khỏe nhé.

Hoa ơi, mày được mấy tuần rồi mà đã siêu âm. Tao thề là tao cực kì ngu về cái khoản vừa tiếng Nhật lẫn những cái từ mô tả cơ quan bộ phận nên tao hỏi với cái ochinchin là cái gì, của con giai hay con gái hả mày. Ơ, mà Nhật nó cũng nói giới tính trẻ con à, tao tưởng bị cấm chứ, trừ ở quê ta mới nói thôi. Mà mày không thích để bất ngờ à. Thế mới hay. Tao có thằng bạn vợ đang có bầu, lần nào đến khám bác sĩ là nó cũng xông vào trước tiên mặc dù lần nào cũng được mời ra. Câu đầu tiên nó nói với bác sĩ trước khi được đi ra khỏi phòng khám là bác sĩ đừng nói vợ em có bầu con trai hay con gái nhé. Hihi, túm lại là chúc mày khỏe nhé, ăn nhiều vào cho em bé khỏe nhé.

Tao bây giờ đang 23 tuần Phương ạ, nhưng siêu âm thì ngay từ hồi đầu đến giờ, cứ đến ngày khám định kỳ lại siêu âm, xem em bé phát triển ra làm sao. Nhưng chỉ là "màn ảnh phẳng" thôi, quê ta gọi là 2D thì phải, chứ 3-4D thì cũng tùy nơi mới có.

Đấy là của con giai.

Hồi cái Bi tao sinh ở viện khác, bác sĩ cũng không nói giới tính đâu, lúc sinh mới biết. Cũng tùy người tùy bệnh viện, nhưng không bắt buộc là không được nói. Tao hỏi sớm, để nghĩ tên (thế mà mãi vẫn chưa nghĩ ra, hihi...), với lại để mua quần áo em bé cho phù hợp. Hồi mới đầu ti toe thấy mấy cái áo của bé gái yêu không thể chịu được suýt nữa đã mua rồi.

Tao bây giờ đang 23 tuần Phương ạ

Thế là mày sẽ có 1 chú lợn vàng nữa nhỉ. Năm nay các bạn cùng khóa nhiều lợn vàng quá. 23 tuần thì nhìn chắc chắn chính xác rồi nhỉ, chắc là ochinchin thật rồi.

Tao hỏi sớm, để nghĩ tên (thế mà mãi vẫn chưa nghĩ ra, hihi...), với lại để mua quần áo em bé cho phù hợp

Nghĩ ra chưa, tao đề xuất tên là Vinh, Phú Vinh nữa càng hay. Vừa bày tỏ tình thương mến thương với tình yêu ngày thơ bé, vừa tranh thủ trả thù cho bõ tức những gì ngày xưa nó trót dại.

Vinh đã viết:
vịt bầu ơi thế của con gái thì gọi là gì

Mày mà không biết hả Vinh. Hihi, tao nhớ hồi lớp 4 lớp 5 mày đã trêu bọn con gái ầm ầm lên rồi mà còn chưa biết :-?? . À, hiểu rồi, không quan tâm.

Ơ, mà nói thật nhé, hình như tao cũng chả biết tiếng Nga gọi là gì đâu nhé. Học tiếng Nga hay nhỉ, biết nói vanh vách xây dựng đường tàu qua Siberi thế nào nhưng chả biết cách chỉ đường, rồi hỏi thăm nhau nhỉ.

Hoa có công phổ biến tiếng Nhật ra toàn thể các bạn xa Tổ quốc và mới xa Tổ quốc về nhé. Phương với Vinh khoái chí biết thêm từ mới, nói suốt thôi. Mà Nhung chưa về à? Học từ mới đi mày.

Liên ơi mày làm ở Tổng Cục Thuế hay là Cục Thuế HN đấy? Hồi trước bọn tao cũng suốt ngày lên điếu đóm các cục thuế trung ương và địa phương đấy. Bây giờ thì tha hồ sướng, không phải điếu đóm người dưng nữa mà được điếu đóm hẳn bạn mình cũng thỏa (cả vênh nữa!). Chúc mừng mày mẹ tròn con vuông nhé, bao giờ em bé lớn lớn thêm một chút, đỡ bận thì vào đây tán chuyện nhé.

