Cho em hỏi về Personal Statement ( Uk ) với

Vũ Hoàng Yến
(casau)

hic, em đang loay hoay với cái này một chút...
có anh chị nào có ps cũ có thể paste cho em đọc qua để tham khảo thêm được ko ạ , hay anh chị nào đã được apply vào LSE, oxbridge :D...có những tips cần chú ý :p

Cái này hình như đến hè lo là vừa, chứ bây giờ có vẻ hơi sớm, mà UCAS cũng ko cho viết dài đâu, 47 dòng thôi, ;)
Chúc may mắn anyways

em cứ thích nghĩ trước :p
bây giờ viết nháp linh tinh thôi ạ , vì thực ra cũng ngắn mà...chủ yếu em muốn hỏi kinh nghiệm các anh chị thôi...:x
anh TA ơi link làm sao ko vào được anh ạ :(...anh xem lại cho em với :(

Năm nay LSE nhận nhiều VN vãi, riêng ở CTC đã có 6 em VN roài. Điệu này các cô các chú nhịn scholarship roài :))

trời, vừa thích lên một cái đã nhận nhiều thế :((
LSE cho nhiều ko ạ ?

LSE là trường duy nhất (may ra có vài cái khác nhưng anh ko biết) cho full scholarship. Năm nào cũng có 1 hoặc 2 người được (thông thường chỉ đứa nào học Econ thôi) ==> các ngành khác hay bị đánh fail trong cái vụ scholarship này lắm, nghe hơi unfair nhẩy.
Tình hình năm nay nhận một đống, hơ hớ, chắc chẳng đứa nào được scholarship nữa mất :))

hic, nhưng em học management...
thế này chắc chia nhau hb :D
anh Hiếu ơi cho em hỏi chuyện apply sang US với...có apply một lúc cả 2 nước được ko ạ

Nó nhận nhiều intel đồng nghĩa là budget nó đang ít đi em ạ (exhausted). Mà budget exhausted thì đừng nói đến chuyện chia học bổng, làm quái gì có tiền mà cho hb để mà chia. Em học Management anh nói thế này đừng buồn, năm anh cũng có 1 ông được nhận Camb (Econ) nhưng nộp Management (LSE) được nhận ko được tiền nên ông bỏ đi học ở Camb :p :p. LSE có vẻ ưu tiên cho Econ nhiều hơn.

2. Tất nhiên là được rồi, em nộp cả thế giới này được ý chứ nói gì mỗi Uk vơi US. Nhưng mà sẽ rất nặng đấy. Em phải thi SAT, toefl bên anh thì IELTs rồi A_level. Phờ râu đây

Sat với Toefl bắt buộc hả anh ? :( thôi xong rồi. Thi từ đây được ko ạ?
ôi sao anh gì bạn anh ...hic..em nghĩ cũng sẽ apply như thế,vì Camb ko có M nên học 2 năm Econ,năm cuối chuyển thành Mana như part 2 .....nhưng mà được như anh ý thì buồn gì nữa...hic...muốn buồn thế quá...:p...thế Camb ko cho anh ý hb ạ?

Anh chưa thấy đứa nào vào Camb được học bổng em ạ. mà có được thì cũng một tí thoai. Tất nhiền là thi SAT với Toefl ở anh được. Hoặc em có thể đăng ký thì toefl ở VN vào hè (nhưng hình như no more seats available for VNese toefl taker in VN thì phải). Anh đã bảo cái này dài lắm chat thì giải thích cặn kẽ hơn

Oxbridge chấp nhận TOEFL.

Oxford: http://www.admin.ox.ac.uk/gsp/apply/english.shtml
Mã:
TOEFL: an overall score of 600 with a Test of Written English(TWE) score of 4.5. 
Applicants who have taken the computer-based TOEFL test 
must achieve an overall score of 250 with an essay-writing score of 4.5

Chỉnh sửa lần cuối:
đến LSE cũng nhận TOefl mà nhưng điểm cao chót vót 647 thì phải

Vũ Hoàng Yến đã viết:
em cứ thích nghĩ trước :p
bây giờ viết nháp linh tinh thôi ạ , vì thực ra cũng ngắn mà...chủ yếu em muốn hỏi kinh nghiệm các anh chị thôi...:x
anh TA ơi link làm sao ko vào được anh ạ :(...anh xem lại cho em với :(
Anh vẫn vào bình thường mà em. Có lẽ nó down 1 tí thôi. Nếu vẫn ko được thử surf anynomously nhé.

Forum này hay phết. Bây giờ trông có vẻ vẫn đồ sộ nhưng ko biết có còn như ngày xưa ko: mở 1 thread quay đi quay lại có 3, 4 bài rep là chuyện bình thường b-)

thestudentroom.co.uk có rất nhiều thông tin bổ ích
to Hiếu: mấy anh chị học ở Cam có anh Vũ ngày xưa học T1 Ams đc học bổng 100% của Trinity, mấy anh chị còn lại hầu hết đều được tầm 50%...ai bảo mày là ko có học bổng?
nhìn chung cũng tùy từng college...
to Yến : nếu em định apply vào oxbridge chị nghĩ tháng 7 này em nên thi cái AEA cho econ, cái đấy sẽ làm phong phú hơn cái PS của em, nếu em interested in maths thì có thể consider Maths challenge, AEA maths n STEP, oxbridge thường prefer những cái đấy!
good luck

ps:Ym của chị là tomorrow41_710, willing to give further info ;)

Thi UKMT, BMO và STEP sớm làm gì -_- Phí thời gian ra, thật đấy.

@Mai: Thế mấy cái ông bà đấy là năm thứ mấy rồi...100% nghe còn được chứ 50% thì... mie ơi vẫn phải là tỉ phú mới có tiền đóng học. 8k(at least sau khi đã trừ 50% học bổng) chưa kể tiền ăn tiền ở. Nói chung... học ở Anh thì ít ra nhà cũng phải có 3 tỷ... ặc ặc... choáng
Nói chung bên Mỹ cũng ko rẻ hơn, nhưng ít nhất nó vòn cho xiền :))

@ anh TA: em ko rõ ở oxf thế nào nhưng nếu học Econ ở Cam thì học Maths cũng nhiều thì phải, quên mất là UKMT thì sau khi nộp UCAS mới thi...ý em là để làm giàu thêm cái PS đồng thời để đc chú ý hơn 1 chút thì mấy cái đấy...useful mà...

@Hiếu: trừ 50% thì cũng còn phải trả tầm 10k (cả ăn ở ) là cũng ít hơn nhiều trường rồi còn j`?
ngoài LSE ra thì có mỗi Oxbridge là cho nhiều thế thôi...
à cuối cùng thì bao h mày đi?

Econ ở Cam yêu cầu STEP 1 và 2.

Nhưng thực sự chưa quyết định trường thì đừng nên thi sớm, nếu mà quay qua Ox thì thi hai cái đấy chẳng để làm gì <mà giờ có muốn thi cũng không được nữa :D Bắt buộc phải để năm sau rồi :D>

Hơn nữa, nếu mình đủ giỏi về Maths rồi thì thi trước hay thi sau cũng như nhau, chẳng làm thay đổi gì lắm trừ cái ấn tượng ban đầu khi người ta liếc vào cái app. Chỉ thế thôi!

Thật ra về financial pro thì bên anh ko bằng Mẽo được, nhưng em cũng thấy nếu có thể afford được, thì anh cũng hay :D
Hay lag Yến take gap year rồi sang Mỹ giống ông Hiếu đi

Back
Bên trên