Chúc mừng mày được 10 điểm. Công nhận là chỉ cần mẹ tròn con vuông thôi. Thế mày sinh bên đấy à? Có ai sang giúp mày không? Hay chỉ có cái tay thiếu-hiểu-biết chăm mày?

Con Liên nó kg vào đây được nên tao buôn thay nó nhé.
Nó làm ở Tổng cục thuế, to lắm, bận lắm;;)

Hoa có công phổ biến tiếng Nhật ra toàn thể các bạn xa Tổ quốc và mới xa Tổ quốc về nhé. Phương với Vinh khoái chí biết thêm từ mới, nói suốt thôi. Mà Nhung chưa về à? Học từ mới đi mày.

Khiếp, ngượng thế, bóc mẽ nhau thế :">. Hehehe, tao khai thật nhé, ngày xưa thời tao còn làm về HIV/AIDS, tao đã phải tham gia 1 training mà phải học đủ các thứ từ "lóng" của đủ mọi người về mấy cái đó. Lúc đầu thì ngượng lắm, nhưng sau đó các chị phát biểu là lần đầu tiên được nói bậy thoải mái, mà lại còn được khuyến khích nói bậy nữa.

Mai cũng cố gắng lên nhỉ. Em nhà Mai bây giờ thì trông em tốt rồi.

Chúc chúng mày cuối tuần vui vẻ nhỉ cho nó đúng tinh thần của topic.

Thế là mày sẽ có 1 chú lợn vàng nữa nhỉ. Năm nay các bạn cùng khóa nhiều lợn vàng quá. 23 tuần thì nhìn chắc chắn chính xác rồi nhỉ, chắc là ochinchin thật rồi.

Nghĩ ra chưa, tao đề xuất tên là Vinh, Phú Vinh nữa càng hay. Vừa bày tỏ tình thương mến thương với tình yêu ngày thơ bé, vừa tranh thủ trả thù cho bõ tức những gì ngày xưa nó trót dại.

Mày mà không biết hả Vinh. Hihi, tao nhớ hồi lớp 4 lớp 5 mày đã trêu bọn con gái ầm ầm lên rồi mà còn chưa biết :-?? . À, hiểu rồi, không quan tâm.

Ơ, mà nói thật nhé, hình như tao cũng chả biết tiếng Nga gọi là gì đâu nhé. Học tiếng Nga hay nhỉ, biết nói vanh vách xây dựng đường tàu qua Siberi thế nào nhưng chả biết cách chỉ đường, rồi hỏi thăm nhau nhỉ.

Buồn cười quá Vinh ạ, mấy tháng trước khi thằng Kukku con tao ra đời, tao trân trọng mời thằng Thường sang nhà tao chơi, giở chai vodka to tướng ra mời nó, hai thằng uống rượu suốt cả đêm để bờ-rên-sì-tom-ming nghĩ tên cho cái thằng sắp ra đời. Kết thúc chai rượu, thì thằng Thuờng nó nghĩ ra tên... con nó. Cả loại có ochinchin lẫn loại không có. Điều mỉa mai là, cho đến giờ thằng ấy vẫn là thằng bạn duy nhất của tao chưa lấy vợ. Còn tao, thì đến sát lúc bà hộ sinh bưng thằng kia ra mới cuống cuồng chốt được tên cho nó.
Nhanh thật, thế mà thằng con tao bây giờ lớp bốn, chín tuổi rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

thế mày đặt tên nó là Kukku thật à Hiệp? Ông mãnh đi học chắc bị bọn bạn trêu cho, oánh nhau suốt ngày hehe.

còn thằng mặt XXX Thường bây giờ yêu đương tìm hiểu này nọ kia gì chưa? Hay nhốt nó với cái Phương vào 1 buồng đi, thật ra tao thấy cung cách nói năng cười đùa của chúng nó hợp nhau phết.

khi xưa
"anh là Hàn Mạc Tử,
em là Trần Thương Thương"
khi nay
em là Huỳnh Phương Phương,
anh là Chu Thường Thường,
...

Phương nhá, idea ;;) ? ;;) *-:)

thế con vịt bầu nghĩ ra tên chưa? Mày cứ mạnh dạn đề đạt với mrChồng đi<):)

nếu mrC mà thích đánh bóng bàn, thì mày kể chuyện là ngày xưa cây vợt vô địch tuyệt đối 8 năm liền của Trung Hoa Dân Quốc tên là

nói chung là đúng chủ đề, chúc mọi người có thêm nhiều ý tưởng mới nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

thế mày đặt tên nó là Kukku thật à Hiệp? Ông mãnh đi học chắc bị bọn bạn trêu cho, oánh nhau suốt ngày hehe.

còn thằng mặt XXX Thường bây giờ yêu đương tìm hiểu này nọ kia gì chưa? Hay nhốt nó với cái Phương vào 1 buồng đi, thật ra tao thấy cung cách nói năng cười đùa của chúng nó hợp nhau phết.

khi xưa
"anh là Hàn Mạc Tử,
em là Trần Thương Thương"
khi nay
em là Huỳnh Phương Phương,
anh là Chu Thường Thường,
...

Phương nhá, idea ;;) ? ;;) *-:)

thế con vịt bầu nghĩ ra tên chưa? Mày cứ mạnh dạn đề đạt với mrChồng đi<):)

nếu mrC mà thích đánh bóng bàn, thì mày kể chuyện là ngày xưa cây vợt vô địch tuyệt đối 8 năm liền của Trung Hoa Dân Quốc tên là

nói chung là đúng chủ đề, chúc mọi người có thêm nhiều ý tưởng mới nhé.

Thằng này đểu thế, tao chờ mày bao nhiêu năm bây giờ mày bảo bán tao cho thằng nào 8-X: 8-X:. Đồ đểu, phí hoài tuổi thanh xuân của tao =((=((=(( X(X(X(.

Hoa nhé, chả hiểu sao tao thích trẻ con tên là An lắm cơ. Tao thấy tên đó phù hợp cho cả con gái lẫn con trai. Tao nghiệm ra mấy đứa trẻ con tên là An đều xinh xắn, ngoan ngoãn. Hihi, cứ đề đạt thế, thế giới thêm được em An nào thì thêm. Chết bỏ xừ, tao cũng tập nghĩ tên cho trẻ con thì đến bao giờ mới có con.

Thế mày sinh bên đấy à? Có ai sang giúp mày không? Hay chỉ có cái tay thiếu-hiểu-biết chăm mày?

Tay thiếu-hiểu-biết được cái nhiệt tình, nhưng mà lại thiếu hiểu biết, nên tao đang nhờ ông bà ngoại sang cho mấy tháng, chứ một mình tao không đủ sức vừa nằm ổ vừa bồi dưỡng kiến thức cho cả 3 đứa một lúc.

Phương đã viết:
ngày xưa thời tao còn làm về HIV/AIDS, tao đã phải tham gia 1 training mà phải học đủ các thứ từ "lóng" của đủ mọi người về mấy cái đó. Lúc đầu thì ngượng lắm, nhưng sau đó các chị phát biểu là lần đầu tiên được nói bậy thoải mái, mà lại còn được khuyến khích nói bậy nữa.

Thế hồi đấy, anh giáo chủ nhiệm khoa nói bậy của mày có phải là thằng Vinh không hả Phương?

Ơ mà tao thấy Phương hợp với Vinh bỏ xừ đi chứ, nhở Phương nhở!

Mà tao cũng lại nghĩ thêm là trong lúc chờ đợi thằng Vinh giác ngộ chân lý đó, thì mày cứ giác ngộ cách mạng tiếp cả bạn Thường đi Phương ạ, cứ coi như là cải tiến kỹ thuật tăng năng suất.

---------------------------

Ừ, tao cũng thích con gái tên An lắm. Nếu sinh con gái có khi tao đặt là Mỹ An - tiếng Việt-Anh-Nhật phát âm đều dễ cả, chả phạm húy gì. Thế mới hay chứ, tên con gái chả nghĩ ngợi gì cũng ra, tên con trai thì vò đầu bứt tai mà cứ tịt mít.

Tay thiếu-hiểu-biết được cái nhiệt tình, nhưng mà lại thiếu hiểu biết, nên tao đang nhờ ông bà ngoại sang cho mấy tháng, chứ một mình tao không đủ sức vừa nằm ổ vừa bồi dưỡng kiến thức cho cả 3 đứa một lúc.

Đến đoạn này thì tao đang thầm nghĩ là có tay thiếu hiểu biết hay tay lừa đảo siêu hạng, lừa đến gần chục năm mà vẫn chưa bị phát hiện ra. Đùa chứ các bạn sinh con ở xa tổ quốc là hơi vất vả nhỉ, chả có giúp việc giúp viếc gì, cứ tự động làm một mình, làm gì các bạn chả về form nhanh. Hoa ơi, ở Nhật nghỉ sinh con bao lâu hả Hoa?

Ngô Hồng Hoa đã viết:
Thế hồi đấy, anh giáo chủ nhiệm khoa nói bậy của mày có phải là thằng Vinh không hả Phương?

Không, tao thấy thằng đó dạy bên "làm bậy", cơ mà môn đó tao không được học.

Ngô Hồng Hoa đã viết:
Ừ, tao cũng thích con gái tên An lắm. Nếu sinh con gái có khi tao đặt là Mỹ An - tiếng Việt-Anh-Nhật phát âm đều dễ cả, chả phạm húy gì. Thế mới hay chứ, tên con gái chả nghĩ ngợi gì cũng ra, tên con trai thì vò đầu bứt tai mà cứ tịt mít.

Sao không là Việt An hay Nhật An mà là Mỹ An. Phải chăng tên cháu đang phản ánh mong muốn cháy bỏng của bố mẹ cháu là sang Mỹ tìm đường cứu nước, đùa nhé.

Thôi, hôm nay hơi vui một tí. Hihi, tao chuẩn bị đi nghỉ đây để 1/9 sẽ bước vào 1 giai đoạn mới của cuộc đời. Sau 8 tháng lêu lổng, u tao bắt tao đi làm và 3/9 sẽ là ngày đi làm lại đầu tiên sau 2 năm không đi làm. Lúc nào chúng mày rỗi rãi, dành cho tao 1 phút chúc tao không ngủ gật trong cơ quan nhé. Chúc chúng mày vui vẻ nhé.

Thằng này đểu thế, tao chờ mày bao nhiêu năm bây giờ mày bảo bán tao cho thằng nào 8-X: 8-X:. Đồ đểu, phí hoài tuổi thanh xuân của tao =((=((=(( X(X(X(.

Hoa nhé, chả hiểu sao tao thích trẻ con tên là An lắm cơ. Tao thấy tên đó phù hợp cho cả con gái lẫn con trai. Tao nghiệm ra mấy đứa trẻ con tên là An đều xinh xắn, ngoan ngoãn. Hihi, cứ đề đạt thế, thế giới thêm được em An nào thì thêm. Chết bỏ xừ, tao cũng tập nghĩ tên cho trẻ con thì đến bao giờ mới có con.

Thằng con tao tên Kukku là ở nhà gọi thế. Còn tên cúng cơm ông ý là Minh Nhật. Ngay cái tên này cũng thể hiện là tao cuống đến thế nào, lúc hộ sinh nó sắp bưng ông ý ra.
Thằng Thường, thì chưa gì cả, dĩ nhiên, đứa nào chưa chồng con gì cả mà lại muốn đẻ con tên là Chu Cẩm (áp dụng cho cả giai lẫn nữ) thì cứ mạnh dạn liên lạc, nhé.

nghĩa là Hoàng Đạo Minh Nhật - nghĩa là 1 ngày rất chi là rõ ràng trên hoàng đạo - nghĩa là thằng bố thằng Kukku (3k? ku klux klan?) chả cuống gì đâu, chắc nghĩ tên cho ông con lâu phải biết, bố sư khỉ, vờ vịt cái thằng Hiệp hấp này.

kinh, còn cái vụ Chu Cẩm thì đáng ngại nhỉ? Nghĩa là gì? Nghe tên con đã đủ thấy thằng cu bố vẫn lập dị như xưa, như mọi khi, như mọi ngày.

thế con vịt bầu thỏa thuận với con Phương về vụ MỹAnNhậtAn gì gì đó chưa? Hay đặt tên là Pháp đi vịt ơi, Phạm Pháp nghe được đấy?

Hoa ơi, hay đặt tên con là Long, vừa không có dấu, không phạm húy tiếng Anh và tiếng Việt, tiếng Nhật thì tao chịu. Rồi mày muốn con mày Rồng Nhật (Nhật Long), hay rồng Việt (Việt Long) hay rồng Pháp cũng được. Mà mày muốn không chỉ dài mà con to như mày bảo qua điện thoại thì gọi luôn con là Đại Long, đỡ phải áy náy nhá :D .

Tớ tưởng ngày xưa tớ đã nghĩ hộ ra tên cho con của Thường rồi mà. Bố là Chu Thường Thường, còn đặt luôn là Chu Thường Quá, con hơn bố là nhà có phúc mà. Đấy, Nhung sắp về nhà, Thường có muốn tiên nhân sư Nhung thì ra Hà Nội mà chửi thẳng vào mặt Nhung nhá ;;) .

Tuần này bận, xin phép tuần sau về Hanoi tiếp chuyện bà con sau. Số mob ở nhà của Nhung là 0168 831 3942 (đúng, những 10 số cơ). Nhưng tuần sau hãy gọi vào số này nhé, tuần này gọi không ai giả nhời đâu.

Vinh bảo: thế hay con vịt bầu đặt tên là Pháp đi vịt ơi, Phạm Pháp nghe được đấy?

Hiệp chửi: ....tiên nhân nó cứ hay xuyên tạc!

Còn Hoa Vịt thì nhất trí cao độ với Hiệp.

----------

Nhung đâu cứ nghĩ tiếp tên khác thật hay ho đi. Không có là tao cứ tên An tao đặt đấy. Hè hè...

Vinh bảo: thế hay con vịt bầu đặt tên là Pháp đi vịt ơi, Phạm Pháp nghe được đấy?

Hiệp chửi: ....tiên nhân nó cứ hay xuyên tạc!

Còn Hoa Vịt thì nhất trí cao độ với Hiệp.

----------

Nhung đâu cứ nghĩ tiếp tên khác thật hay ho đi. Không có là tao cứ tên An tao đặt đấy. Hè hè...

Hoa ơi, hay đặt tên là Nhật Hoàng?

Hoa ơi, tao thấy câu chuyện tên của Hiệp của Mai kể hay quá, tao mới nghĩ ra thêm tên cho con mày. Bố nó là Châu, mày ở Nhật, thôi đặt luôn tên con mày là Nguyễn Nhật Bò. Mà Bò không thích, chó mèo lợn gà vào cũng được. À, mà năm nay là năm lợn vàng, hay là gọi con nó là ..... - gọi là cho cháu nó hay ăn chóng béo :D

Đấy, gì chứ tên tao có sáng kiến hàng loạt, toàn sáng kiến hay thôi.

----------

Tiện thể, nói nhiều, thay mặt Hiệp trả lời Mai. Ngày xưa nhà bé gọi là tổ chim. Bây giờ nhà to rồi, Hiệp gọi là chuồng hổ. Thảm nào hay thấy Hiệp gọi Thường đi ra ngoài uống rượu, ngại về nhà. :D

Chết, nói xấu vợ Hiệp, mong Hiệp đừng giận nhá.

Back
Bên trên